Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
Author Message
Pri-a-pism Offline
Member

Likes Given: 0
RE: เรื่อง ก้ามปู สอนดนตรี
(29-03-2009, 22:03)ก้ามปู Wrote: หรือ ว่าผมคิดมากไปรึเปล่า นะ... บางทีการที่เรารักอะไรมากเกินไป เช่นงาน หรือความรักอื่นๆ ที่เป็นชีวิตของผม
บางทีความรักนั้นมันทำให้เราแยกแยะไม่ออกว่าคนอื่นๆ เค้าหลอยเล่นกับเรารึเปล่าหนะสิ นั้นแหละความรักของผม
ผมคงคิดมากไปหนะ เพราะผมกลัวว่า คนอื่นๆ เค้าจะมาดูถูกความรักของผม ... เพราะชีวิตผมมีแค่นั้น
กว่าที่ผมเองจะกล้า เอาตัวผมมาเล่าให้คนอื่นๆ อ่านผมก็ทำใจอยู่นาน ถ้าผมไม่อาสาที่จะเผยแพร่ความรู้ และ
ให้ความเข้าใจ กับสิ่งที่ผมรักคือ ดนตรี กับคนอื่นๆ ผมคงไม่เข้ามาในเวบเพื่อให้คนอื่นๆ เค้าดูถูกผมหรอก...

ถ้าเค้าเป็นผม เค้าจะเข้าใจว่าถ้าทั้งชีวิตคุณไม่เคยที่จะสนใจอะไรเลย ทุ่มเททั้งหมดให้กับดนตรีวันนึงไม่ต่ำกว่า
8ชั่วโมงกับแค่ทฤษฎีดนตรี และวิทยาศาสตร์ แต่บทสรุปในสิ่งที่ตัวเองทำไปนั้น นอกจากไม่ได้ดีกลับมาแล้ว
กลับมีแต่คนอื่นๆ มาต่อว่าหรือดูถูก ทั้งๆที่ผมก็ไม่เคยไปทำอะไรให้เค้า เค้าจะรู้สึกยังไง ผมก็คนเหมือนๆพวกคุณ
นั้นแหละ... ผมเชื่อเรื่องความรัก คืองานที่ผมทำแค่นั้น..

เขียนแบบนี่ โอเวอร์ไปไม๊ ขอ โหวต หน่อย เด้อ..... อ่านเล่นๆ อย่าคิดมาก กันนะ..

ผมว่าไม่มีใครคิดมาก อ่านกระทู้ไปหลายๆกระทู้ก็เริ่มหัวเราะ หรือว่าน้าก้ามปูแกล้งมาอำเล่น แบบสาระแนโชว์หรือเปล่า ทำเอาน้าๆหลายคนเครียด
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...8#pid81598
ฝึกมาตั้งแต่ขนรักแร้ยังไม่ขึ้นนี่ได้ใจมากๆเลยครับ ชื่อก็น่ารักครับ ก้ามปู โทรอ๊อฟ ได้ด้วย
โหวตให้ครับ
คิดถึงทุกปี..... http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3448
29-03-2009, 22:10
Find Like Post Reply
ก้ามปู Offline
Junior member
**

ผมไม่ได้อำหรอกครับ แต่ผมไม่อยากให้คนอื่นๆ เค้าคิดมากับความรู้สึกของผม แค่นั้นเอง
ที่ผมเขียนบอกไปหนะจริงๆ และผมก็ไม่ใช่พวกศิลปิน ก่อกวน ที่ชอบสร้างสถานการณ์ ให้คนอื่นๆ
เค้าไม่สบายใจ ผมก็เคยเจอมาแล้วและ แอนตี้ที่สุด กับพวกชอบสร้างสถานการณ์
ผมก็เคยเจอพวกสร้างสถานการณ์ จนผมทำงานแทบไม่มีความสุขเลยในทุกๆวันนี้ หรือผมเองแทบจะหางานทำ
ที่ไหนไม่ได้ด้วยซ้ำเพราะ ระแวงไปหมด แม้กระทั้งในเวบๆนี้ครับ...
ผมเข้ามาในเวบนี้ เพื่อต้องการหาเพื่อนใหม่ๆ และความคิดในโลกใบใหม่ว่า คนอื่นๆ เค้าไปกันถึงไหนแล้ว
ผมคิดว่าจะเข้ามาคุย กับคุณแป๊ะ Ynot7 เพราะผมจะมาดูว่าเค้าเป็นคนแบบไหน... เพราะเค้าทำงานให้แกรมมี่
และผมก็มีปัญหาทะเลาะ กับไอพวกแกรมมี่มัน เมื่อประมาณ4ถึง5ปีมาแล้ว... และผมเหลือเงินสดก้อนสุดท้าย
ในชีวิตผมถึงเอามา ลงวิชาcomputer musicกับ น้าแป๊ะ และผมคิดว่าเค้าจะไม่หลอกผม แบบพวกแกรมมี่
ที่มันเคยทำกับผมแบบนั้น... นั้นแหละ เหตุผมที่เข้ามาในเวบ ผมก็ไม่ได้ ตั้งใจที่จะเข้ามาก่อกวนหรือรบกวน
ใครๆ แต่ผมเขียนคุยตรงๆ ทั้งคุยเล่นๆ และคุณตรงๆ แบบนี้.... ผมไม่รู้หรอกว่าใครเข้าใจยังไง เข้าใจหยาบ
คาย ก็เรื่องของเค้า เข้าใจในสิ่งดีผมก็มีความสุข ที่ผมไม่ได่ทำให้ใครเดือดร้อน แค่นั้นเองครับ..

แต่เรื่องที่เป็นความรู้สึก ที่ผมอธิบาย ผมไม่ได้อำ ผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆ แต่ที่ผมเขียนให้เค้าอ่านเล่นๆ
เพราะผมไม่อยากให้น้าๆ และท่านอื่นๆ ในเวบ เสียความรู้สึก กับเรื่องที่ผม เล่าให้ทราบตรงๆ...
การที่ผมบอกตรงๆ ว่าผม เรียนดนตรีด้วยตัวเองในประเทศไทย และผมส่งวิทยานิพนธ์ ไปที่เบิรกเล่ย์ ผมก็ไม่ได้
ว่าประชด หรือ ไปทำอะไรให้ใคร... ผมอวดก็อวด เฉพาะ กีต้าร์ที่ผมชอบ ผมก็ไม่ได้ไปละเมิดลิขสิทธิ์ใคร
ซักหน่อยนึง.... เอาเป็นว่า ยิ่งอธิบาย ยิ่งมากเรื่อง ผมว่าผมจะไม่ทำละงานดนตรีในประเทศไทย
ขนาดคุยเล่นๆในเวบ ยังมีปัญหาขนาดนี้ นี่ขนาดว่าเราคุยกันแค่ ไม่ถึง3วันเลยนะ...

จากเรื่องสนุกๆที่เรา มาแรกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน กลับกลายจะเป็นเรื่อง ที่มีแต่ปัญหา มันน่ากลุ้มใจนะ
เอาเป็นว่า ผมขอกลุ้มใจกับ เรื่องที่ผมเจอ จากไอพวกแกรมมี่ ก็พอ อย่าให้เจอในเวบ นี่เลยนะครับ...
(This post was last modified: 29-03-2009, 22:39 by ก้ามปู.)
29-03-2009, 22:37
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
(29-03-2009, 22:10)Pri-a-pism Wrote:
(29-03-2009, 22:03)ก้ามปู Wrote: หรือ ว่าผมคิดมากไปรึเปล่า นะ... บางทีการที่เรารักอะไรมากเกินไป เช่นงาน หรือความรักอื่นๆ ที่เป็นชีวิตของผม
บางทีความรักนั้นมันทำให้เราแยกแยะไม่ออกว่าคนอื่นๆ เค้าหลอยเล่นกับเรารึเปล่าหนะสิ นั้นแหละความรักของผม
ผมคงคิดมากไปหนะ เพราะผมกลัวว่า คนอื่นๆ เค้าจะมาดูถูกความรักของผม ... เพราะชีวิตผมมีแค่นั้น
กว่าที่ผมเองจะกล้า เอาตัวผมมาเล่าให้คนอื่นๆ อ่านผมก็ทำใจอยู่นาน ถ้าผมไม่อาสาที่จะเผยแพร่ความรู้ และ
ให้ความเข้าใจ กับสิ่งที่ผมรักคือ ดนตรี กับคนอื่นๆ ผมคงไม่เข้ามาในเวบเพื่อให้คนอื่นๆ เค้าดูถูกผมหรอก...

ถ้าเค้าเป็นผม เค้าจะเข้าใจว่าถ้าทั้งชีวิตคุณไม่เคยที่จะสนใจอะไรเลย ทุ่มเททั้งหมดให้กับดนตรีวันนึงไม่ต่ำกว่า
8ชั่วโมงกับแค่ทฤษฎีดนตรี และวิทยาศาสตร์ แต่บทสรุปในสิ่งที่ตัวเองทำไปนั้น นอกจากไม่ได้ดีกลับมาแล้ว
กลับมีแต่คนอื่นๆ มาต่อว่าหรือดูถูก ทั้งๆที่ผมก็ไม่เคยไปทำอะไรให้เค้า เค้าจะรู้สึกยังไง ผมก็คนเหมือนๆพวกคุณ
นั้นแหละ... ผมเชื่อเรื่องความรัก คืองานที่ผมทำแค่นั้น..

เขียนแบบนี่ โอเวอร์ไปไม๊ ขอ โหวต หน่อย เด้อ..... อ่านเล่นๆ อย่าคิดมาก กันนะ..

ผมว่าไม่มีใครคิดมาก อ่านกระทู้ไปหลายๆกระทู้ก็เริ่มหัวเราะ หรือว่าน้าก้ามปูแกล้งมาอำเล่น แบบสาระแนโชว์หรือเปล่า ทำเอาน้าๆหลายคนเครียด
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...8#pid81598
ฝึกมาตั้งแต่ขนรักแร้ยังไม่ขึ้นนี่ได้ใจมากๆเลยครับ ชื่อก็น่ารักครับ ก้ามปู โทรอ๊อฟ ได้ด้วย
โหวตให้ครับ

บางเรื่องที่น้าก้ามเขียนมา มันออกแนว เกินจริงอ่ะครับ อย่างเรื่องอวดของเนี่ย เห็นภาพเลย ผมยกตัวอย่างน๊ะ

"ตอนนี้ ผมใช้ กีต้าร์Ibanez รุ่น FLYING-V 7สาย.. เป็นรุ่นต้นแบบของผมเอง
กับกีต้าร์ MUSIC MAN รุ่นFLYING-V ทั้ง6สายและ7สาย เสียงมันดีมากๆเลยครับแต่มีปัญหาที่ว่า ผมหาวงดนตรีหรือหาคนที่จะเล่นด้วยกันกับผมไม่ได้ รวมถึงระบบเสียงที่ใช้ในภาคการแสดงยังไม่ค่อยมีใครเข้าใจผม ผมเป็นพวกกีต้าร์Syn..
เพราะเสียงโอเวอร์ไดร์ และภาคดิสทรอชั่นทั้งหมด ผมใช้ซินดิไชเชอร์ในการทำงานรวมถึงระบบเสียงทั้งหมด ผมก็ใช้แบบสเตอริโอ ที่ให้คุณภาพเทียบเท่าMONOamp..
กลุ้มใจจังไม่มีอะไรจะอวด...

กรณีเสียงกีต้าร์อื่นๆ ที่จะให้ผมช่วยทำงานให้คนอื่นๆ..
ในภาคทั่วไปผมใช้เสียงMP-2กับปรีแอมของแซนแอม(เขียนภาษาอังกฤษไม่ถูก)รุ่นPSA1
ส่วนภาคเสียงอื่นๆหรือมัลติเอ็ฟเฟ็ค ผมใช้เสียงที่มาจากMP2จะดีที่สุด ง่ายดี...
ผมเป็นคนที่ชอบเสียงกีต้าร์ที่สะอาดมากๆและนิ่มนวล แต่โคตรดังคมชัดที่สุด..เลย.. "

เอาทีละจุดเลยน๊ะ
1. ถ้า Ibanez ทำ Flying V ตัวต้นแบบ ให้น้าจริง ช่วยโขว์หน่อยครับ อยากเห็น น้าจะเป็นคนไทยคนแรก ครับ ที่ Ibanez เค้าทำให้
2. Music Man ทรง Flying V มันไม่มีในโลกครับ ถ้ามี ผมขอดูเหมือนกัน
3. มือกีตาร์ที่ไหน ภาค Overdrive กะ Dis ใช้ Syn ทำงาน และก็เพิ่งเคยได้ยินน้าคนแรกนี่แหละ ที่ใช้ระบบเสียงแบบ Stero ที่เทียบเท่า Mono
4. MP-2 เป็น Pre Amp เสียงแตกของ ADA ครับ ไม่ใช่ Multi Effect
แค่ 4 ข้อก็รู้แล้ว ว่าถ้าน้าไม่มาอำกันเล่นๆ น้าก็มั่วครับ Sad
29-03-2009, 22:47
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
เฮ้อ............
29-03-2009, 23:13
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
อ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึงคน ๆ นึงครับ น้า "เอสโคบา" กับ เซลส์แมนของผมครับ เอิ๊ก ๆๆ (เซลล์แมนของผมจะถูกไล่ออกสิ้นเดือนนี้แล้วครับ)
29-03-2009, 23:15
**

อืม.... บ้านพี่รวยมากๆเลย ไม่อย่างนั้นคงไปเรียนเบิร์กเล่ย์ไม่ได้แน่ๆ และทางโรงงาน Ibanez,
โรงงาน มิวสิกแมน เค้าทำให้เป็นรุ่นต้นแบบให้ก้านปู เพราะก้ามปู เคยทำงาน คิดต้นแบบ ปิ๊คอัฟ ให้ดิมาซิโอ
เค้าก็เลยเมตตา ทำต้นแบบ FLYING V ให้ฟรีๆ..ทดแทน ค่า ต้นแบบ ปิ๊คอัฟ ของดิมาซิโอ ที่ก้ามปู..คิดต้นแบบให้

ส่วน MP2 เป็นรุ่น สั่งทำพิเศษ เลยไง รุ่น สั่วๆ สถุนๆ แบบตามท้องตลาดแบบนั้น ใครจะไปใช้ได้ เสียมือหมด..
เค้ารับสั่งทำนะ ที่ADA ก้ามปูไม่ใช้พวกที่มีแต่ปัญญาโม้ แต่ทำไม่ได้... อย่างนั้นมันไม่สมกับเป็นคนนะ..

การที่ใช้งาน MP2เป็นมัลติเอ๊ฟเฟ็คไม่เป็น แปลว่าคนใช้ไม่เข้าใจเรื่อง อะคูสติก เลยหนะสิ...
หน้าแร็ค เค้าก็เขียนบอก ไม่ใช่เหรอว่า มัลติเอ็ฟเฟ็ค... และมันให้สัญญาณปรีแอมได้ด้วยในตัวเดียวกัน...

การใช้งานSANSAMP เราก็ใช้งานเป็นปรีโดยให้สัญญาณมัน ลูป กับ ตู้แอม หรือมิกเซอร์ แค่นั้นเอง
นี่ขนาดของรุ่นเก่าเป็น10ๆปี แล้วนะ ยังใช่กันไม่เป็น....

แล้วจะใช้ROCKTRONคงชาติหน้า ยิ่งแบบรุ่นดีเลย์ อินเทอรีเฟ็ค ของแท้ๆ หนะ มันยากกว่านี้มากๆเลยนะ...

เอาเป็นว่า ไม่คุยและ เสียอารมร์ ว่าจะคุยสนุกๆ แต่ไม่ค่อยสนุกละ... คนอื่นๆ เค้าจะหาว่าผมมั่วด้วย ถ้าเค้าไปอ่านและเชื่อ คุณๆ ที่ตั้งกระทู้มาที่ผม.... คนอื่นๆ เค้ามาดูถูกผมว่ามั่ว จากคนพวกนี้อีก... เอาเป็นว่าไม่ตอบละ..
เสียอารมดีกว่า เสียมิตรภาพกันคนอื่นๆเค้า ...
(This post was last modified: 29-03-2009, 23:20 by ก้ามปู.)
29-03-2009, 23:17
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
เฮ้อ.........................(อีกที!!)
29-03-2009, 23:20
สิงห์เกษตร

ยิ่งอ่านยิ่ง งง วุ้ย !!!! แล้วคุณก้ามปูเป็นคนคิดค้นปิ๊กอัพให้กับ บริษัทฯ ดีมาซิโอด้วยเหรอ ผมเคยได้ยินยี่ห้อนี้นะครับ นับถือ ๆ
(This post was last modified: 29-03-2009, 23:22 by Kitja.)
29-03-2009, 23:20
**

อืม.....จริงๆ โทรไป ถามโรงงานดิมาซิโอ เลยไป จะได้สบายใจ หรือ เชื่อได้ .... ว่า ผม หนะสุดยอด
ที่สดในโลกใบนี้แหละ นอกจาก ปิ๊คอัพดิมาซิโอ แล้ว ยังมี แอม มาแชล และ มาซา บูกี้ รุ่นใหม่ๆ ผมคิด
ต้นแบบ และส่งไป เป็น วิทยานิพนธ์ ของผมก็ว่า ได้ ที่ เบิรฺก์เล่ย์ จริงๆแล้ว มีคนไทยแบบผมในประเทศ
บ้างก็ดี ประเทศชาติ จะได้เจริญๆ และมีชื่อเสียงไปทั่วโลก ถ้ามีแต่ คนนิสัยไม่ดีแบบนั้น มันทำลายสังคม

อย่าคิดว่า เบิร์กเล่ย จะจบง่ายๆ ขนาดผมเองยังไม่รู้เลยว่าชาตินี้จะเรียนที่เบิร์กเล่ย์ จบรึเปล่า...
(This post was last modified: 29-03-2009, 23:33 by ก้ามปู.)
29-03-2009, 23:29
สิงห์เกษตร

(29-03-2009, 23:29)ก้ามปู Wrote: อืม.....จริงๆ โทรไป ถามโรงงานดิมาซิโอ เลยไป จะได้สบายใจ หรือ เชื่อได้ .... ว่า ผม หนะสุดยอด
ที่สดในโลกใบ นี่แหละ นอกจาก ปิ๊คอัพดิมาซิโอ แล้ว ยังมี แอม มาแชล และ มาซา บูกี้ รุ่นใหม่ๆ ผมคิด
ต้นแบบ และส่งไป เป็น วิทยานิพนธ์ ของผมก็ว่า ได้ ที่ เบิรฺก์เล่ย์ จริงๆแล้ว มีคนไทยแบบผมในประเทศ
บ้างก็ดี ประเทศชาติ จะได้เจริญๆ และมีชื่อเสียงไปทั่วโลก ถ้ามีแต่ คนนิสัยไม่ดีแบบนั้น มันทำลายสังคม

Big GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig Grin ก๊าก ๆๆๆ ไม่โทรไปหรอกจ๊ะ เสียดายเงิน ผมเชื่อที่คุณก้ามปูพูดครับ ผมใช้แอมป์ของมาแชลด้วยนะครับ และภูมิใจจริง ๆ ที่ได้ใช้ของที่คุณก้ามปูคิดค้นครับ สุดยอดดดดดดดดดดดด มากครับ คนแบบนี้ซิที่ชาติต้องการ
29-03-2009, 23:32

Forum Jump: