Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
Author Message
ก้ามปู Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
ผมเรียนดนตรี จากการศึกษาต้องดนเอง แม้กระทั้งโน้ตความเข้าใจทั้งหมด ศึกษามาแล้วกว่า 20ปี จนผมส่งวิทยานิพนธ์
เพื่อขอคุณสมบัติจาก มหาวิทยาลัยเบิร์กเล่ย์ ในภาควิชาดนตรี (คณะวิทยาศาสตร์_ ฟิสิกส์ปรัญชาคณิตศาสตร์)
ไม่เห็นจะยากตรงไหน... สาเหตุที่ผมส่งไป เพราะ คนที่เก่งๆและรักดนตรีทั่วโลก ใครๆเค้าก็อ้างถึงเบิร์กเล่ย์ กันทั้งนั้น...
และผมรู้จัก เบิร์กเล่ย์ที่เดียว เท่านั้น ที่สุดยอดที่สุดในภาควิทยาศาสตร์ หรือ เบลแล็ป...
ผมขอคุณสมบัติ ในการเป็น CONTENNER หรือ ภาษาปัจจุบันเรียกว่า Sound Engineer จากเบิร์กเล่ย์ ด้วยครับ
เพราะผมอยากเป็นวิศวกรที่สมบูรณ์แบบที่สุดทุกๆกรณี มีแค่นั้นแหละชีวิตผมหนะ...

เรามาดู คำแปลกัน ก่อนว่า คำว่า โทนิคแปลว่าอะไร ดีกว่าจะมาเถียงกัน โทนิค มันแปลว่า การนำมาผสม หรือการรวมตัวกัน เพื่อให้เกิดความลงตัวรึเปล่า นะ สงสัย ต้องไปลองหาเครื่องดื่ม ที่มีชื่อว่าโทนิค ดื่มดูหนะสิ จะได้เข้าใจ...
ถ้าเรารู้ ความหมาย หรือ ภาษา ที่เรียกว่า โทนิค จะได้รู้ว่า มันแปลว่าอะไร แล้วทำไม ผม ถึงยกตัวอย่างให้
โหมด ที่เป็นองค์ประกอบ ในเมเจอร์ สเกล เป็น โทนิค แค่นั้นเอง...
แล้ว การ ที่เสียงมันออกมา เป็น เสียง3กับ เสียง 5 รวมกับ รูท มันไม่ใช่คู่ประสาน และจะให้เรียกว่าอะไร
คอร์ด... แล้วก็ ที่การออกเสียงของคอร์ด มันแสดงเสียงรวมออกมา มันไม่ใช้การประสานเสียงเหรอ...

ฮาโมนี่ ในความเข้าใจ ผม คือ การ เคลื่อนไหวของเสียง ให้รวมตัวกัน ครั้งละ ครึ่งเสียงไม่ใช่เหรอ นั้นคือ ฮาโมนี่
แล้วคำว่า ฮาโมนี่ เป็นภาษาทางศิลปะ มันจะต้องให้ภาพที่ชัดเจน ด้วยนะ คนที่จะทำความเข้าใจเรื่องฮาโมนี่
ต่อมาเรื่อง ที่สงสัยว่า โหมดD และ โหมดB เป็นโทนิค คือ...
ตั้งแต่ D ถึง B ทุกๆตัวเป็น โทนิค หมด ยกเว้น C เพราะCเป็นรูท... เพราะว่าเรา อยู่ในคีย์ C เมเจอร์
เราจึงใช้C เป็นรูท ส่วนD ถึง B ทุกๆตัวเป็นโทนิคทั้งหมด...
ถ้าเราอยู่ในคีย์D ตัวD ก็จะเป็นรูท โดย E ถึง C# ก็จะเป็นโทนิค พอเข้าใจไม๊ ผมก็อธิบายไม่คอยถูก
แต่ผมหนะเข้าใจที่สุด แต่เขียนอธิบายไม่คอ่ยถูกหนะครับ.... (ตอแหลนิดๆหนะครับ)

หลายคน สงสัย ว่า หัวเสียง สรุปแล้ว เรียกว่า โทนิค หรือรูท จริงๆเรียกแบบไหนก็ได้
แต่ถ้าเป็นคีย์ หรือ ฐานหลักของฟอร์มเสียทั้งหมด จะให้เรียกตัวนั้นว่า รูท จะดีที่สุดครับ...
ส่วนโน้ตตัวอื่นๆ ที่เป็นองค์ประกอบในสเกล เราจะแทนตัวโน้ตเหล่านั้น เป็นโทนิค กัน เพื่อให้แยกแยะออกมาจากรูท
หรือให้เกิดความหลายหลายมากขึ้น เหมือนกันเครื่องดื่มที่มีชื่อ ว่า โทนิค ไง...

ไชโย ตอบได้ละ... เกือบมั่ว แหนะเรา..
(This post was last modified: 29-03-2009, 21:46 by ก้ามปู.)
29-03-2009, 21:19
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี - by ก้ามปู - 29-03-2009, 21:19

Forum Jump: