Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
(29-03-2009, 22:10)Pri-a-pism Wrote:
(29-03-2009, 22:03)ก้ามปู Wrote: หรือ ว่าผมคิดมากไปรึเปล่า นะ... บางทีการที่เรารักอะไรมากเกินไป เช่นงาน หรือความรักอื่นๆ ที่เป็นชีวิตของผม
บางทีความรักนั้นมันทำให้เราแยกแยะไม่ออกว่าคนอื่นๆ เค้าหลอยเล่นกับเรารึเปล่าหนะสิ นั้นแหละความรักของผม
ผมคงคิดมากไปหนะ เพราะผมกลัวว่า คนอื่นๆ เค้าจะมาดูถูกความรักของผม ... เพราะชีวิตผมมีแค่นั้น
กว่าที่ผมเองจะกล้า เอาตัวผมมาเล่าให้คนอื่นๆ อ่านผมก็ทำใจอยู่นาน ถ้าผมไม่อาสาที่จะเผยแพร่ความรู้ และ
ให้ความเข้าใจ กับสิ่งที่ผมรักคือ ดนตรี กับคนอื่นๆ ผมคงไม่เข้ามาในเวบเพื่อให้คนอื่นๆ เค้าดูถูกผมหรอก...

ถ้าเค้าเป็นผม เค้าจะเข้าใจว่าถ้าทั้งชีวิตคุณไม่เคยที่จะสนใจอะไรเลย ทุ่มเททั้งหมดให้กับดนตรีวันนึงไม่ต่ำกว่า
8ชั่วโมงกับแค่ทฤษฎีดนตรี และวิทยาศาสตร์ แต่บทสรุปในสิ่งที่ตัวเองทำไปนั้น นอกจากไม่ได้ดีกลับมาแล้ว
กลับมีแต่คนอื่นๆ มาต่อว่าหรือดูถูก ทั้งๆที่ผมก็ไม่เคยไปทำอะไรให้เค้า เค้าจะรู้สึกยังไง ผมก็คนเหมือนๆพวกคุณ
นั้นแหละ... ผมเชื่อเรื่องความรัก คืองานที่ผมทำแค่นั้น..

เขียนแบบนี่ โอเวอร์ไปไม๊ ขอ โหวต หน่อย เด้อ..... อ่านเล่นๆ อย่าคิดมาก กันนะ..

ผมว่าไม่มีใครคิดมาก อ่านกระทู้ไปหลายๆกระทู้ก็เริ่มหัวเราะ หรือว่าน้าก้ามปูแกล้งมาอำเล่น แบบสาระแนโชว์หรือเปล่า ทำเอาน้าๆหลายคนเครียด
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...8#pid81598
ฝึกมาตั้งแต่ขนรักแร้ยังไม่ขึ้นนี่ได้ใจมากๆเลยครับ ชื่อก็น่ารักครับ ก้ามปู โทรอ๊อฟ ได้ด้วย
โหวตให้ครับ

บางเรื่องที่น้าก้ามเขียนมา มันออกแนว เกินจริงอ่ะครับ อย่างเรื่องอวดของเนี่ย เห็นภาพเลย ผมยกตัวอย่างน๊ะ

"ตอนนี้ ผมใช้ กีต้าร์Ibanez รุ่น FLYING-V 7สาย.. เป็นรุ่นต้นแบบของผมเอง
กับกีต้าร์ MUSIC MAN รุ่นFLYING-V ทั้ง6สายและ7สาย เสียงมันดีมากๆเลยครับแต่มีปัญหาที่ว่า ผมหาวงดนตรีหรือหาคนที่จะเล่นด้วยกันกับผมไม่ได้ รวมถึงระบบเสียงที่ใช้ในภาคการแสดงยังไม่ค่อยมีใครเข้าใจผม ผมเป็นพวกกีต้าร์Syn..
เพราะเสียงโอเวอร์ไดร์ และภาคดิสทรอชั่นทั้งหมด ผมใช้ซินดิไชเชอร์ในการทำงานรวมถึงระบบเสียงทั้งหมด ผมก็ใช้แบบสเตอริโอ ที่ให้คุณภาพเทียบเท่าMONOamp..
กลุ้มใจจังไม่มีอะไรจะอวด...

กรณีเสียงกีต้าร์อื่นๆ ที่จะให้ผมช่วยทำงานให้คนอื่นๆ..
ในภาคทั่วไปผมใช้เสียงMP-2กับปรีแอมของแซนแอม(เขียนภาษาอังกฤษไม่ถูก)รุ่นPSA1
ส่วนภาคเสียงอื่นๆหรือมัลติเอ็ฟเฟ็ค ผมใช้เสียงที่มาจากMP2จะดีที่สุด ง่ายดี...
ผมเป็นคนที่ชอบเสียงกีต้าร์ที่สะอาดมากๆและนิ่มนวล แต่โคตรดังคมชัดที่สุด..เลย.. "

เอาทีละจุดเลยน๊ะ
1. ถ้า Ibanez ทำ Flying V ตัวต้นแบบ ให้น้าจริง ช่วยโขว์หน่อยครับ อยากเห็น น้าจะเป็นคนไทยคนแรก ครับ ที่ Ibanez เค้าทำให้
2. Music Man ทรง Flying V มันไม่มีในโลกครับ ถ้ามี ผมขอดูเหมือนกัน
3. มือกีตาร์ที่ไหน ภาค Overdrive กะ Dis ใช้ Syn ทำงาน และก็เพิ่งเคยได้ยินน้าคนแรกนี่แหละ ที่ใช้ระบบเสียงแบบ Stero ที่เทียบเท่า Mono
4. MP-2 เป็น Pre Amp เสียงแตกของ ADA ครับ ไม่ใช่ Multi Effect
แค่ 4 ข้อก็รู้แล้ว ว่าถ้าน้าไม่มาอำกันเล่นๆ น้าก็มั่วครับ Sad
29-03-2009, 22:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี - by Teera - 29-03-2009, 22:47

Forum Jump: