Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถาม ดนตรีไม่มีขอบเขต
Author Message
kakki Offline
Member

Likes Given: 0
ถาม ดนตรีไม่มีขอบเขต
ถ้า เราเล่นดนตรีแล้วเราชอบแบบนี้แล้วรู้สึกดี ว่ามันแปลกดี เราจะเรียกว่าดนตรีแบบใหม่ใด้ไหมครับ น้าน้า ทุกท่าน น้าpooh ช้วยตอบแบบเน้นเน้นนะครับ จะใด้เรียนรู้เพิ่มเติม จะใด้มั้นใจในตัวเองมากกว่านี้ครับ น้าน้า

Attached Files Image(s)

28-03-2009, 12:53
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: ถาม ดนตรีไม่มีขอบเขต
ดนตรีแบบใหม่ หรือแนวใหม่ของน้า น่าจะหมายถึงแนวทดลอง

จริงๆต้องถามน้าหนึ่ง hattaya เจ้าพ่อดนตรีแนวทดลองครับ Big Grin แต่ไหนๆก็ถามผมแล้ว ก็ขอหน่อยละกัน Tongue

"แนวทดลอง" มักจะถูกนำไปใช้กับงานศิลปะ แต่เราต้องเรียนรู้ขอบเขตของงานนั้นๆให้มากที่สุดก่อน อย่างถ้าผมจะทำหนังทดลอง (Experimental film) ผมจำเป็นต้องเรียนรู้ก่อนว่าหนังมันมีกี่ประเภท ประกอบไปด้วยอะไรบ้าง ซึ่งถือเป็นการเรียนรู้ขั้นพื้นฐาน บางรายอาจจะศึกษาลึกซึ้งจนตกผลึก แล้วก็สามารถผลิตงานที่มีความเป็นปัจเจกสูง ทั้งดนตรี ภาพยนตร์ จิตรกรรม วรรณกรรม

ลักษณะของผลงานต่างๆที่เรียกว่าแนวทดลอง มักจะมีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบอย่างชัดเจน เนื่องจากมันเป็นงานศิลปะเฉพาะทาง แต่ศิลปินที่ผลิตงานลักษณะนี้ ไม่สนใจคำติชมหรือรายได้อยู่แล้วครับ เพราะเค้าเชื่อว่ามันเป็นงานศิลปะเพื่อศิลปะ (Art for Art's sake) ไม่จัดอยู่ในประเภทใดๆในกลุ่มของงาน

ศิลปินกลุ่มนี้จะผลิตผลงานที่แสดงถึงตัวตน สภาพแวดล้อมทางสังคม สะท้อนมุมมองบางอย่าง ทั้งนุ่มนวล เจ็บแสบ รุนแรง เข้มข้นหรือขบขัน แล้วแต่รสนิยมครับ

แต่เราจะรู้ได้อย่างไรว่างานของเราเป็นศิลปะแนวทดลองจริงๆ ไม่ใช่แค่ป้ายๆ เขี่ยๆ ไม่มีแก่นสาร แล้วบอกว่านี่ล่ะ งานของฉันแนวทดลอง

วิธีการก็คืองานนั้นๆต้องมีผลกระทบต่อสังคม ไม่ว่าจะในกลุ่มเดียวกันหรือในวงกว้าง งานนั้นต้องขับเคลื่อน กระตุ้น ตอกย้ำ ความคิดของมนุษยชาติให้หยุดคิดได้ชั่วขณะ แม้จะเป็นเพียงประเด็นเล็กๆ แต่ก็มีผลต่อการดำรงชีวิต

ถ้าเป็นหนังทดลองของคนไทยที่ชัดเจนก็คือ อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล ครับ
มีประวัติของคุณเจ้ย อภิชาติพงศ์ ในวิกิพีเดีย ครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/อภิชาติพงศ์_วีระเศรษฐกุล
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 28-03-2009, 15:31 by .::.pOoH.::..)
28-03-2009, 15:25
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Smile อยากสร้างสิ่งใหม่ ก็ต้องเรียนรู้ของที่มี จะได้เห็นกรอบของมัน
พอเห็นรอบชัดเจน ก็จะเดินข้ามกรอบได้อย่างง่ายดายครับ Big Grin

ส่วนดนตรีที่คิดได้ใหม่ จะเรียกว่าเป็นแบบใหม่ก็ได้ครับ
แต่มันต้องอธิบายได้ว่ามันมีอะไรพิเศษกว่าดนตรีเดิมๆที่มีอยู่
หรือว่ามันมีรูปแบบเฉพาะที่แตกต่างไปจากดนตรีที่เคยมีมาครับ

เรื่องสำคัญคือ ต้องอธิบายได้ ต้องสรุปออกมาเป็นทฤษฎีได้ Smile
[Image: myworkspace.jpg]
28-03-2009, 19:50
CatzCrewz Offline
Member

น้าๆเจ๋งมากๆเลยครับ

^^
Give > Take
29-03-2009, 04:44
Website Find Like Post Reply
Member

ขอบคุณ น้ามากครับ น้า pooh yodchula เป็นความรู้ที่มากมาย ที่จะนำมาเรียนรู้ศึกษาคนหาตัวผมเองให้มากกว่านี้ครับ (ไม่แปลกใจเลยที่นักดนตรีเก่งเก่งไม่ปิดบังวิชา ความรู้ ) น้า น้า ท่านใด้มีผลงานแล้ววางขายที่ใดช้วยบอกบ่างนะครับ งานเขียน หรือ แผ่นเพลง หรือ งานศิลปะ ถ้าผมผ่านไปทางนั้นจะใด้ชื้อมาสะสมใว้ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับน้าน้า

Attached Files Image(s)

30-03-2009, 09:21
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
น้า kakki ครับ.. อยากให้น้าไปคุยกันในกระทู้สมาชิกใหม่ที่ชื่อ "ก้ามปู" บ้างน่ะครับ.. นะน้านะ.. Big Grin
30-03-2009, 15:43
Member

ครับ น้า acousticboy แต่ผมไม่ชอบคุยกับคนที่มีอีโก้สูงนะครับ (เรียนมากก็ไม่ไหวครับ)
30-03-2009, 17:51
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
โหน้า.. น้าโคตรน่ารักเลยอ่ะ.. ตอบแบบตรงใจผมเลยครับ.. Big Grin
30-03-2009, 17:55

Forum Jump: