Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คนเก่งเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคนสอน
Author Message
ลูกแกะ Offline
Senior member

Likes Given: 0
คนเก่งเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคนสอน
ที่บ้านหลังนี้
มีนักดนตรีเก่งๆมากมาย
หลายคนเก่งด้วยตนเอง
หลายคนเรียนมา

แล้วทราบกันมั้ยครับ
ว่าทำไม น้าๆที่เก่งๆเหล่านี้
ไม่ออกมาสอนเรื่องโน้ต เรื่องสเกล เรื่องโหมด อะไรทั้งหลายแหล่

ผมเข้าใจว่า
เรื่องพรรค์นี้
เวลาสอนออกมา จะไม่ได้ต่างจากหนังสือซักเท่าไหร่
หาวิธีสอนแบบที่ฉีกไปจากมาตรฐานได้ยาก
แล้วก็ การเรียบเรียงการสอน เป็นสิ่งที่ค่อนข้างเฉพาะเจาะจงกับคนเรียน
เพราะพื้นฐานที่ไม่เท่ากัน

แต่การที่ "ที่นี่ไม่เห็นมีใครมาโพสต์สอน"ไม่ได้แปลว่า คนที่นี่ หรือ คนไทย ใช้โหมดกันไม่เป็นนะครับ

สำหรับผม เรื่องโหมด ในเมเจอร์สเกล ไม่ได้ยาก
การจำชื่อโหมดก็ไม่ยาก
แต่การเข้าใจโหมดในเมเจอร์สเกล
ไม่ได้ทำให้เก่งกว่า
คนที่ไม่รู้จักโหมด(แต่รู้จักสเกลเป็นอย่างดี)ไปซักเท่าไหร่หรอกครับ

แต่เรื่องที่ยากสำหรับผม คือ โหมดใน ไมเนอร์สเกล
ทั้ง Harmonic minor scale, Melodic minor scale และ
Real melodic minor scale อันนี้จำชื่อโหมด และคอร์ดประจำโหมดยากมาก
ผมต้องมานั่งเขียนบนกระดาษ ถึงจะนึกออก
แค่จำยังยาก การนำไปใช้ ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

กระทู้นี้ ผมตั้งขึ้นมา เพื่อบอกน้าๆหลายท่าน ที่กำลังเตรียมการสอน
และเตรียม workshop ว่า ผมไม่ได้เล่นกีต้าร์เก่ง
และไม่ได้มีความรู้มากมาย และอยากจะไปร่วมงาน workshop จริงๆครับ

และผมอยากให้มีการนำทฤษฎีพื้นฐานที่ถูกต้องมาโพสต์
ให้ดูเป็นกิจจะลักษณะ เพื่อที่จะได้เปรียบเทียบกับทฤษฎีใหม่ๆ
และเพื่อให้คนที่สนใจได้เข้ามาศึกษา
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
(This post was last modified: 31-03-2009, 22:07 by ลูกแกะ.)
31-03-2009, 22:06
Website Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: คนเก่งเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคนสอน
น้าลูกแกะครับ ตามความเห็นของผม mode คือ Scale ๆ หนึ่งเท่านั้น จริงๆเราก็เล่นกันมากๆอยู่ 2 โหมดอยู่แล้ว เพราะ major scale และ miner scale ก็เป็น mode 2 mode ที่เราเล่นกันบ่อยๆ นอกนั้น มันก็มาจาก 2 scale นี้เพียงแต่ต่างกันเล็กๆน้อยๆ เท่านั้น
เล่นแล้วก็เทห์ขึ้น นิดหน่อย แต่ Mode จะไม่เปล่งราศี ถ้า ไม่ได้เล่นบนคอร์ดที่ดูกต้อง เรื่องแบบนี้ อ่านเอา หรือ ไม่ได้เล่นให้ดู ผมว่า มองไม่ออก หรือ อาจเข้าใจผิดแบบคนบางคนได้ครับ

ส่วน Miner mode นิยมใชในทาง jazz เท่านั้น ถ้าผมอยากเล่น ผมก็เจาะก่อนเป็น scale ๆ ไป ไม่จำครับ ใช้เดี๋ยวเดียวก็ลืม เพราะ ไม่ใด้ใช้บ่อย
01-04-2009, 06:38
Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: คนเก่งเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคนสอน
สองโพสท์นี้ ผม "นันทิดา" เอาเองว่ามีคนสอนแล้วนะครับ Big Grin

ถ้าผมกลับไปฝึกแล้วยังไม่รู้เรื่อง เจอกันเมื่อไรสองท่านนี้ถูกผมทำโทษแน่ๆ Tongue
============ เพื่อความบันเทิง =============

01-04-2009, 07:41
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ทุกวันนี้ ก็ฝึกฝนวิธีเอาตัวรอดด้วย
major scale และ minor scale
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 01-04-2009, 09:31 by SARUN.)
01-04-2009, 08:39
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ทุกวันนี้ก็ยังไม่เก่ง ถึงทางตัน อาศัยมั่วไปวันๆครับ และคงไม่คิดจะเรียนเพิ่มแล้วล่ะ

ปล่อยให้อารมณ์มันพาไป..เพลิดเพลินกว่า...ดนตรีแนวทดลองไง Big Grin
01-04-2009, 08:58
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

.......ตอนนี้รู้สึกถึงคำสอนของคุณครูสมัยผมเด็กๆ......ท่านชอบสอนผมว่า.....ไอ้นี่........สอนเท่าไหร่ไม่รู้จักจำ........ก็ตอนนี้หน.......พยายามจะจำมันก็ไม่ยอมจำ........พูดแล้วสงสารตัวเองจริงๆ..........สอนไม่รู้จักจำ.......ก็มันจำไม่ได้หงะ.......SadSadSad

Attached Files Image(s)

01-04-2009, 11:07
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

ถ้าเราเปรียบบทเพลงเป็นภาพวาด..
major scale และ miner scale.. ก็อาจเปรียบได้กับแม่สี..

ซึ่งไม่ว่าคุณจะระบายสี.. หรือแต่งเแต้มเติมอะไรลงไปในภาพนั้น..
ก็คงไม่พ้นสองแม่สีนี้อยู่ดี..

ส่วนโหมดก็เหมือนสีต่าง ๆที่เพิ่มเติมเข้าไปในภาพนั้น..
ภาพนั้นอาจจะงดงามมากขึ้น.. หรืออาจจะดูแปลกไปสำหรับบางคน..
นั้นก็อยู่ที่ความสามารถของผู้วาดภาพ..
ว่าเข้าใจถ่องแท้ในการใช้สีนั้น ๆมากน้อยเพียงใด..

การใช้โหมด.. ถ้าผู้ใช้เข้าใจ.. รู้จักเลือกที่จะแต่งเติมในบางส่วนของภาพ..
ภาพนั้นอาจจะดูสวยงามมากขึ้น.. แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นภาพที่ดีเสมอไป..

ภาพบางภาพ.. ไม่ได้แต่งแต้มสีสันมากมาย..
แต่ผู้ที่ได้เห็นภาพ.. สามารถซึมซับและเข้าถึงเจตนารมณ์ของผู้วาดภาพนั้น..
จะหมายความว่าภาพนั้นเป็นภาพที่ดีหรือไม่..

การใช้โหมดเป็น.. การรู้เรื่องโหมดบ้าง..
ก็เหมือนการที่เรามีเครื่องมือมากขึ้นในการรังสรรค์สิ่งต่าง ๆ..
มีสีมากมายให้เราเลือกใช้..

แต่มันจำเป็นหรือเปล่า..
ก็อยู่ที่เจ้าของภาพนั้นเขาต้องการหรือเปล่า..

มีเรื่องมากมายในโลกที่เราไม่รู้..
และบางเรื่องที่ไม่รู้.. ก็ไม่ได้หมายความว่าทำให้เราผิดแผกไป..
บางเรื่องที่รู้.. ก็อาจไม่ได้เป็นสิ่งที่จำเป็นต่อชีวิตเรานัก..

การจะรู้จักโหมดให้ดี.. ต้องมีตัวอย่างให้เห็น..
เหมือนภาพวาดแต่ละแบบ.. ก็มีชื่อเรียกที่แตกต่าง..

ถ้าคนที่ไม่เคยศึกษาเรื่องภาพวาด.. คงไม่มีใครจะนึกออก..
ว่าภาพวาดแบบนี้.. เขาเรียกว่าอะไร..
ดนตรีก็ไม่ต่าง..

ถ้าไม่มีคนอธิบาย.. คงไม่มีใครนึกออก.. ว่าโหมดมันเป็นยังไง..
เมเจอร์เสกล.. ก็เป็นโหมด.. ไมเนอร์เสกล.. ก็เป็นโหมด..
ทุกคนรู้จัก.. ทุกคนเคยชิน.. ทุกคนนึกภาพออก..
ว่าแบบนี้.. เขาเรียกเมเจอร์.. แบบนี้.. เขาเรียกไมเนอร์..

โหมดที่เหลือ.. ก็เหมือนกัน..
ถ้ามีคนอธิบาย.. ยกตัวอย่างเพลงให้ฟัง.. ชี้ให้เห็นว่าตรงไหนล่ะ.. ที่ทำให้มันเป็นโหมด..
เรื่องโหมด.. ก็ไม่ใช่เรื่องวิเศษเลิศเลออะไรต่อไป..

หลายคนมองว่าโหมด.. เป็นเรื่องที่ทำให้ดูเก่งขึ้น..
เพลงที่ใช้โหมด.. เป็นเพลงที่ไพเราะ..

ผมก็ไม่ได้บอก.. ว่ามันไม่ได้เป็นอย่างที่ใคร ๆบอก..

แต่ถ้าผมจะบอกว่า..

โหมด.. อยู่ในเพลงลูกทุ่งบ้านเรากันแทบทั้งนั้นเลยครับ..
คุณจะเชื่อมั๊ย..

เพลงทุกเพลง.. มันใช้โหมดกันทั้งนั้นล่ะครับ..
เพียงแต่ว่าเราอยากใช้.. อยากทำความรู้จักกับมันมั๊ย..
นั่นก็อีกเรื่องนึง..

เวลาคุณขับรถ.. คุณเคยมานั่งท่องกันมั๊ยครับ..
ว่าต้องใส่เกียร์ตอนนี้.. ผ่อนคันเร่งตอนนั้น.. ต้องเปิดไฟเลี้ยวแล้ว..
ต้องเหยียบเบรค.. ก่อนเหยียบเบรคต้องถอนคันเร่ง.. อะไรพวกนี้..

ดนตรีก็เหมือนกัน.. บางสิ่งบางอย่างเราก็ใช้โดยที่ไม่ต้องมานั่งท่องจำเสมอไป..
แต่มันก็ต้องผ่านการฝึกฝน.. ทำความเข้าใจบ้าง.. ถ้าคุณต้องการขับรถเป็น..
หลังจากนั้น.. ก็ปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติของมันเอง..

ถ้าคุณเคยฟัง Santana.. นั่นหล่ะครับ.. Dorian Mode..
คอร์ดประเภท Am D7 วนไปวนมา.. นั่นหล่ะครับกลิ่นของ Dorian

ทีนี้.. หลายคนก็ร้อง.. อ๋อ..

ถ้ามีน้า ๆท่านใดเชี่ยวชาญเรื่องโหมด.. ลองแนะนำเพลงให้ฟังกันสิครับ..
ว่าเพลงนี้.. เป็นโหมดอะไร..

ฟังบ่อย ๆ.. ฟังจนชิน..
โหมด.. ก็ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไปครับ..

..........................................................................................

คนไทยใช้โหมดเป็นหรือไม่.. มันไม่สำคัญเท่าคนไทยเปิดใจเป็นหรือเปล่าหรอกครับพี่ก้ามปู..

บ้านนี้เราอยู่กันด้วยจิตใจ..
ถ้าเปิดใจ.. เก่งโหมดหรือไม่.. มันก็ไม่ได้มีความหมายอะไรหรอกครับ..
ถ้าลองเปิดใจ.. มันมีอะไรที่สำคัญกว่าทฤษฏีมากมายนัก..
สำหรับดนตรี.. เลิศเลอเท่าใด.. ถ้าผู้เล่นไม่เข้าใจ.. มันก็ไม่ได้ไพเราะนักหรอก..

เสน่ห์ของดนตรี.. นอกจากบทเพลงแล้ว.. ก็คือผู้เล่น.. ผู้ที่ถ่ายทอด..
มันจึงมีความแตกต่างของนักดนตรี.. และศิลปิน..

และสังคมของดนตรี.. แต่ละที่มันก็มีความแตกต่างกันไป..
และที่บ้านนี้.. เรารู้กันอยู่แล้ว.. ว่าเราเป็นกันอย่างไร..

ถ้าคนที่เข้ามาใหม่.. เปิดใจ.. เปิดตา.. เปิดหู.. คุณถึงจะเห็นและเข้าใจ..
แต่ถ้าคุณไม่ใช่.. ก็อย่าเสียเวลาที่จะมานั่งอ่านเลยครับ..
เอาเวลาไปฝึกฝนให้เป็นที่หนึ่งของโลกไปเลยดีกว่า..

อย่ามาเสียเวลาให้กับรอยยิ้ม.. และความปรารถนาดี.. ที่คนในบ้านนี้มีให้ต่อกันเลย..

แต่ผมกล้าพูดได้เลยว่า..

ไม่มีสังคมดนตรีที่ไหนในเมืองไทย.. หรือในโลกนี้.. เหมือนที่บ้านนิมิตรอีกแล้วครับ..

....................................................................................

เพลงที่มีแค่สี่คอร์ดวนไปมา.. อาจจะ้เพราะกว่าเพลงที่มีทฤษฏียุ่บยั่บไม่หมดก็ได้..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
01-04-2009, 13:37
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ไรกันอ่ะ.. "โหมด" มาอีกแล้วเหรอ.. Tongue

อ่อ !! น้าหมอนั่นเอง.. ค่อยยังชั่ว.. พวกกันๆๆ.. Big Grin
01-04-2009, 13:51
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ตอบกันได้ดีครอบคลุมเเล้วครับ น้าTeera น้ายอดจุฬา เเละ หลายๆท่าน

บางสิ่งใจตรงกันมากๆ ผมดักคอในใจ ก่อนถึงบรรทัดที่น้าโฟล์คน้อย เขียนถึง Santana..ว่าน่ายกมา ....ก็มีอยู่ .....ดีมากครับพี่^^

เรื่องต่างๆพี่ๆกล่าวไว้ดีมากเเล้ว ทั้งหลักการ การมองทฤษฎี เเละ วิธีทำความเข้าใจ ใครสงสัยให้อ่านซ้ำครับ เฉพาะก่อนผมหน้านี้ โพสที่ 2 กับ 7 กล่าวไว้ดีมาก

เเละ ค่อนข้างยากที่จะ อธิบายด้วยตัวหนังสือกับเรื่องหลายเรื่องครับ

ผมสนับสนุนเรื่องการคุ้นเคย จำซาวด์ของโหมด เเละ สเกล คอร์ดต่างๆ ทุกสิ่งเอื้อ เเละ สัมพันธ์กับเสมอ อย่าหลุดไปสิ่งใดสิ่งหนึ่งโดยไม่เข้าใจ

ผม หัทยา111....จึงขอคิดเห็น เช่นดังกล่าวไว้ข้างต้น ขอบคุณทุกท่านที่ดูเเลรักษาที่นี่ครับ
( ตอนนี้ผมเข้าร่างไม่ได้ ขออยู่ชื่อนี้ชั่วคราวครับ..................)

นิดนึงครับลืมๆ...
สำหรับน้าลูกเเกะ ผมเข้าใจ เเละ จะสนับสนุนให้เป็นไปในทางดังกล่าว เท่าที่จะสามารถทำได้ครับ

ผมมองเห็นโอกาสที่ดีของสิ่งที่เกิด ในวาระนี้ ซึ่งยังไม่เคยมีกระเเส ให้ความสนใจถึงเพียงนี้ นับตั้งเเต่มีที่นี่ในอากาศ

ต้องขอขอบคุณ....ท่านที่กระตุ้นความสนใจ ในเชิงวิชาการท่านนั้นด้วยครับ

ไม่ทราบว่ายน้ำเล่น หรือ ลงครกส้มตำไปเเล้ว....
01-04-2009, 14:32
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
ผมยิงปืนแม่นครับ
01-04-2009, 17:36

Forum Jump: