Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนเเสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการจัด Workshop หน่อยครับ....
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: รบกวนเเสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการจัด Workshop หน่อยครับ....
หนึ่งต้องแยกครับ ว่า จะสอน หรือ จะ workshop

ถ้าสอน ต้องเป็นเรื่องเป็นราว มีการปูพื้น ปรับพื้น ถ้ามีหลักสูตรของตัวเอง หรือ แนวทาง outline คร่าวๆ เอกสารประกอบการสอน จะดี และ งานนี้ ไม่ฟรี ต้องเก็บตังค์ เรียนตัวต่อตัว เหมาะสมสุด ผมว่าอันนี้ ไม่มีใครว่า และน้าหนึ่งน่าจะทำอยู่แล้ว

ซึ่ง ต้องใช้เวลา นานก่าจะ get อย่าง Swing Feel เนี่ย ทำยังไงถึงจะ swing หรือ จะเล่น jazz ต้องทำไง ไปเล่น blues ก่อนดิ แล้วเอา blues นำทางไปหา jazz แล้วเล่น 2-5-1 และ inversion ต่างๆ เน้นว่าไม่ฟรี และเก็บตังค์ครับ หาเลี้ยงชีพได้

ส่วน workshop มันไม่ได้เป็นการสอนตรงๆ ไม่ต้องปู ไม่ต้องปรับ แตเป็นการแนะนำ ซักถาม แก้ไข และ หรือ เล่นโชว์เป็นตัวอย่าง และบอกว่า หนึ่งคิดอะไรอยู่ หรือ นำอะไรมาใช้บ้าง บอกแนวคิด อธิบายครับ เช่น ทำไงถึงจะเล่น chord + melody แบบน้าหนึ่งได้ หรือ ทำไมเอาเพลงธรรมดาๆ มา cover แล้วฟังดีจัง หรือ คอร์ดแทนที่ใช้ คิดยังไง แบบนี้ครับ

ผมเน้นว่าต้องย่อยง่าย นำไปใช้ได้ทันที และใช้เวลาไม่นาน และ ฟรีครับ
02-04-2009, 10:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนเเสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการจัด Workshop หน่อยครับ.... - by Teera - 02-04-2009, 10:47

Forum Jump: