Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำสายลำโพงสำหรับหัวและแคบหน่อยครับ
Author Message
เอก Offline
Member

Likes Given: 0
แนะนำสายลำโพงสำหรับหัวและแคบหน่อยครับ
ใช้สายชนิดเดียวกับ guitar cable ได้ไหมครับ

หรือว่าต้องใช้สายลำโพงแบบเป็นสายเกลียว
ถ้าอย่างหลังผมคงต้องบัดกรีเอง เพราะมันไม่มีเข้าหัวแบบ phone plug มาให้
ไม่ทราบว่าจะต้องบัดกรีอย่างไรครับ เพราะมันมีสาย 4 เส้นพันกันอยู่

แล้วพวกสาย cable ดังๆเช่น monster evidence เค้าทำสายสายสำหรับเชื่อมระหว่างหัวและแคบมาโดยเฉพาะไหมครับหรือมียี่ห้อไหนทำอีกบ้างไหมครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ปล.เคยเห็นสายของ analysis ที่พี่papu ใช้อยู่ เป็นสายลำโพงโดยเฉพาะ มีใครทราบราคาบ้างไหมครับ แพงมากไหม

หลายคำถามหน่อยนะครับ พอดีจะต้องใช้แล้ว ขอบคุณครับ
24-03-2009, 23:13
Find Like Post Reply
AVBestBuy.com Offline
Member

RE: แนะนำสายลำโพงสำหรับหัวและแคบหน่อยครับ
ลองไปดูที่ http://www.lavacable.com
ดูหัวข้อสาย Speaker นะครับ
เพื่อเป็นไอเดีย

สำหรับสายสัญญานในตลาด audiophile นั้น ส่วนใหญ่จะไม่ได้ทำสายมาให้ตลาดของเครื่องดนตรี หรือ PA
และ Monster หรือ Evidence นั้น ถือว่า เป็นยี่ห้อธรรมดาในตลาดเครื่องเสียง
ที่ดังจริงๆ และ แพงจริงๆนั้น เป็นยี่ห้ออื่นครับ
Monster ดังเฉพาะตลาด mass เท่านั้น
นักเล่นเครื่องเสียงระดับ Hi-end จริงๆ ไม่มีใครเล่น monster ครับ

บางทีว่างๆ ผมอาจจะลองทำสายเงิน มาต่อระหว่าง head กับ cab ของผมดูเล่นๆ
ไม่รู้ผลจะเป็นอย่างไร
แต่เรื่องทำขายคงไม่ต้องพูดถึง เพราะราคามันหลายหมื่นบาท
ขืนทำออกมาขาย ก็คงบ้าทั้งคนซื้อและคนขายครับ

แล้วผมก็อาจจะลองเอาสาย UPOCC มาทำเป็นสายสัญญานกีตาร์แบบ stereo ไว้ใช้เอง
แต่ก็ไม่ได้ทำขายเหมือนกัน เพราะราคาคงไม่เป็นที่ยอมรับของตลาดเช่นกันครับ Smile
25-03-2009, 06:00
เอก Offline
Member

RE: แนะนำสายลำโพงสำหรับหัวและแคบหน่อยครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ผมเข้าไปดูในเวบ lavcable หมวด speaker แล้ว แต่ไม่เห็นสาย speaker ของ lava ไม่ทราบว่ารุ่นอื่นๆในนั้นคุณพจน์ได้นำเข้ามาขายหรือเปล่าครับ สนใจ kimber อยู่
ขอถามเรื่อง neutrik ด้วยครับระหว่างรุ่นหัวทองกับรุ่น silent ถ้าไม่นับว่ามีระบบตัดเสียงรบกวนเพิ่มเข้ามา คุณภาพเสียงของมันต่างจากรุ่นหัวทองธรรมดาเยอะไหมครับ
การใช้งานของผมคงไม่ได้ถอดเข้าออกบ่อยๆจึงไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องเสียงรบกวน
25-03-2009, 12:05
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

.....เนี่ย.......น้า Littlenomad กำลังชวนผมทำสายกีต้าร์ไว้ใช้เองอยู่เลยครับ..........แกบอกว่าสายที่จะทำจะไม่มีการดรอปของสัญญาณ ไม่มีฮำ......ผมก็กำลังจะให้แกประกอบเผื่อสักเส้นอยู่ทีเดียว........นี่ก็ไม่รู้หายไปใหน.......ไม่โผล่เข้ามาคุยเลย........กะจะให้เป็น หัวหน้าวง ความทรงจำที่หายไป (ชื่อวงผมเพราะใหมครับ)..........ประกอบสายเสร็จได้ลองแล้วจะเอามาเล่าให้ฟังครับ........

Attached Files Image(s)

25-03-2009, 12:18
เอก Offline
Member

ขอบคุณครับน้าแป้ง
25-03-2009, 12:20
Member

(25-03-2009, 12:05)เอก Wrote: ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ผมเข้าไปดูในเวบ lavcable หมวด speaker แล้ว แต่ไม่เห็นสาย speaker ของ lava ไม่ทราบว่ารุ่นอื่นๆในนั้นคุณพจน์ได้นำเข้ามาขายหรือเปล่าครับ สนใจ kimber อยู่
ขอถามเรื่อง neutrik ด้วยครับระหว่างรุ่นหัวทองกับรุ่น silent ถ้าไม่นับว่ามีระบบตัดเสียงรบกวนเพิ่มเข้ามา คุณภาพเสียงของมันต่างจากรุ่นหัวทองธรรมดาเยอะไหมครับ
การใช้งานของผมคงไม่ได้ถอดเข้าออกบ่อยๆจึงไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องเสียงรบกวน
Lava ไม่มีสายลำโพงครับ

้ถ้าสนใจ Kimber
ผมว่าเล่น Cardas ดีกว่าครับ

Neutrik หัวทองกับ silent คุณภาพเสียงไม่ต่างกันครับ
25-03-2009, 12:39
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สายลำโพงมันมีแค่สองเส้นนะครับ ถ้ามีสี่เส้นคงเป็นสาย bi-wire ที่ต้องใช้ต่อ tweeter กับ woofer แยกกัน

สายลำโพงมีหลายเกรดมากครับ เกรดดีสุดกับต่ำสุดราคาต่างกันเป็นร้อยเท่าแต่ถ้าเอาไปใช้กับลำโพง PA (คิดว่าใช่เพราะถ้าเป็นลำโพงบ้านเขาไม่ใช้แจ้คแต่ใช้ banana plug) ก็เลือก gauge ตามความยาวของสายโดยไม่ต้องสนใจยี่ห้อ ถ้าเป็นเครื่องเสียงบ้านก็ตามที่คุณ AV แนะนำเลยครับ

สายเบอร์ใหญ่ๆจะเหลาลวดทิ้งตอนบัดกรีก็ใด้นะครับมันไม่มีผลอะไรหรอกหรือถ้ามันใหญ่ไปก็บัดกรีเข้ากับสายขนาดเล็กก่อนใส่หัวแจ็คก็ไม่ผิดกฏิกาครับ
(This post was last modified: 31-03-2009, 11:45 by pood.)
31-03-2009, 11:43
Member

โครงสร้างสายลำโพงมีหลากหลายรูปแบบครับ
บางรูปแบบ มีสายถึง 16 เส้น ถักร้อยเข้าด้วยกันก็มีครับ

ไม่ว่ารูปแบบใด ก็สามารถเลือกได้ครับว่า จะต่อแบบ Bi-wired หรือ Single-wired ครับ
แต่ว่าการตัดสายทิ้งบางส่วนนั้น ไม่แนะำนำครับ
อย่างลูกค้าเครื่องเสียงของผมบางท่านนี่ ไม่มีวันยอมนะครับ
หากผมไปตัดไปเล็มสายทิ้งเวลาเข้าัหัวนี่ โดนด่าเละแน่ๆ Smile
31-03-2009, 11:52
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เรียนปรึกษาคุณ AVBESTBUY ด้วยคนครับ

ผมใช้ Fender Passport อยู่ สายลำโพงที่เขาให้มากับชุดมันเล็กมากครับ ผมมีสายลำโพงเหลือใช้อยู่หลายเส้นที่บ้านแต่ไม่รู้จะบัดกรีเข้ากับหัวแจ้ค 1/4" ใด้ยังไงและจะสวมปลอกแจ้คเข้าไปยังไงนอกจากจะเอาสายเส้นเล็กมาต่อซึ่งคุณ AV บอกว่าไม่ควรทำ ช่วยกรุณาแนะนำด้วยครับ

[Image: dsc00185nft.jpg]
By krispood at 2009-03-31

ขอบคุณล่วงหน้าตรับ
31-03-2009, 22:47
เอก Offline
Member

เพิ่งได้สายมายี่ห้อ van den hul อ่ะครับ เห็นพ่อบอกว่าเป็นสายสำหรับเครื่องเสียงรถ

สาย cardas นี่ซื้อที่ไหนหรือครับ แล้วคุณภาพมันดีกว่า van den hul หรือเปล่าครับ
31-03-2009, 23:40

Forum Jump: