Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
BATTLES OF THE YAMAHAS
Author Message
call Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: BATTLES OF THE YAMAHAS
ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกท่านที่เทคะแนนให้ FG-140 นะครับ ว่าแต่เห็นรูปตัวเองรู้สึกตกใจว่าทำไมหน้าตาเราแก่ขนาดนี้ แสงไฟสะท้อนบนหัวดูแล้วเหมือนมีผมขาวเต็มหัวเลย เป็นรูปแรกที่ถ่ายออกมาแล้วดูแก่กว่าตัวจริงมากที่สุด ส่วนน้าไผ่ก็ยังดูหล่อกว่าผมเหมือนเดิม ว่าแต่กีตาร์น้าไผ่ไปรมควันในเตาอบขนมปังมาหรือเปล่า ทำไมไม้หน้าสีมันมืดมัวอะไรขนาดนั้น

ผลการประกวดครั้งนี้ พอจะได้ข้อสรุปเรื่องหนึ่งว่า กีตาร์ปีเก่า ๆ เสียงค่อนข้างจะใสและเปิดมากกว่ากีตาร์ใหม่ เพราะฉะนั้น กีตาร์ของเพื่อน ๆ ที่แพ้โหวตคราวนี้ไม่ต้องเสียใจนะครับ ความจริงก็แค่แพ้ตรงที่ความเก่าของตัวกีตาร์เท่านั้นเอง ถ้าเก็บรักษาไว้อีกสัก 30-40 ปี เสียงกีตาร์ของเพื่อน ๆ ก็คงจะใสปิ๊งเหมือนตัวของผมกับตัวของน้าไผ่แน่นอน

ขอบคุณทุกคะแนนเสียงที่เลือกให้ FG-140 เป็นผู้ชนะการประลองในครั้งนี้
30-03-2009, 08:22
Find Like Post Reply
Paiman Offline

(30-03-2009, 08:22)call Wrote: ว่าแต่เห็นรูปตัวเองรู้สึกตกใจว่าทำไมหน้าตาเราแก่ขนาดนี้ แสงไฟสะท้อนบนหัวดูแล้วเหมือนมีผมขาวเต็มหัวเลย เป็นรูปแรกที่ถ่ายออกมาแล้วดูแก่กว่าตัวจริงมากที่สุด ส่วนน้าไผ่ก็ยังดูหล่อกว่าผมเหมือนเดิม ว่าแต่กีตาร์น้าไผ่ไปรมควันในเตาอบขนมปังมาหรือเปล่า ทำไมไม้หน้าสีมันมืดมัวอะไรขนาดนั้น

กีต้าร์แพ้ คนไม่แพ้ครับ !!! อ้าวหาเรื่องอีกแล้ว

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับน้าcall ว่าทำไมถ่ายรูปออกมา สีไม้มันเข้มจัง ?
สุดยอดจริงๆครับ FG140
Life is a journey, not a destination......Smile
30-03-2009, 09:32
Maew Offline

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ สำหรับ FG-140 เพราะมติเป็นเอกฉันท์มาก..

ขอบคุณน้า pood และทีมงานทุกท่านครับ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
30-03-2009, 10:33
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(30-03-2009, 08:22)call Wrote: ผลการประกวดครั้งนี้ พอจะได้ข้อสรุปเรื่องหนึ่งว่า กีตาร์ปีเก่า ๆ เสียงค่อนข้างจะใสและเปิดมากกว่ากีตาร์ใหม่

ผมได้อีกข้อหนึ่งครับ

กีตาร์ปีเก่า ๆที่เจ้าของดูแลรักษาดีและเล่นบ่อยๆ
เสียงค่อนข้างจะมีคุณภาพเสียง มากกว่า
ผมยังไม่เชื่อว่า FG-140 จะได้คุณภาพอย่างของน้าCall ทุกตัวไป

และอีกข้อหนึ่งครับ (ในฐานะที่เป็นทั้งผู้เล่น และผู้ฟัง)
กีต้าร์ที่เสียงจัดจ้าน ดุดัน มักจะมีความดึงดูดน่าสนใจ(First Impression) มากกว่ากีต้าร์เสียงสุภาพ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 30-03-2009, 13:02 by SARUN.)
30-03-2009, 10:55
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ไมโครโฟน Amp และลำโพง ที่ใช้ในงานประลองครั้งนี้
มีส่วนสำคัญและสัมพันธ์กับกีตาร์แต่ละตัวหรือไม่ หูของคนฟังจึงประทับใจกีตาร์ตัวใด
เพราะกีตาร์แต่ละตัวใส่สายยี่ห้อไม่เหมือนกัน มีทั้งเปลี่ยนสายมาและไม่เปลี่ยนสาย
กีตาร์ของน้าcall ถือว่าถูกที่ถูกเวลาถูกหูคนฟัง และอาจจะถูกกับอุปกรณ์ที่ใช้ในการถ่ายทอดเสียง

ผมไม่ทราบจริงๆครับ ว่าถ้าเปลี่ยนเป็นลำโพงชุดอื่นที่ไม่ใช่ Peavey เสียงที่ได้ออกมาจะถูกหูคนฟังหรีอไม่ ลำโพงจะมีผลกับเสียงของกีตาร์แต่ละตัวหรือไม่เพียงใด

ขอผู้รู้กูรูเรื่องนี้ช่วยอธิบายหน่อยเถอะครับ ซึ่งส่วนตัวของผมมองเองตามประสาคนรู้น้อยว่าลำโพงมีส่วนสำคัญกว่าไมค์และแอมป์

การแข่งประลองครั้งต่อไปต้องศึกษาเรื่องนี้ให้ดีรวมถึงการเลือกสายกีตาร์ให้เหมาะสมด้วยครับ

บ้านสีฟ้าไม่ใช่แหล่งบันเทิงเพียงอย่างเดียว
เราควรศึกษาให้ถึงแก่นแท้เพื่อเพิ่มพูนความรู้และความเข้าใจที่ถูกต้อง

การแข่งขันครั้งต่อไปลองเปลี่ยนลำโพงยี่ห้ออื่นดูบ้างดีไหมครับ และก็รบกวนแชมป์ FG-140 นำมาทดสอบเสียงอีกครั้งเพื่อให้เพื่อนๆที่พลาดโอกาสได้ฟังเสียงกันจะจะอีก ไม่แน่นะ เจอลำโพงยี่ห้ออื่นเข้าไป เสียงอาจไพเราะกว่าเดิมจนถึงขั้นมีBody Guard คอยคุ้มกันรักษาความปลอดภัยของกีตาร์ตัวนี้ก็เป็นได้

ขอย้ำว่ากีตาร์ fg-140 เสียงดีจริงๆ ผมยอมรับผลของการตัดสิน แต่อยากฝากไว้เป็นข้อคิดสำหรับการประลองครั้งต่อไป
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
30-03-2009, 11:42
Website Find Like Post Reply
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
อย่าง นี้ มีนัด ล้าง หู
(This post was last modified: 30-03-2009, 12:02 by nit gt.)
30-03-2009, 11:53
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
(30-03-2009, 11:42)povation Wrote: ไมโครโฟน Amp และลำโพง ที่ใช้ในงานประลองครั้งนี้
มีส่วนสำคัญและสัมพันธ์กับกีตาร์แต่ละตัวหรือไม่ หูของคนฟังจึงประทับใจกีตาร์ตัวใด
เพราะกีตาร์แต่ละตัวใส่สายยี่ห้อไม่เหมือนกัน มีทั้งเปลี่ยนสายมาและไม่เปลี่ยนสาย
กีตาร์ของน้าcall ถือว่าถูกที่ถูกเวลาถูกหูคนฟัง และอาจจะถูกกับอุปกรณ์ที่ใช้ในการถ่ายทอดเสียง

ผมไม่ทราบจริงๆครับ ว่าถ้าเปลี่ยนเป็นลำโพงชุดอื่นที่ไม่ใช่ Peavey เสียงที่ได้ออกมาจะถูกหูคนฟังหรีอไม่ ลำโพงจะมีผลกับเสียงของกีตาร์แต่ละตัวหรือไม่เพียงใด

ขอผู้รู้กูรูเรื่องนี้ช่วยอธิบายหน่อยเถอะครับ ซึ่งส่วนตัวของผมมองเองตามประสาคนรู้น้อยว่าลำโพงมีส่วนสำคัญกว่าไมค์และแอมป์

การแข่งประลองครั้งต่อไปต้องศึกษาเรื่องนี้ให้ดีรวมถึงการเลือกสายกีตาร์ให้เหมาะสมด้วยครับ

บ้านสีฟ้าไม่ใช่แหล่งบันเทิงเพียงอย่างเดียว
เราควรศึกษาให้ถึงแก่นแท้เพื่อเพิ่มพูนความรู้และความเข้าใจที่ถูกต้อง

การแข่งขันครั้งต่อไปลองเปลี่ยนลำโพงยี่ห้ออื่นดูบ้างดีไหมครับ และก็รบกวนแชมป์ FG-140 นำมาทดสอบเสียงอีกครั้งเพื่อให้เพื่อนๆที่พลาดโอกาสได้ฟังเสียงกันจะจะอีก ไม่แน่นะ เจอลำโพงยี่ห้ออื่นเข้าไป เสียงอาจไพเราะกว่าเดิมจนถึงขั้นมีBody Guard คอยคุ้มกันรักษาความปลอดภัยของกีตาร์ตัวนี้ก็เป็นได้

ขอย้ำว่ากีตาร์ fg-140 เสียงดีจริงๆ ผมยอมรับผลของการตัดสิน แต่อยากฝากไว้เป็นข้อคิดสำหรับการประลองครั้งต่อไป

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นชุดลำโพงและไม้ค์ที่บ้านคลองประปา ผมว่าชุดที่เราใช้ประลองกันน่าจะให้เสียงเหมือนเล่นเปล่าๆที่สุดแล้วครับ จากที่ได้ลองและได้ฟังดู
ถ้าใครได้ลองฟังในห้องก่อนจะยกลำโพงออกไปไว้ข้างนอกต้องคิดว่ายังไม่เปิดเสียงทุกคน
ผมยังแปลกใจไม่คิดว่าจะได้เสียงธรรมชาติขนาดนี้ ชุดนี้เสียงที่ได้ไม่เพราะที่สุดครับแต่เหมือนจริงมากที่สุด ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับเพราะคนอื่นอาจจะคิดไม่เหมือนกัน
Tongue Tongue Tongue
I haven't got a clue.
(This post was last modified: 30-03-2009, 13:58 by BENZ.)
30-03-2009, 13:49
Roundback

ประเด็นมีว่า....
ลำโพงมีส่วนกับเสียงของกีตาร์หรือไม่

ผมไม่ได้พูดถึงประเด็นว่าลำโพง Peavey ให้เสียงธรรมชาติที่สุดแล้ว

แต่ลำโพง Peavey ให้เสียงธรรมชาติที่สุดแล้วจริงหรือไม่นั่นเป็นอีกประเด็นหนึ่งที่ต้องค้นหาครับ
All I Have
30-03-2009, 16:18
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(30-03-2009, 16:18)povation Wrote: ประเด็นมีว่า....
ลำโพงมีส่วนกับเสียงของกีตาร์หรือไม่

ผมไม่ได้พูดถึงประเด็นว่าลำโพง Peavey ให้เสียงธรรมชาติที่สุดแล้ว

แต่ลำโพง Peavey ให้เสียงธรรมชาติที่สุดแล้วจริงหรือไม่นั่นเป็นอีกประเด็นหนึ่งที่ต้องค้นหาครับ

เมื่อวันเสาร์ก่อนหน้าที่จะจัดงานเราใด้มีการทดลองระบบเสียงก่อนแล้วครับโดยมีผู้ร่วมทดสอบประมาณสิบคน

ลำโพงและแอมป์: ใด้มีการทดสอบระหว่างการใช้ลำโพง monitor และแอมป์ class A เปรียบเทียบกับการใช้ powered speakers ของ Peavey ผลปรากฎว่า
ลำโพง PA ให้รายละเอียดใด้พอควร ส่วนชุด monitor นั้นถึงแม้จะมีรายละเอียดมากกว่าแต่ถ้าเอาไปใช้กลางแจ้งกับคนฟังสามสิบคนก็ไม่มีใครใด้ยินหรอกครับเพราะดังไม่พอ

Microphone: ผมมี condenser mic อยู่สี่ตัวคือ AKG C535, Shure Beta 87,
Shure SM 86 และ Behringer B-1 จากการทดสอบปรากฏว่า SM 86 ให้เสียงเหมือนจริงที่สุดขนาดเวลาเปิดแอมป์อยู่ในห้องคนเล่นและคนฟังยังไม่รู้ว่าเปิดแอมป์อยู่ เรื่องนี้นายหนอนและเพื่อนที่เป็น sound engineer ยืนยันใด้ครับ

ถ้าใครต้องการค้นหาก็เชิญมาลองทดสอบด้วยตนเองอีกทีครับ ผมว่ากรรมการทุกท่านคงต้องให้ความเห็นว่าวันนั้นใด้ยินรายละเอียดของเสียงชัดเจนพอที่จะแยกแยะออกหรือเปล่าว่าชอบตัวไหนมากกว่าหรือว่าลงคะแนนแบบมั่วๆเพราะแยกแยะไม่ออกกันแน่

ลำโพงและระบบขยายเสียงที่ไม่มีส่วนกับเสียงของกีต้าร์เลยคงไม่มีในโลกครับ ผมว่าคราวหน้าย้ายกันไปประกวดที่ studio ของคุณ Yodchula ดีกว่าครับจะใด้ไม่ต้องเถียงกัน ผมเหนื่อยครับ
30-03-2009, 16:56
Roundback

เรื่องธรรมชาติของเสียงที่จัดงานครั้งนี้ก็ดีมากแล้วนะครับ
แต่ผมเป็นประเภทให้แง่คิดในด้านความรู้ความเข้าใจ และยกเป็นประเด็นให้คนที่มีความรู้จริงๆมาตอบ
และยืนยันว่าไม่ได้ต้องการเปลี่ยนแปลงคำตัดสินใดๆ เพราะมันคนละเรื่องกัน

การจัดงานทุกครั้งย่อมมีส่วนบกพร่องอยู่บ้างบางเรื่อง หากเปิดใจก็ควรนำมาปรับปรุงแก้ไข

และผมยอมรับเสมอมาว่าทีมจัดงานเหนื่อยมาก แต่ก็อีกล่ะครับ มันคนละประเด็นกับความรู้ที่ผมสงสัย

ผมสงสัย เพราะผมคิดจะซื้อลำโพงที่ออกมาให้เสียงกีตาร์ผมฟังแล้วผมชอบมากที่สุด อาจจะไม่เป็นธรรมชาตินักก็ไม่ว่ากัน

ใครก็ตามโปรดอย่าได้มองว่าผมกังขาการประลองครั้งนี้
ผมบอกไปแล้วว่าการประลองมีแต่ได้ความรู้มหาศาล คนไม่มาน่าเสียดายยิ่ง

ถ้าพูดเรื่องธรรมชาติของเสียง อะไรจะไปดีกว่าเล่นและฟังสดๆจะต่อหน้าผู้ร่วมงานเล่า
All I Have
30-03-2009, 17:24

Forum Jump: