Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอสอบถามการใช้งาน VST Guitar Rig ครับ
Author Message
Kob Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอสอบถามการใช้งาน VST Guitar Rig ครับ
ผมเห็นว่า ปลั๊กอิน VST ตัวนี้มีตู้จำลองแบบเสียงแล้วก็ตัวอย่างเสียง..เวลาใช้งานบันทึกจริงจะต้องซื้ออุปกรณ์ภายนอกเพิ่มเติมเช่น แป้นเหยียบ/กีตาร์ USB ที่เห็นตามหน้าแมกกาซีนหรือเปล่าครับ..ปกติถ้าอัดผมก็ต่อ effect จริงตรงเข้ามิกซ์แล้วไปคอมฯ..เลยไม่แน่ใจว่าว่า ปลั๊กอิน Guitar Rig หรือกลุ่มที่ใกล้เคียง..เวลาเรียกใช้งานจะต้องทำไงบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ Rolleyes
20-03-2009, 08:03
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: ขอสอบถามการใช้งาน VST Guitar Rig ครับ
เรื่องของการสร้างเสียงจำลองเป็นหน้าที่ของ Software ครับ แป้นเหยียบไม่มีผลอะไร

ตัวแป้นเหยียบ มันเป็น Audio Interface ที่ Support Asio ทำให้ Latency ต่ำ
ถ้าคุณมี Audio Interface ที่ Latency ต่ำอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นครับ
นอกจากนั้นตัวแป้นมันสามารถใช้เปลี่ยนเสียงหรือ Preset และทำให้ใช้ Wah, Volume Pedal ได้ครับ

ปล.ก่อนเสียบกีต้าร์เข้าคอมหรือ Mixer ควรต่อผ่าน DI Box ก่อนครับ
[Image: myworkspace.jpg]
20-03-2009, 11:16
Kob Offline
**

RE: ขอสอบถามการใช้งาน VST Guitar Rig ครับ
รบกวนถามเพิ่มนิดครับ..DI Box คือกล่อง Direct Box หรือเปล่าครับแต่ผมไม่รู้ว่ากล่องนี้ทำหน้าที่อะไร
ผมจำได้ว่าเคยเห็นมีกล่องที่ว่าหลายปีแล้วยี่ห้อ ZOOM ไม่มี effect แต่หลังจากนั้นของหมดทางร้านไม่สั่งเข้ามาอีกราคาตอนนั้นประมาณ 5.xxx.-

ปล.ช่วยแนะนำรุ่นเล็กที่ยังมีขายปัจจุบัน, ตัวแทนขายและราคาโดยประมาณด้วยครับ..ไม่ต้องถึงระดับโปรฯก็ได้ครับ Smile
20-03-2009, 14:16

เรื่อง DI อ่านได้จาก Link นี้ครับ http://www.NimitGuitar.com/mybb/showthread.php?tid=3300
ราคาลองดูยี่ห้อ Art ซื้อได้ที่ร้าน Music Concept ราคาโทรถามดูครับ
20-03-2009, 22:37
Kob Offline
**

ขอบคุณครับ..รูปตามลิ้งค์ข้างบนไม่ขึ้น..ผมลองลากแปะใน ms word เห็นขึ้นมาเป็นริมๆขอบรูปของ RME Firewire 400 น่าสนใจดีครับ บังเอิญผมมี Waveterminal อยู่แล้ว ส่วนรายละเอียดเรื่อง function ของ DI BOX ที่คุณยอดเขียนไว้ในกะทู้เก่าละเอียดดีครับ...อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นเยอะเลย

ผมลองโทรฯถามที่ Music Concept แล้ว...เขาแจ้งว่าถ้าเป็น ART รุ่นที่มาขายตอนนี้เป็นรุ่นที่มี ปรีแอมป์หลอดในตัว ช่วยให้เสียงอิ่มขึ้น..ราคาประมาณ 3,xxx.- ไว้มีเวลาว่างผมจะแวะเข้าไปดูและทดลอง
ขอบคุณอีกครั้งครับ Big Grin
21-03-2009, 18:16
Kob Offline
**

เพิ่มเติม:- ผมลืมไป..ASIO4ALL (Freeware) ปกติใช้ได้กับ Audio Interface ทุกรุ่นที่ไม่ใช่ชาวด์การ์ดในคอมฯได้หรือเปล่าครับ..ผมไม่แน่ใจ..เบื่อเวลาระบบรวนแล้วต้องลงใหม่ครับ
22-03-2009, 09:40

(22-03-2009, 09:40)Kob Wrote: เพิ่มเติม:- ผมลืมไป..ASIO4ALL (Freeware) ปกติใช้ได้กับ Audio Interface ทุกรุ่นที่ไม่ใช่ชาวด์การ์ดในคอมฯได้หรือเปล่าครับ..ผมไม่แน่ใจ..เบื่อเวลาระบบรวนแล้วต้องลงใหม่ครับ

ดูเหมือนจะเข้าใจผิดแล้วครับ

คอมทุกตัวที่สามารถสงเสียงได้ แปลว่ามันมี Audio Interface หรือนั่นคือ Hardware ที่ใช้
ผลิตเสียงครับ เพียงแต่ว่า คนส่วนใหญ่เรียกผิดว่า Sound Card

ลองนึกดู Notebook มันไม่ได้มีตัวผลิตเสียงหน้าตาเป็น Card ครับ มันเป็น Chip ติดอยู่บน
MainBoard ของ Notebook เลย หรือ Desktop Computer (คอมตั้งโต๊ะ) สมัยนี้ก็มี Chip ผลิตเสียงอยู่แล้ว
ก็เรียกกันว่า Sound on Board

----------------------------------------------------------------------------
ASIO4ALL เป็น Driver ชนิดนึงเขียนมาเพื่อช่วยให้การประมวลผลของเสียงคำนวนได้เร็วขึ้น
ส่วนจะใช้ได้กับ Chip Audio รุ่นไหนบ้าง ก็แล้วแต่ครับ สามารถดูได้จากเวปของ asio4all เลย
มันมีบอกอยู่แล้วว่ารุ่นไหนใช้ได้บ้าง
22-03-2009, 17:10
Kob Offline
**

ผมลองหาข้อความในเว็บที่สนับสนุนการ์ด pci รุ่นที่ผมใช้ไม่พบ เลยลองโหลดมาติดตั้งดู..ครั้งแรกตัว Sonar เองใช้แต่ไดรเวอร์ EWDM ของ waveterminal อย่างเดียวไม่ยอมใช้ asio4all ครับ
ครั้งที่สองผมถอดการ์ดออกไป ตั้ง bios กลับเป็น Sound on board ปิด startup ไดรเวอร์เก่า..คราวนี้พบและใช้ได้..ค่า latency ลดลงมากอยู่ที่ ~ 13 ms ครับ...ก็เล่าสู่กันฟังครับ
ขอบคุณคำแนะนำข้างบนและแก้ไขที่ผมเรียกผิดครับ Big Grin
23-03-2009, 17:23

waveterminal เองมันมี Driver ASIO อยู่แล้ว ไม่ต้องใช้ ASIO4ALL ครับ
ไปโหลด Driver Version ล่าสุดมาลงเลยครับ ของ waveterminal เองนะครับ
รับรอง Latency ต่ำได้อย่างใจครับ
24-03-2009, 03:02

Forum Jump: