Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ภาษีนำเข้าไม้
Author Message
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
ภาษีนำเข้าไม้
อยากทราบว่าศุลกากรคิดกี่เปอร์เซ็นต์ครับแล้วพอคิดแล้วแก้ได้ด้วยเหรอครับพอดีสั่งไม้มาทำกีตาร์โดนไป 2พันกว่าแต่ในใบตอนแรกเห็นคำนวณไว้ตั้ง3พันกว่าแล้วแก้ลดราคาลงมา
นอกจากนั้นตอนตรวจเค้าต้องแกะห่อด้วยใช่มั๊ยครับแล้วทีนี้ห่อกลับไม่เหมือนเดิมอีกต่างหากดีที่ไม้ไม่เป็นอะไรเพราะรู้สึกจะเอาไม้ที่เค้าตีไว้กันกระแทกออกหมด
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

(This post was last modified: 01-04-2009, 12:08 by gttle.)
01-04-2009, 12:05
Website Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: ภาษีนำเข้าไม้
อืม ผมเคยเจอศุลกากรคำนวนผิด คิดจากเงินเ DKK เป็น USD แทนที่จะเสียภาษีประมาณ 5000 บาท
กลายเป็นหลายหมื่น...... ผมท้วงไปเลยแก้ให้ครับ

แต่กรณีของคุณ gttle นี่ไม่รู้เหมือนกันครับ
[Image: myworkspace.jpg]
01-04-2009, 12:10
Find Like Post Reply

ยังดีที่แก้ลดครับถ้าแก้เพิ่มละซีดเลย
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

01-04-2009, 12:11
gman Offline

Likes Given: 6
ไม่ทราบว่าไปรับของที่ไหนครับ ผมเคยไปรับที่ศุลกากรหัวลำโพง เป็นไม้ทำกีตาร์
ของที่มาที่นี่จะยังไม่ถูกประเมินภาษี เหมือนที่ส่งไปไปรษณีย์แถวบ้านที่คิด 10%
โดยเขาจะให้เราเปิดของและประเมินอัตราภาษีตรงนั้นเลยครับ ซึ่งตรงนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับดุลพินิจ
ของเจ้าหน้าที่ด้วยส่วนหนึ่ง
ตอนนั้นเสียไปต่ำกว่า 10% ครับแต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่แน่

ส่วนเรื่องลดจากที่ประเมินให้นี่ยังไม่เคยเจอครับ ไม่ทราบว่าเจ้าหน้าที่บอกว่าลดให้หรืออย่างไรครับ
01-04-2009, 12:44

มันเป็นรอยขีดฆ่าครับพอดีให้พี่ที่รู้จักไปเอาให้เพราะผมอยู่ตจว.ครับไม่ได้ถามด้วยแฮะว่าไปรับที่ไหนพอดีสั่งแล้วให้ไปลงที่อยุ่ที่โน่น

01-04-2009, 12:52
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ใครที่สั่งของจากเมืองนอกหรือหิ้วเข้ามาโปรดรับฟังด้วยครับ

เมื่อก่อนนี้ถ้าส่งตามไปรษณีย์เขามักประเมินราคาให้แบบหยวนๆโดยไม่สนใจใบปะหน้า (Tax declaration form) ถ้าเป็นชิ้นไม่ใหญ่นักบางครั้งก็ไม่คิดภาษีด้วยซ้ำ ตอนนี้คนสั่งของจากนอกน้อยกว่าเมื่อก่อนเยอะ เจ้าพนักงานไปรษณีย์ที่เคยมีพัสดุผ่านมือวันละเป็นร้อยชิ้นจนไม่มีเวลามาเปิดดูตอนนี้มีเวลาแล้วครับและต้องพยายามเก็บภาษีให้ใด้ตามเป้าด้วย

ระยะนี้คนที่สั่งของจากนอกโดนภาษีแบบเต็มเหยียดกันทุกคนครับ บางครั้งโดนเรียกเก็บเกินกว่ามูลค่า CIF ของใบปะหน้าด้วย ถ้าไม่อยากปวดหัวก็ให้เขาส่งมาทาง UPS หรือ Fed. Ex. ที่เขาจะหักภาษีตามเอกสารแนบและบวกค่าจัดเก็บอีก 300 บาทแต่ค่าส่งจะแพงกว่าครับ

ส่วนเรื่องหิ้วของนั้นตอนนี้ใด้ข่าวว่าเข้มงวดขึ้นเยอะแต่รายละเอียดคงต้องรอน้าคนที่ทำงานอยู่ที่สุวรรณภูมิมาตอบครับ อย่างกีต้าร์นี่คนทั่วไปเขาคิดว่าราคาไม่มีเกินหนึ่งหมื่นบาทก็เลยปล่อยผ่านแต่น้าคนนี้แกรู้ว่าตัวละเป็นแสนก็มีครับ
02-04-2009, 11:02

Forum Jump: