Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนเเสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการจัด Workshop หน่อยครับ....
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
รบกวนเเสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการจัด Workshop หน่อยครับ....
Big Grin สวัสดีครับพี่น้อง

รบกวนเเสดงความคิดเห็นหน่อยครับ....

เนื่องจาก....มีคนติดต่อ โทรหามั่ง pm มั่ง เมลล์มั่ง... หลายจำนวนที่สนใจอยากจะเรียนรู้ อยากเข้าใจดนตรีมากขึ้น ก็อธิบายเเนะนำกันไปเท่าที่ทำได้

ตอนนี้ผมไม่สะดวกจะสอนอะไรจริงจังเลย กลัวจะสดุด จะขาดตอน มีงานอัลบั้มที่กำลังทำ ก็ยังวิ่งๆยุ่งๆอยู่ เเละ ที่สอนก็ยังทำไม่เสร็จดี ค่อยๆทำตามเเรง ตามปัญญาที่มี ก็ยืดยาวเยื้อมาก

จึงมีหลายคนเสนอให้ผมทำ workshop ไปก่อน.... ผมเลยคิดว่า จะสอบถามอย่างเป็นทางการในหน้ากระดานบอร์ดนี้ดูครับBig Grin

ยังไงรบกวนช่วยเเสดงความคิดเห็นตรงนี้ด้วย หรือ จะ pmไป เเล้วจะให้ผมคัดมาลงอีกทีก็ตามสะดวก

ไม่ต้องกลัวครับ อธิบายสิ่งที่สงสัย อยากเข้าใจ อยากเรียนรู้ เเต่ในที่นี้คงเป็นเเบบสั้นๆนะครับ คิดว่าสัก 2- 3 ชั่วโมงที่เราจะมีเวลาพูดคุยกัน

ก็กลัวหัวข้อเรื่องจะยืดเยื้อเหมือนกัน

ยังไงลองช่วยเเสดงความคิดเห็นนะครับ

เมื่อได้หัวข้อที่น่าจะลงตัว จะสรุปเเจ้งให้ทราบ เเละ ขอรายชื่อที่ยืนยันจะไปจริงๆ

ขอบคุณมากครับCool
.........................

ต่อนะครับ...ขออัพกระทู้เล็กน้อย

มีคนให้คำปรึกษามา ว่า...อยากให้จัดยาวๆสักครึ่งวัน หรือ วันนึง ประมาณรอบเช้าทฤษฎี บ่ายทำการฝึกปฏิบัติ ทดลองตามความเข้าใจ เเก้ไข ประเมิน

ไม่ทราบจะไหวจะเหนื่อยกันไหม?

เท่าที่คิด อยากให้ได้คุณภาพมากกว่าปริมาณ อาจขอวัดประเมิน จัดเเบ่งกลุ่มก่อน workshop จะยุ่งยากไปไหม?

หรือ เเบ่งเป็นสำหรับผู้เริ่ม กับผู้ที่กำลังต้องการพัฒนาขั้นต่อไป

ท้าวความสักนิดนึง คือ ในระบบการเรียนการสอนจริงๆที่ๆผมกำลังจะทำขึ้น วันเเรกที่จะเจอกันก่อนเรียน จะขอออดิชั่น ดูความพร้อม คุยเนื้อหาที่อยากจะได้น่าจะเป็นไป และ ให้ออกเเบบเองว่าต้องการอะไร สิ่งไหนควรเเก้ไข ควรเพิ่มเติม

อยากจะให้ผู้เรียนรู้จักใช้ความเข้าใจ และความคิดของตนเองสื่อสารผ่านการใช้เสียง-เพลง มากกว่าการเลียนแบบเสียง หรือการสื่อสารให้เหมือนครู หรือต้นฉบับ

หมายถึง ผู้สอนจะต้องทำให้ผู้เรียนเข้าใจในสิ่งที่ตนเองปฏิบัติ รู้โครงสร้างและที่มาที่ไปของการฝึก เพื่อให้ได้เสียงที่ต้องการ

ผมไม่มีความคิดเน้นสอนไปให้เก่งเป็นเทวดาที่ไหน เเต่จะเน้นให้เข้าใจ เเละค้นหาสิ่งที่เป็นตัวตนที่ต้องการ

ค้นหารสนิยมของเสียงที่เราเป็น เเล้วเข้าใจจัดหาวิธีถ่ายทอดออกมา โดยความเข้าใจในธรรมชาติของการกำเนิดเสียง

อยากจะสอน เเนะนำในการค้นหาตัวเองที่เป็น ถ่ายทอดเสียงในจินตนาการที่ตัวเองต้องการ
คิดไว้ว่าจะเรียกวิธีสอนนี้ว่า..
...
Sound Discovery

ที่จะเเนะนำในการ Workshopเล็กๆนี้ อาจจะเป็นหัวข้อที่ไม่ซับซ้อน สามารถเข้าใจในเวลาที่ไม่มากมาย เเละ ทดลองปฏิบัติจริงให้เห็นได้ เเละ นำกลับไปพัฒนาตนเองได้จริง

หนึ่งในวาทะอมตะของอัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ คือ ?จินตนาการสำคัญกว่าความรู้? (imagination is more important than knowledge)

ประโยคนี้ไม่ได้หมายความว่า......... กระบวนการทำงานของวิทยาศาสตร์นั้น ไม่สำคัญเท่ากับจินตนาการของมนุษย์ และไอน์สไตน์ก็ไม่ได้เสนอว่า ทุกคนควรใช้เวลาจินตนาการเพ้อฝันเรื่อยเปื่อย มากกว่าหาความรู้อย่างมีระบบแบบแผน

ความเข้าใจผิดแบบนี้เกิดขึ้นง่าย ถ้าเราคิดว่า ?จินตนาการ? และ ?ความรู้? เป็นสองสิ่งที่ไม่มีความสัมพันธ์ใดๆ ระหว่างกันเลย

แต่ในความเป็นจริง จินตนาการและความรู้เกี่ยวโยงกันอย่างลึกซึ้ง.........

ผมอาจเเนะนำได้เพียง ความรู้ ความเข้าใจ การตีความ เเปลค่าความหมายในการถ่ายทอดต่างๆ เเละ อาจทำได้เเค่ปลุก กระตุ้นจินตนาการเท่านั้น ซึ่งจริงๆแล้ว ต้องเกิดจากผู้เรียนรู้พยายามศึกษา ค้นคว้าปฏิบัติ หาความถ่องแท้ในตัวเอง ผู้สอนเป็นผู้ชี้แนะ เหมือนโค๊ชคอยแนะนำนักกีฬา คอยอธิบายเป็นไกด์นำทางสู่เป้าหมายที่ผู้เรียนต้องการจริงๆ

Workshop การเเนะนำ อบรมสั้นๆที่จะจัดขึ้นนี้ อาจจะเหมาะในการตรวจสอบตนเองในเบื้องต้น เริ่มต้นค้นหาเพิ่มเติมในสิ่งที่จะพัฒนาตนเอง

ผมอยากจะเน้นไปในการเป็นนักทดลอง นักวิเคราะห์ ไม่ได้สอนให้การสอนในระบบจงเชื่อ จงศรัทธา เทิดทูนตำรา

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็น เเละ เชิญเเสดงความเห็นต่อไปครับ

Cool

........................................................

-ขออัพกระทู้ครับ .......................27 มี.ค 2009

มีข้อความจากพี่น้องขออนุญาติคัดมาลงนิดหน่อยครับ.....

Big Grin

...ผมละทึ่งน้าจริงๆ
เรื่องเก่งนั่นอีกเรื่องนึง คนเก่งมีเยอะ!!! เก่งแล้วยังไง? ทำอะไร? คิดอะไร? เพื่ออะไร?

ที่เริ่ม ลงมือ ทำ...และ คิดแบ่งปัน!!!! จะมีสักกี่คนในประเทศนี้

หะแรก คิดอยากให้น้าสอนจริงๆ เพราะอยากเปลี่ยนแนวมาเล่นแกล้มเหล้าคนเดียวยามแก่ แบบฟิงเกอร์ คัฟเวอร์ แต่โง่ 555 ไม่มีฐานทางนี้เลย...โดยจะสะเออะเริ่มจาก บทเพลงพระราชนิพนธ์ ...

ฮ่วย!!!...
จนป่านนี้ยังไม่ได้เริ่ม จับต้นชนปลายไม่ถูก โง่ ทึบ ไปหมด..เวลาว่างที่มีก็ผลุบๆ โผล่ ตรงนั้นที ตรงนี้ครั้ง ตามประสาคนทำงาน ดูแลบ้าน บริหารครอบครัว

แต่เห็นน้าทำงานแล้ว...ไม่กล้ารบกวนประโยชน์ที่จะตกอยู่กับคนหลายคน

แอบเชียร์อยู่ตลอดครับ

ขอบคุณครับ และขอบคุณแทนอีกหลายคนที่จะได้รับประโยชน์จาก "ของดี มีฟรีในโลก"
........................

ผมตอบ.....Cool

กำลังคุยกันเรื่อง จำนวนคน เเละสถานที่เลยครับ การเเบ่งหัวเรื่อง คัดคน
มีอะไรมากมายกว่า จะเเค่ไปนั่งพูดคุยเเนะนำมาก ......ไม่รู้จะรอดไหม
มาเจอเรื่องมึนๆที่ มีค่าเช่า ค่าใช้จ่าย เวลา ค่าอาหาร ทีมจัดการ เเต่มันไม่ยากเกินจัดการ

เเต่ไอ้เจอเตือนจาก มือที่มองไม่เห็นนี่...(เอาคำมาใช้มั่งเท่ห์ดี )55555

อาทิเช่นนะเพ่....

** เราไม่ควรทำอะไรให้เขาไม่เห็นค่า.... ของได้ไปฟรี มันไม่ค่อยมีค่าหรอก พวกเรากว่าจะเรียนกันมา ใช้เวลาใช้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่**( ก้อจริงเเหละพี่ สิบปีที่เเล้ว ผมเรียนพิเศษ ชั่วโมงละพัน ก็ต้องเอาไม่มีใครสอนเเบบนี้จริงๆ บางสิ่งมันเฉพาะมากๆ หาคนสอนยังยากเลย)

** ทำเเบบนี้ พวกที่เค้าสอน ที่ทำอบรม เค้าจะคิดยังไง เสียราคา ทำลายราคา เสียระบบหมด ** ( อันนี้ก้อนะ นี่มันเรื่องของอาชีพ)

** เสี่ยงต่อการ ถูกด่า สังคมวงการสอน พวกโรงเรียน ซึ่งนับถือ เป็นพี่น้องกันอยู่ จะมีความไม่เข้าใจ จะคิดกะมึ+งยังไง **(อันนี้ไม่ค่อยกลัว ใครไม่เข้าใจช่างเเ+ร่ง..5555)

** หาว่า มาโปรโหมด ขายของ โฆษณาที่สอนที่กะลังทำ **(ซึ่งอันนี้ ลองมองจริงๆผมไม่มีความจำเป็นต้องมาบอกใครเลย เอาจริงเวลาไม่พอสอน ต้องทำเรื่องคิวการเรียนเเน่ ผมเเทบจะขอทำข้อสอบๆเข้าเลยหล่ะพี่ เพื่อคัดคน ไม่งั้นไม่ไหว สอนคนเดียว ถ้าออกไปไม่ดี ผมคงรู้สึกเเย่ ไม่เคยปล่อยใครเเย่ๆออกไปเลย.... เเล้ว เเ+ร่งจะมาโฆษณา ฆ่าตัวตายทำไมฟร+ะ 55555)

โทษนะพี่ พอดีเครียดนิดหน่อย.......เเ+ร่งเอ้ยยยยยย......

อยากทำให้ดี เเต่บางทีไม่ง่าย

เสี่ยงนะครับ.....คนจะซ้ำ จะด่าคงเพียบ ต่อหน้าคงไม่กล้า เเต่ข้างหลังนี่คงกระจาย

ล้ม พลาดคงไม่ได้..... เเต่จะทำให้ดีที่สุดครับ

เรามานั่งคุยกันส่วนตัวง่ายกว่ามาก ...... เเต่ผมอยากลองทำอะไรที่เป็นระบบขึ้นหน่ะครับ

เรื่องวิชาการที่นี่ ไม่ค่อยมีใครจะเอาหรอกครับจริงๆเเล้ว เเค่อยากทดลอง ต่อไป จะทำชิ้นงานที่ใหญ่ขึ้น

ขอบคุณพี่มากที่เชียร์ให้กำลังใจ

บ่นยาวเลยผม...เเต่ต้องมองโลกเเง่ดีครับ เดินทางกันต่อไป

เเข็งเเรง สุขภาพดี มีเฮฮาเสมอครับพี่

................

ตอบผมมาอีกทีว่า...Big Grin

อุปสรรคเป็นธรรมดา ขัดขาต้องมีบ้าง...แ+ร่ง!!! เอ้ย! มันก็เป็นอยู่อย่างนี้แหละ

ทำที่น้าพอทำไหว ถึงไม่เริ่ดแต่ก็ได้ทำ ไม่มีใครตูมเดียวเพอร์เฟ็คหรอก
เริ่มแบบเล็กๆ แต่เนื้อๆ น่าจะภูมิใจตามที่น้าคิดไว้ว่า..."มันต้องมีคุณภาพ"
กลัวเสียงดังก็ทำมันเงียบๆ

เอาแค่ "พวกเรา" ก่อนก็ได้นี่ครับ นักเรียนทดลอง 555 มีทั้งนักฟัง นักพูด นักเล่น นักดู...สอนแ+ร่ง เอ้ย สอนมันให้หมดเลย จับคลาสได้แล้วให้การบ้านถูกจุด เทสต์..3-4 ครั้ง เห็นทางเดินต่อแน่ๆ

ส่วนเรื่อง ใครจะคิดอย่างไรนั้น....ต้องถามใจน้าว่า "ถ้าเป็นน้า น้าคิดอย่างนั้นไหม"?

ถ้าเหมือนก็รับฟัง ถ้าไม่เหมือนก็แค่คิดต่าง....เท่านั้นเอง
ขัดแย้งไปใย?

แต่ถ้ามีเรื่องธุรกิจมาปนก็ต้องเลี่ยง เพราะหลายคนต้องกินข้าว...อันนี้เข้าใจได้
เพราะเราก็กินข้าว แต่ที่เรากิน กินเพราะกระหาย หิว ประทัง เพื่ออยู่ หรือคิดจะปลูกข้าวแม่มเลย เพื่อแบ่งให้เพื่อนเราหรือเพื่อนร่วมประเทศ...แค่นั้นเองน้า คนเรา

ผมจองเรียนพิเศษกับน้าเลยนะ เอาวัน-เวลา ที่น้าว่างตรงกันกับผม ดีมะ เรียนเสร็จกินเบียร์โลด 555

--------------------------------------------------------------------------------

จะทำต่อยังไงดีครับ

ขอบพระคุณที่จะเข้าใจกันครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 27-03-2009, 04:38 by hattaya111.)
19-03-2009, 17:11
Website Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: รบกวนเเสดงความคิดเห็นหน่อยครับ....
สิ่งดีๆอย่างนี้สนับสนุนครับ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=2640
19-03-2009, 17:37
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

Likes Given: 0
RE: รบกวนเเสดงความคิดเห็นหน่อยครับ....
สนใจครับ คราวที่แล้วที่ได้เจอกันถามน้าหนึ่งไป ก็บอกว่าไม่ว่างเพราะกำลังทำเพลงอยู่ เมื่อไหร่ขอเป็นวันเสาร์นะครับ (ลงเสียงเป็นวันเสาร์ 1 เสียงก่อนครับ) Tongue
19-03-2009, 21:35
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ดีจังครับ ถ้าผมว่างในวันที่จัดกัน ขอไปร่วมวงด้วยคนนะ Big Grin

หัวข้อที่เกิดขึ้น จะเป็นตัวกำหนดผู้เรียนเอง ซึ่งผมก็ว่าดีเหมือนกัน

หัวข้อ workshop ส่วนใหญ่ก็เกิดจากความอยากรู้ของผู้ตั้งคำถามและผู้ต้องการเรียนรู้

แต่ระดับความเข้าใจ และพื้นฐานทางดนตรีที่แตกต่างหลากหลายอาจจะเป็นจุดที่ต้องคำนึงถึงครับ เพราะจะเกี่ยวเนื่องกับการประเมินแบบง่ายๆ ด้วยการตั้งกระทู้ หรือสอบถาม "สิ่งที่ได้" หลังจาก workshop ตลอดจนเป็นแนวทางพัฒนารูปแบบของ workshop

อย่างไปเรียนดนตรี ภาษา หรือวิชาประเภทความถนัดฯ เค้าก็มี placement test วัดพื้นความรู้ คนสอนจะได้สบายใจว่าพูดภาษาเดียวกันกับผู้เข้าร่วม

ถ้าสามารถทำได้ซักหนึ่งขั้น น้าหนึ่งเปิดโรงเรียนเล็กๆได้เลยนะครับ เพราะระบบประเมินคุณภาพการศึกษาเริ่มจากตรงนี้ล่ะ Shy
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
19-03-2009, 21:55
ลูกแกะ Offline
Senior member

วัตถุประสงค์ workshop หรอครับ
อืม...เอาประมาณนี้มั้ยครับ

1.เข้าใจแนวคิดการเล่นกีต้าร์แบบน้าหนึ่ง
2.เข้าใจหลักการและวัตถุดิบ ในการเล่นกีต้าร์แบบน้าหนึ่ง
3.เข้าใจวิธีการหัดและซ้อม การเล่นกีต้าร์แบบน้าหนึ่ง
4.เข้าใจในวิธีการเล่นกีต้าร์ในแบบของตนเอง และประยุกต์ความรู้จากน้าหนึ่ง
เพื่อมาพัฒนาวิธีการเล่นกีต้าร์ของตนเอง

ป.ล.ผมสนใจอยากเข้าร่วม workshop ครับ
ถ้าจัดในเดือนนี้นะครับ
วันเสาร์ ขอเป็นกลางคืน
วันอาทิตย์ เวลาไหนก็ได้ครับ
ถ้าจัดเดือนหน้า ผมต้องรอดูตารางเวลางานผมก่อนน่ะครับ
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
20-03-2009, 01:18
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

.....สอน วิธีจำโน๊ต บนคอกีต้าร์ให้ได้หน่อยครับ.......

Attached Files Image(s)

20-03-2009, 01:42
Maew Offline
Senior member

สนับสนุน และ อยากไปร่วมด้วยมากๆ
เก็บค่าอบรมตามสมควร แล้วจัดบ่อยๆก็ดีนะครับ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
20-03-2009, 13:49
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

ดีเลยค่ะพี่ ถ้าจัดบ่อยๆ เป็นประจำ เป็นขั้นเป็นตอนไปเรื่อยๆ จะดีมากๆค่ะ น่าสนใจสุดๆ
เจ้าอ้วน
20-03-2009, 14:32
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ค่าอบรมครั้งละสามสิบบาทเติมใด้ไม่อั้นใช่ไหมครับ
20-03-2009, 14:47
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
เห็นควรด้วยครับ ว่าไงว่าตามกัน
20-03-2009, 14:50

Forum Jump: