Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น by Hattaya ...One man show
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น by Hattaya ...One man show
เยี่ยมยอดดดดดด!!!

ประทับใจกับเวอร์ชั่นนี้จริงๆครับBig GrinBig GrinBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

08-04-2009, 12:16
Find Like Post Reply
Maew Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น by Hattaya ...One man show
น่าสนใจมากครับ น้าหนึ่ง...
น้าหนึ่งอ่านหนังสือ ไอนสไตน์พบ พระพุทธเจ้าเห็น ของทพ.สม ยังครับ

ผมมีความเห็น..
แต่เดี๋ยวรอน้าหนึ่งเล่าจบก่อน
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
08-04-2009, 14:09
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
พักหล่ะครับ เล่าต่อไม่ไหว ไม่ค่อยสบาย

ถ้าน้าpooh มาเป็น producer ให้น้าคงปวดหัวตาย กับการทำงานบ้าๆเเบบผมเเน่เลย 5555 ผมชอบคิดว่าตัวเองยังไม่มืออาชีพพอครับ เวลาไม่ใช่ คิดไม่ออกก็ไม่มีวันเจอเลย บทจะมามันก็มา มืออาชีพควรต้องจัดการได้ สั่งได้

ส่วนหนังสือซื้อเเล้วหายครับ .... มีอะไรน่าสนใจ ที่เกี่ยวข้องบ้างครับ

เราพูดเรื่อง สมาธิ การปฏิบัติ กับผลเกี่ยวข้องอย่างไรกับดนตรี

เชิญความเห็นด้วยครับ ....
08-04-2009, 15:16
Website Find Like Post Reply

ที่ว่า มีความเห็น คือ เกี่ยวกับหนังสือน่ะครับ เพราะเห็นพูดถึงไอนสไตน์

หนังสือเล่มนี้ ผมอ่านจบนานแล้วเหมือนกัน
ความจริง ตัวเนื้อหามีหลายๆประเด็นที่น่าสนใจ แต่ผมเห็นว่า ยังวิเคราะห์ได้ไม่ดีนัก
โดยเฉพาะช่วงหลังๆออกจะไปแนวจับแพะชนแกะเสียมาก คล้ายๆกับว่า ยังคิดไม่ถ้วนแต่พยายามจะให้มันเกี่ยวกัน

ลักษณะของหนังสือเล่มนี้จะเป็นอย่างนี้ครับ คือ
เอาทฤษฎีวิทยาศาสตร์มาเทียบกับหลักคำสอนพุทธศาสนา
โดยอิงกับทฤษฎีของไอนสไตน์เป็นหลัก
รวมไปถึง กระบวนการคิด, ค้นคว้า, แนวคิดของไอนสไตน์หลายๆอย่าง
โดยมีการนำเสนอข้อเท็จจริงก่อน แล้วก็วิเคราะห์ว่า อะไรๆเกิดขึ้นมาบ้าง สัมพันธ์กับพุทธปรัชญาอย่างไร

บางหัวข้อ ผมนึกค้านในใจตั้งแต่อ่านข้อเท็จจริงว่า ไม่น่าจะใช่ ไม่ตรงกับที่รู้มา
บางเรื่องนำเสนอเหมือนจะเป็นข้อเท็จจริง แต่ใส่เอาความเห็นเข้าไปเยอะ
..เหล่านั้นก็ยังพอทำเนา แต่ที่ทำให้ผมผิดหวัง คือ เรื่องจับแพะชนแกะ ประมาณครึ่งเล่มหลัง

อย่างไรก็ดี รวมๆแล้วก็ยังเรียกได้ว่า เป็นหนังสือที่น่าสนใจเล่มหนึ่ง มีอะไรให้คิดต่อพอสมควร
และ น่าชื่นชมในความพยายามที่จะสร้างมุมมองใหม่ๆ และแนวคิดของการเชื่อมโยงความสัมพันธ์ระหว่างวิทยาศาสตร์และพุทธศาสนา

คงไม่เสียดายเวลาหรอกครับ ถ้าได้อ่าน...เพียงแต่อย่าไปคล้อยตามทั้งหมด ต้องพิจารณาแล้วตรองด้วยตัวเอง

ส่วนเรื่อง สมาธิ ...ผมไม่ได้ปฏิบัติ
แต่ก็คิดเหมือนที่น้าหนึ่งว่า สมาธิ นั้นช่วยอยู่แล้วไม่ว่าจะทำงานสาขาใด

ส่วนจะเกี่ยวข้องกับดนตรีอย่างเป็นรูปธรรมอย่างไรนั้น ผมไม่มีประสบการณ์เลยครับ

ขอบคุณมากครับ ที่เข้ามาแลกเปลี่ยนพูดคุย

รักษาสุขภาพด้วยครับ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
(This post was last modified: 08-04-2009, 16:48 by Maew.)
08-04-2009, 16:46

ได้ฟังยามเย็นแล้ว
น้าหนึ่งเล่นได้ไพเราะมากครับ..
(This post was last modified: 21-04-2009, 19:44 by Maew.)
21-04-2009, 19:43
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
(21-04-2009, 19:43)Maew Wrote: ได้ฟังยามเย็นแล้ว
น้าหนึ่งเล่นได้ไพเราะมากครับ..

ขอบคุณครับ วันนี้กำลังไปอัดเพลงนี้เป็นตัวอย่าง พอดีนึกถึงว่าเคยลงไว้ เเล้วจะนำมาฝากอีกเเบบนึงนะครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

22-05-2009, 15:50
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: