Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
(29-03-2009, 23:17)ก้ามปู Wrote: อืม.... บ้านพี่รวยมากๆเลย ไม่อย่างนั้นคงไปเรียนเบิร์กเล่ย์ไม่ได้แน่ๆ และทางโรงงาน Ibanez,
โรงงาน มิวสิกแมน เค้าทำให้เป็นรุ่นต้นแบบให้ก้านปู เพราะก้ามปู เคยทำงาน คิดต้นแบบ ปิ๊คอัฟ ให้ดิมาซิโอ
เค้าก็เลยเมตตา ทำต้นแบบ FLYING V ให้ฟรีๆ..ทดแทน ค่า ต้นแบบ ปิ๊คอัฟ ของดิมาซิโอ ที่ก้ามปู..คิดต้นแบบให้

ส่วน MP2 เป็นรุ่น สั่งทำพิเศษ เลยไง รุ่น สั่วๆ สถุนๆ แบบตามท้องตลาดแบบนั้น ใครจะไปใช้ได้ เสียมือหมด..
เค้ารับสั่งทำนะ ที่ADA ก้ามปูไม่ใช้พวกที่มีแต่ปัญญาโม้ แต่ทำไม่ได้... อย่างนั้นมันไม่สมกับเป็นคนนะ..

การที่ใช้งาน MP2เป็นมัลติเอ๊ฟเฟ็คไม่เป็น แปลว่าคนใช้ไม่เข้าใจเรื่อง อะคูสติก เลยหนะสิ...
หน้าแร็ค เค้าก็เขียนบอก ไม่ใช่เหรอว่า มัลติเอ็ฟเฟ็ค... และมันให้สัญญาณปรีแอมได้ด้วยในตัวเดียวกัน...

การใช้งานSANSAMP เราก็ใช้งานเป็นปรีโดยให้สัญญาณมัน ลูป กับ ตู้แอม หรือมิกเซอร์ แค่นั้นเอง
นี่ขนาดของรุ่นเก่าเป็น10ๆปี แล้วนะ ยังใช่กันไม่เป็น....

แล้วจะใช้ROCKTRONคงชาติหน้า ยิ่งแบบรุ่นดีเลย์ อินเทอรีเฟ็ค ของแท้ๆ หนะ มันยากกว่านี้มากๆเลยนะ...

เอาเป็นว่า ไม่คุยและ เสียอารมร์ ว่าจะคุยสนุกๆ แต่ไม่ค่อยสนุกละ... คนอื่นๆ เค้าจะหาว่าผมมั่วด้วย ถ้าเค้าไปอ่านและเชื่อ คุณๆ ที่ตั้งกระทู้มาที่ผม.... คนอื่นๆ เค้ามาดูถูกผมว่ามั่ว จากคนพวกนี้อีก... เอาเป็นว่าไม่ตอบละ..
เสียอารมดีกว่า เสียมิตรภาพกันคนอื่นๆเค้า ...

ฮาสุดๆ Big GrinBig GrinBig Grin
ไปหา MP-2 มาดูก่อนน๊ะ ก่อนน้าจะมั่วไปกว่านี้
เออ ใช้ROCKTRONยิ่งแบบรุ่นดีเลย์ อินเทอรีเฟ็ค เพิ่งเคยได้ยิน

ผมว่าน้าฝึกเยอะไปป่าว ธาตุไฟเลยเข้าแทรก Big GrinBig GrinBig Grin
30-03-2009, 00:43
Find Like Post Reply
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
อย่าหลับอย่านอน อย่าหนีไปไหน อย่าท้อใจหายไปนะครับ คนสนใจเยอะมาก น่าจะได้กระเเสตามเป้าหมาย

ชื่อนี้ จะถูกจารึกหล่ะครับ มีลูกมีหลานต้องมีคนนิยมไปใช้ตามพี่เเน่ๆ

ผมเครียดๆคล้ายกำปืนจ่อหัวตัวเองอยู่ หลุดมาอ่าน ได้ความบันเทิงมากๆๆๆๆๆๆ ต้องรีบเหวี่ยงปืนทิ้ง มาพิมพ์ให้กำลังใจครับBig Grin

อยากเรียนดนตรีด้วยจังเลยครับ เผื่อจะมีก้ามไว้เบ่งบ้าง ....

เวลาพิมพ์ ช่วยตรวจตัวอักษรอีกนิดนะครับ เป็นครูต้องมีความละเอียดรอบคอบกว่านี้นะครับ เเล้ว ภาษาอังกฤษที่ว่า ไม่รู้อ่านยังไง อ่านไม่ออกนี่ ทางโน้นเขาไม่ค่อยสอนมาหรอครับ สงสัยส่งงานไปเป็นภาษาไทย ดีจังครับ ผมeng dog รักหมาเข้าเส้นเลยครับ 55555

เคยปลงกับ เเกงไก่ หนูน้อยจำไมไปเเล้วBig Grin เจออีกคนนี้ อาการโคม่าครับ เเต่มันส์กว่าเยอะ

อ่านมาจนทำผมขำได้ เกิดมาเพิ่งเคยเจอ

ผมต้องขอขอบพระคุณที่ทำให้ผม เเละ ชาวเมืองนี้ ได้รับอะไรใหม่ๆ

รับข้าน้อยเป็นศิษย์ด้วยนะครับ.....Big Grin
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

30-03-2009, 01:22
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(30-03-2009, 01:22)hattaya111 Wrote: รับข้าน้อยเป็นศิษย์ด้วยนะครับ.....Big Grin

น้าท่านนี้แหละครับ ที่น่าจะร่วมโปรเจคฯ วงของน้าก้าม ได้
เขาเล่น Flying V 7 สายได้แน่นอน ((กีต้าร์ตั้งสายเพี้ยน ยังเล่นแจ๊ส มาแล้วเลย))
เชื่อพ้มมมมม....Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
30-03-2009, 01:30
BytSerk Offline
PsyCho

Likes Given: 0
ผมคิดว่า ป่วย ครับ ....
30-03-2009, 02:36
Website Find Like Post Reply
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
CoolCool ตื่นมาฉี่ Big GrinBig Grin ขนลุกเลย บรื้อออออBig GrinBig Grin
30-03-2009, 03:00
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

นี่มันสุดยอดแล้ว!

(29-03-2009, 20:13)ก้ามปู Wrote: ความหมาย leading tone ที่ผมเข้าใจอะนะ มันเป็นแบบนี้คือ ถ้าเรา จับคอร์ดซีสายเปิด ในกีต้าร์
แล้วดีดจากบนลงล่าง เสียง สายหก เค้าเรียกว่า โทนิค, เสียงสาย5 เค้าเรียกว่า ซุปเปอร์โนนิค, เสียงสาย4เรียกว่า
mediant(อ่านไม่ออก) ,เสียงสาย3 เรียกว่า ซับโดมิเน้น ,เสียงสาย2 เรียกว่าโดมิเน้น, ตามลำดับ
ถ้าดีดจากล่างขึ้นบน ก็จะกลับกัน จากสาย1ถึงสาย6 โดยทุกๆเสียงจะต้องดังออกมาพร้อมๆกัน แต่เค้าเขียนว่า leading
มันจะต้องออกมาทีละ1เสียงไม่ใช่เหรอ แล้วมันจะดังออกมาพร้อมๆกันแบบคอร์ดได้ไม๊ แต่ภาษาผม เรียกว่า ไดโทนิค นะ
เพราะฉนั้น กีต้าร์,เบส จะไม่มีกรณี subtonic หรือ Natural Minor เพราะว่า มันไปไม่ถึง 7เสียง
แต่ในเครื่องดนตรีอื่นๆ ที่ให้เสียงคอร์ด ได้เกินกว่า7เสียงขึ้นไป เช่น เปียโน มันก็จะเป็นอย่างที่บอกได้...

ยิ่งอ่านข้อความที่คุณเขียนมายิ่งทำให้ผมหายสงสัย

สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
อัพพะยาปัชฌา โหนตุ
อะนีฆา โหนตุ
สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ

ขอมอบให้แก่สัตว์ผู้ทุกข์ทั้งหลายด้วยเทอญ
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 30-03-2009, 08:26 by yodchula.)
30-03-2009, 08:14
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
Big Grin ไม่ได้เข้ามาดู 2 วัน งง! ก้ามปู นี้คือใครBig Grin
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
30-03-2009, 08:59
Maew Offline
Senior member

เข้าใจว่า อายุยังน้อย...

ลองอ่านกระทู้เก่าๆดูก่อนว่า วัฒนธรรมที่นี่เป็นอย่างไร
และทำความเข้าใจกับตัวเองดูครับ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
30-03-2009, 09:12
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
(30-03-2009, 08:14)yodchula Wrote: นี่มันสุดยอดแล้ว!

(29-03-2009, 20:13)ก้ามปู Wrote: ความหมาย leading tone ที่ผมเข้าใจอะนะ มันเป็นแบบนี้คือ ถ้าเรา จับคอร์ดซีสายเปิด ในกีต้าร์
แล้วดีดจากบนลงล่าง เสียง สายหก เค้าเรียกว่า โทนิค, เสียงสาย5 เค้าเรียกว่า ซุปเปอร์โนนิค, เสียงสาย4เรียกว่า
mediant(อ่านไม่ออก) ,เสียงสาย3 เรียกว่า ซับโดมิเน้น ,เสียงสาย2 เรียกว่าโดมิเน้น, ตามลำดับ
ถ้าดีดจากล่างขึ้นบน ก็จะกลับกัน จากสาย1ถึงสาย6 โดยทุกๆเสียงจะต้องดังออกมาพร้อมๆกัน แต่เค้าเขียนว่า leading
มันจะต้องออกมาทีละ1เสียงไม่ใช่เหรอ แล้วมันจะดังออกมาพร้อมๆกันแบบคอร์ดได้ไม๊ แต่ภาษาผม เรียกว่า ไดโทนิค นะ
เพราะฉนั้น กีต้าร์,เบส จะไม่มีกรณี subtonic หรือ Natural Minor เพราะว่า มันไปไม่ถึง 7เสียง
แต่ในเครื่องดนตรีอื่นๆ ที่ให้เสียงคอร์ด ได้เกินกว่า7เสียงขึ้นไป เช่น เปียโน มันก็จะเป็นอย่างที่บอกได้...

ยิ่งอ่านข้อความที่คุณเขียนมายิ่งทำให้ผมหายสงสัย

ขอมอบให้แก่สัตว์ผู้ทุกข์ทั้งหลายด้วยเทอญ

น้ายอดกล่าวบทสวดอย่างเดียวไม่ได้นะครับ
ต้องกรวดน้ำตามด้วยครับ ถึงจะได้อนิสงฆ์อย่างสูงครับ
30-03-2009, 09:20
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
(30-03-2009, 08:14)yodchula Wrote: นี่มันสุดยอดแล้ว!

เจออันนี้เข้าไป ชัดเลยครับ Sad

สัพพีตีโย วิวันชันตุ
สัพพโรโค วินัสสะตุ

SadSadSadSad

Berklee Food Center แน่ๆ
ส่ง Report ถึง Berklee เป็นภาษาอะไรอ่ะพี่
Sanamp ก็ไม่รู้จะเขียนยังไง
นี่ Mediant อ่านไม่ออกอีกแว้วววววว

จบข่าวครับ
(This post was last modified: 30-03-2009, 09:26 by Teera.)
30-03-2009, 09:24

Forum Jump: