Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
Author Message
ก้ามปู Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
แล้วแต่จะเข้าใจก็แล้วกันนะครับ ... เพราะเท่าที่ผมรู้มา รูท เค้าใช้ในการควบคุม ช่วง ออฟเฟ็ต
ส่วน เสียงที่3 และเสียงที่5 เป็นคู่ประสานเพื่อทำให้เกิดเสียงของคอร์ด ภาษาการร้องเพลงเค้าเรียก
ว่า รูท(เบส) เทรนเนอร์ กับ ออร์โต้... แค่นี้เองง่ายจะตายไป.... เพราะว่า การเกิดคอร์ด ไม่จำเป็นจะ
ต้องมีเสียงที่ 3 หรือ 5ก็ได้ แค่มีเสียง รูท เสียงเดียวมันก็เป็นคอร์ดได้ ไม่เชื่อถามมือเบสดูสิ..
แต่ว่าต้องใช้รูทในสเกล การสร้างคอร์ด เค้าใช้เมโลดี้ในการสร้างเสียง ไม่ใช่เอาเสียงในคอร์ดมาสร้าง
เป็นเมโลดี้... รูทถึง อยู่ในสเกล ผมเข้าใจแบบนั้น ผมถึงแนะนำ ให้เรียน เรืองโหมด ก่อน เรียนเรื่องคอร์ด,และฮาโมนี่
เขียนคุยไปมันทันจะข้ามวัน มีคนเข้าใจแบบนั้นจริงๆ เห็นไม๊ แล้ว เป็นคนส่วนใหญ่ซะด้วยนะ....

ส่วนโทนิค เค้าใช้เป็นหัวเสียง ในโหมด เช่น โหมดD ดอเลียน ขึ้นต้นด้วยเสียง D E F G A B C D
เสียงD หรือ หัวเสียงในสเกลเค้าเรียกโทนิค เพราะมันไม่ใช่เสียงหลัก ใน Cเมเจอร์ โดยรูท มันจะขยับไปอยู่ในตำแหน่งที่7
หรือมันจะกลายตัวไปเป็นโหมดB(หรือเรียกว่าอะไรนะเขียนไม๊ถูก)ของสเกลไม่ใช่เหรอ สงสัยตำราคนละเล่ม แล้วแหละ
ผมใช้ตำรา ของเบิร์กเล่ย์... ผมไม่ได้ใช้ ตำรา เพลงแจ๊ส ซะด้วยสิ..

แปลว่าคนไทย ใช้งานโหมดไม่เป็นกันจริงๆเลยหนะสิ... ล้อเล่น อย่างน้อยก็ผม คนนึง นี่แหละ ใช่เป็น..

ลองนึกถึง หลักความจริงสิครับว่า เสียงC มันจะไปเป็นฐานเสียงให้ กับ เสียงE และ เสียงG ได้ยังไง
แล้วถ้าไม่มี C หรือรูท เป็นตัวกำหนดค่าคงที่ในสเกล มันก็จะทำให้เสียงอื่นๆที่เกิดขึ้นร่วมกันไม่เป็นเสียงC หนะสิ...

ความหมาย leading tone ที่ผมเข้าใจอะนะ มันเป็นแบบนี้คือ ถ้าเรา จับคอร์ดซีสายเปิด ในกีต้าร์
แล้วดีดจากบนลงล่าง เสียง สายหก เค้าเรียกว่า โทนิค, เสียงสาย5 เค้าเรียกว่า ซุปเปอร์โนนิค, เสียงสาย4เรียกว่า
mediant(อ่านไม่ออก) ,เสียงสาย3 เรียกว่า ซับโดมิเน้น ,เสียงสาย2 เรียกว่าโดมิเน้น, ตามลำดับ
ถ้าดีดจากล่างขึ้นบน ก็จะกลับกัน จากสาย1ถึงสาย6 โดยทุกๆเสียงจะต้องดังออกมาพร้อมๆกัน แต่เค้าเขียนว่า leading
มันจะต้องออกมาทีละ1เสียงไม่ใช่เหรอ แล้วมันจะดังออกมาพร้อมๆกันแบบคอร์ดได้ไม๊ แต่ภาษาผม เรียกว่า ไดโทนิค นะ
เพราะฉนั้น กีต้าร์,เบส จะไม่มีกรณี subtonic หรือ Natural Minor เพราะว่า มันไปไม่ถึง 7เสียง
แต่ในเครื่องดนตรีอื่นๆ ที่ให้เสียงคอร์ด ได้เกินกว่า7เสียงขึ้นไป เช่น เปียโน มันก็จะเป็นอย่างที่บอกได้...

ผมเข้าใจแบบนี้ แหละเด็ก เบิร์กเล่ย์ ผมไม่ใช่พวกที่แค่ได้ไปแค่ เคนตักกี้ฮอล แล้วก็เอามาโฆษณาอวดอ้างซะใหญ่โต...

ในเมื่อ มั่ว กับ มั่ว มาเจอกัน อะไร มันจะเกิดขึ้นกันนะ
เลยตอบคำถาม เป๋ เลยหนะสิ พอดีไปเจอ โพสอื่นๆ เค้าว่าเค้ามาเรื่อง ที่ผม เรียนเบิร์กเล่ย์ ผมเลยเขียนตอบอะไรไม่ค่อยถูกเลย
เค้าว่าผมซะตัวผมเองแทบเสียสติแหนะ....
(This post was last modified: 29-03-2009, 21:11 by ก้ามปู.)
29-03-2009, 20:13
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี - by ก้ามปู - 29-03-2009, 20:13

Forum Jump: