Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครไม่รู้....เก่งมากๆ
Author Message
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
ใครไม่รู้....เก่งมากๆ
พี่หนึ่ง หัทยา สงวนสิน

เป็นคลิปที่อัดไว้วันประลอง Yamaha นะครับ ภาพกับเสียงไม่ค่อยชัดเจนขออภัยนะครับ
อัดจากมือถือน่ะครับ กะว่าจะเอาไว้ดูคนเดียวแต่เสียดายฝีมือคนเล่นเลยเอามาลงให้ดูกันครับ

YAMAHA FG-180

YAMAHA ตัวนี้ไม่รู้รุ่น ไม่รู้ของใครด้วย ขออภัยเจ้าของด้วยนะครับ ใครรู้มาลงรุ่นให้ด้วยนะครับ

Martin HD-28VS

I haven't got a clue.
01-04-2009, 00:29
Find Like Post Reply
Pri-a-pism Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ใครไม่รู้....เก่งมากๆ
พระเจ้าช่วย กล้วยทอด

ตกตะลึงพรึงเพริดเลยครับ ชุ๊ด ยอดดดดด ดนตรีมีชีวิต

ช่วยเชิญน้า ก.ป. มาพิจารณาโหมดนี้หน่อยครับ
คิดถึงทุกปี..... http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3448
01-04-2009, 08:43
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(01-04-2009, 08:43)Pri-a-pism Wrote: ช่วยเชิญน้า ก.ป. มาพิจารณาโหมดนี้หน่อยครับ
ชายคนนี้!!!... เป็นศิษย์ ของ อ.ก้าม..ครับ Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
01-04-2009, 08:57
ลูกแกะ Offline
Senior member

Likes Given: 0
ขอบคุณน้าหัดทายา สำหรับดนตรีเพราะๆ
ขอบคุณน้าเบ๊น ที่สร้างโอกาสให้ผมได้ฟัง
เอ่อ น้าครับ ไม่ต้องหัดทาแล้ว เดี๋ยวผมสอนเอง
แต่น้ามาสอนผมเล่นกีต้าร์เป็นการแลกเปลี่ยนนะครับ
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
01-04-2009, 09:39
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
YOU KNOW WHO!

อยากให้สังเกตุดีๆว่าน้า หัด-ทา-ยา ท่านนี้ แม้นิ้วจะไม่ได้เรียวยาวสวยงาม หากแต่เป็นนิ้วที่อ้วนกลึงกลมรวมถึงอวบมากๆ
แต่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับการเล่นกีต้าร์ที่สายอยู่ชิดกัน และไม่บอดซะด้วย

ครั้งที่ผมเห็นน้า หัด-ทา-ยา มาเล่นให้ฟังที่บ้าน ก็คิดว่าโอ้แม่เจ้านิ้วใหญ่อย่างนี้กะกดสายแต่ละเส้นได้สะดวกหรือ อาจไปกดสายอื่นๆซะด้วยซ้ำไป แต่ผิดถนัดครับ เล่นได้อย่างพริ้วไหว และใส่อารมณ์กับเพลงที่เล่นอย่างกับติสส์ที่เข้าถึงในรสของศิลปะได้อย่างสนุกสนานที่เดียวจนผมเคลิ้มที่จะทำการครูพักลักจำถึงเทคนิคที่น้า หัด-ทา-ยา กำลังใช้อยู่ นับว่าเป็นบุญหูจริงๆ ที่ได้ฟังและได้เห็นสดๆ

เทคนิคอันหนึ่งที่ผมชอบมากและคล้ายๆกับว่าน้า หัด-ทา-ยา จะใช้เป็นประจำ เหมือนเป็นลายเซ็นต์ในเพลงที่น้าแต่งขึ้นคือการ bend สาย จริงๆแล้วมันก็ไม่ได้แปลกอะไรกับเทคนิค bend สายเพราะทุกคนก็เล่นได้ แต่น้า หัด-ทา-ยา ชอบใช้นิ้วก้อยที่แม้จะอวบดำ แต่พริ้วไหวอยู่บนสายเหล็กเหนือ fingerboard ได้อย่างชำนาญ และเพราะหูยิ่งนักอีกทั้งจังหวะก็ไม่ได้เสียไปเลย ช่างเป็นนิ้วที่ทรงพลังแต่แฝงไว้ด้วยความละเมียดของรสมือรสนิ้วโดยแท้ของชายหนุ่มท่านนี้
(This post was last modified: 01-04-2009, 11:12 by Maow.)
01-04-2009, 11:03
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
-ขอบคุณเเทน hattaya111 นะครับพี่น้องที่เคารพ ข้าพเจ้าparradee เป็นร่างใหม่ของ hattaya ในโลกไซเบอร์นี้ อย่าเพิ่งงง

ขอบคุณ BENZน้องชายที่น่ารักบันทึกไว้ เเล้วนำมาลงครับ ..... ถ่ายได้เทห์มาก มืดงี้ดีชอบ เดี๋ยวคนเห็นหน้าตาดีจะหมั่นไส้ได้ 55555

ขอเสนอเเลกเปลี่ยนวิชาเเพทย์ น้อมรับไว้พิจารณาครับ

น้า Pri-a-pism ครับ ผมนี่เเหละ หนึ่งน้อย สิด ก.ป ครับไม่ต้องไปเรียกท่านมาหรอกครับ นั่นว่าที่ คูผมดัง เสซาส์กล่าวไว้ ผมไปสมัครไว้เเล้ว รอท่านพิจารณาอยู่

ส่วนคำนิยม จากอาจารย์ Maow ชาวเชียงใหม่ที่กล่าวไว้ ขอน้อมรับด้วยความขอบคุณยิ่ง ^^ มันเป็นหน้าที่ผมหล่ะครับ เกิดมาคนเราทำอะไรได้หลายสิ่ง บางสิ่งอาจให้เวลากับมันมากนิดนึง เลยได้เเบบนี้มา
ให้ผมไปขับรถก็จะเข้ารกเข้าพง หลงไปดาวอังคาร ออกเเบบตึกคงไม่สวย อาจถล่ม จ่ายยา รักษาคน คงไปวัดอีกหลาย

บังเอิญหลังจากตักบาตร ถวายสังฆทาน นั่งสมาธิวัดสระปทุม เห็นใกล้ๆเลยซนๆไปศูยน์หนังสือจุฬา มีตำราดนตรี เเละ อื่นๆอีกมากมายน่าสนใจ ก็หอบกลับมาอีกปึก

อยากบอกว่า เรามีความสนใจอะไร ก็ควรเปิดโอกาสค้นหาข้อมูลให้เเก่ตัวเองอย่างถ่องเเท้

ไม่ควรหยุดการเรียนรู้ในทุกด้าน เเละโดยเฉพาะในที่ๆเราเลือก ใส่ใจเป็นพิเศษ ไม่ว่าด้านอาชีพ หรือ ความบันเทิงอดิเรก

ให้เวลากับสิ่งที่เรารัก มีความพอใจ จัดบริหารเวลา เอื่อเฟื้อความสุขต่อผู้อื่นเมื่อมีโอกาส นั่นก็พอเเล้วในชีวิตที่เรามีกัน

ขอให้ทำหน้าที่ของตนอย่างซื่อสัตย์ ทำทุกๆด้านที่เป็น อย่างมีความสุข เเละ สม่ำเสมอต่อไปทุกคนครับ

ป.ล นักร้องเเมวเหมี๋ยวของผม myakira เรียกมืออ้วนๆนี้ว่า มือโดเรม่อน 5555 ต้องตากเเดดตากลมมากๆให้คล้ำเข้ม เล็บไม่ค่อยตัด ซนอยู่ไม่สุก หยิบโน่นจับนี่จนเล็บดำๆ เป็นเทคนิคที่ทำให้เล่นได้คล่องตัวครับ 5555 (ล้อเล่นนะ คริ คริ)

ท่านน้าเวปครับ ผมเข้าชื่อตัวเองไม่ได้ครับ รหัสถูกต้องเเน่นอน ไม่ทราบกู้กลับมาได้ไหมครับ ไม่มีข้อมูลส่งกลับที่เมลล์เลย รบกวนด้วยนะครับ^^

ต่ออีกสักนิดนะครับ......

อันบนสุด เป็นสิ่งที่กำลังจัดวาง เล่นมาสักพักเเล้ว ยังไม่เเน่ใจว่า เป็นยังไงต่อไป ตอนนี้เอาไว้วอร์มความคิดเวลาเล่นครับ....จะพยายามเรียบเรียงการเล่นให้ดีขึ้นเรื่อยๆครับ

อันที่2 ถ้าใครเคยฟัง all of me เพลงกล่อมหลับอันนั้น http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3593 ซึ่งถูกเล่นขึ้นมาโดยบังเอิญก่อนนอน
เพลงนี้ คือเพลงที่บังเอิญต่อมาในรุ่งเช้าของอีกวันหลังว่ายน้ำ เกิดขึ้นริมทะเลครับ เล่นตามที่ต่างๆบ่อยมาก เเต่ยังไม่มีชื่อ รอผู้จัดการ ซึ่งเป็นเจ้าของเพลงตัวจริงตั้งให้

อันที่ 3 When a Child is Born เเละ Amazing Grace ก็เป็นเพลงที่ชอบเล่นๆไป ไม่ค่อยเหมือนเดิมสักครั้ง เอาเเต่ใจมาก ผมรักการสื่อสารของเพลงนี้

อันที่ 4 เป็นเพลง ชื่อขอบคุณ นำมา ให้มันเเปลกไป บางทีผมเองก็จำไม่ได้ว่าทำอะไรไปบ้างขณะนั้น เวลาขณะนั้นเกิดอะไรคิดอะไร บางทีก็งงกับตัวเองที่ผ่านไปเหมือนกันครับ

อันสุดท้าย กีตาร์เเพงมาก ขอบคุณน้าป๋อที่ให้เล่นนะครับ เพลงนี้ชื่อ lonely on the beach เเละอีกเพลงที่มารวมด้วยตอนเปลี่ยนจังหวะ ยังไม่ได้ตั้งชื่อ เล่นบ่อยเหมือนกัน รอผู้จัดการตั้งเเหละครับ

ที่เล่นๆ มีหลุด มีพลาดมากมาย ต้องขออภัยด้วยครับ ไม่ได้เล่นมาหลายวัน เดินหาของเเต่งห้อง อ่านเเต่หนังสือ ไรไปเรื่อย
ผมมีนิสัยเสีย คือ เล่นไปคิดไป มันกระตุ้น อะดีนาลีน ให้ไหลเวียนดีครับ คล้ายขับจักรยานไต่ขอบเหว ลุ้นดี

มันคือ การจัดระเบียบความคิด ฝึกสมาธิอย่างหนึ่งของผม สมาธิพอนิ่งมาก เข้าภวังค์ บ่อยมากที่หลับคากีตาร์ประจำ
01-04-2009, 13:13
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ลองเข้าไปลบพวก temporary files และ cookies ดูครับ
ถ้าไม่ได้ pm มาบอกผมว่าต้องการ password อะไร แล้วจะ set ให้ใหม่ครับ
01-04-2009, 13:33
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ยามาฮ่า ตัวที่ 2 คือ FG-375s ของพี่ป๋อครับ..

ตัวที่เบ๊นเคยเล่นแล้วบอกว่าเสียงดีนั่นล่ะ.. Tongue
01-04-2009, 14:00
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
พี่หนึ่งเล่นเก่งมากครับSmile
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
01-04-2009, 14:10
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(01-04-2009, 13:13)parradee Wrote: ผมมีนิสัยเสีย คือ เล่นไปคิดไป มันกระตุ้น อะดีนาลีน ให้ไหลเวียนดีครับ คล้ายขับจักรยานไต่ขอบเหว ลุ้นดี

มันคือ การจัดระเบียบความคิด ฝึกสมาธิอย่างหนึ่งของผม สมาธิพอนิ่งมาก เข้าภวังค์ บ่อยมากที่หลับคากีตาร์ประจำ

ชอบอ่ะพี่.. เห็นภาพเลย.. ถ้าเป็นผมลองมั่งท่าทางจะร่วงลงเหวแหงๆ.. 55
01-04-2009, 14:19

Forum Jump: