Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting
เพลงชื่อ"สเปะสะปะ"

เมื่ออาทิตย์ก่อน...............
คืนวันหนึ่งขณะผมกำลังปั่นจักรยานกลับบ้าน
ผมพบชายคนหนึ่งเดินโซเซบนถนนซอยใต้แสงจันทร์ใกล้เสาไฟฟ้าหลอดขาด
เขาเดินสะโหลสะเหลไร้ทิศทาง
ผมไม่รู้ว่าเขาจะไปไหน
แต่ผมรู้ว่าเขารู้.............แต่อาจบางทีเขาอาจไม่รู้
ส่วนผมเมื่อเห็นเขาพลันความรู้สึกบอก
เขาเมา!
ความคิดต่อมา......ผมก็รู้สึกเมาเหมือนเขา!!
ผมเห็นภาพบางอย่างเกิดขึ้นในใจ
เกิดคำถามพรั่งพรูไม่ต้องการคำตอบ
ชีวิตเรากำลังเดินไปสู้หนใด?
ใครตอบได้..............
เราอาจแค่เดินๆๆๆไปตามทางที่ถูกสร้างไว้แล้ว
แต่เราไม่เคยถามตนเองหรือฉงนสงสัย
ทำไมกูต้องไปตามทางนี้ว่ะ?
ผมถามตัวเองอย่างนั้น
แล้วผมก็รู้สึกเมาไม่ต่างไปจากชายคนนั้นเลย
เพลงนี้จึงเกิดขึ้นฉับพลับ!

"สะเปะสะปะ"

ผมนั้นเดินโซเซ.............ยังไม่รู้ทิศทาง
ยังล่องลอยเควิ้งคว้าง...........ดั่งอ้างว้างกลางอากาศ
ก็ไม่รู้จะเป็นอย่างไร..............ชะตาเคลื่อนไหวไร้แวว

เห็นผู้คนมากมาย.................เดินกันไขว่ไปมา
มองดูเหมือนไร้หน้าตา.............อย่างกับเงาวูบไหว
มันเลื่อนไหลผ่านไป.................ผมเหมือนคล้ายสะลืมสะลือ

ดื่มมาใช่มั้ย...........ก็จำไม่ได้
แล้วเมาใช่มั้ย............จำได้ไม่ได้ดื่ม
ทวนสติรื้อฟื้น............มันเมาอะไร...มันเมาอะไร...........ว่ะ!

แล้วผมจะไปไหน.....................ใครก็ได้ช่วยบอกที
โซเซระดับนี้......................จัดสมดุลย์ไม่ได้
มันเพียงอยากไป.....................ตะบี้ตะบัน

โดยไม่มีจุดหมาย.................ทุกสิ่งคล้ายเป็นภาพลวงตา
ผมไม่เชื่อที่เห็นด้วยตา.................ไม่นำพาสิ่งที่เห็น
มันใช้แต่ใจคลำไป....................สะเปะสะปะ!!

ผมก็ยังไม่รู้ว่าจะร้องเพลงนี้ดีหรือไม่
อะไรจะเกิดขึ้นต่อไปจากวินาทีนี้ใครจะไปรู้ได้
ผมเองก็สุดคาดเดา
วันนั้นผมอาจไม่ร้องเพลงนี้ก็เป็นได้
(This post was last modified: 21-10-2007, 01:03 by boobyblue.)
21-10-2007, 01:00
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - by boobyblue - 21-10-2007, 01:00

Forum Jump: