Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอถามเรื่องhome studio
Author Message
bill Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอถามเรื่องhome studio
คือผมจะใช้pc ทำโฮมสตูดิโอเล็กๆในบ้านคับไว้อัด เสียงร้อง กีต้าร์ไฟฟ้า กีต้าร์โปร่ง แล้วก้เบสครับ
แล้วผมจะต้องใช้
ซาวด์การ์ด รุ่นไหนดีครับ
ใช้ซอร์ฟแวร์ที่ใช้อัดเพลงยี่ห้ออะไรดีครับ
ต้องaudio interfaceมั้ยครับ
ไมค์ผมอยากใช้เปนcondencerซักตัวที่ไม่ sensitiveมากจนเกินไปอ่ะครับ ราคาประมาณ
5พัน-8000 ครับ แนะนำยี่ห้อไหนดีคับ
แล้วต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทู้กๆคำตอบเรยนะครับโผ้มมม
Big GrinBig Grin
18-03-2009, 12:01
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอถามเรื่องhome studio
รอผู้เชี่ยวชาญแป้ปนึงครับ ที่บ้านผมใช้มิกเซอร์ Alesis Multimix 8 USB ต่อเข้า
คอมเลยแล้วใช้โปรแกรม Cubase ที่เขาแถมมาด้วยอัดเสียงครับ ราคาจำไม่ใด้แต่ไม่ถึงหมื่นแน่นอน

ส่วนไมค์นั้นตอนแรกซื้อ Behringer B-1 มาคู่นึงแต่มันมีเสียงซ่าเบาๆแถมมาด้วย
ตอนนี้เลยใช้ของ Shure แทน ถ้าเป็น condenser ราคากันเองลองเช็คของ Samson ดูด้วยครับเพราะเบ๊เป็นตัวแทนทั้งคู่เลย

ถ้าใช้แบบผมก็ดีอยู่อย่างนึงคือทั้ง mixer และไมค์สามารถเอาไปใช้เล่นสดใด้ด้วย
18-03-2009, 16:02
Kob Offline
**

คร่าวๆของผมใช้คอมฯ : CPU: P4 Core2duo, Ram 2 Gb, MB : Asus P5W Deluxe, Audio Interface ใน คอมฯเป็น PCI การ์ด : Waveterminal 192L, Mixer : Yamaha MG 12/G, ไมค์ Shure SM58, แล้วก็มีไมค์ของจีนมั้งครับ, Win' XP sp3, โปรแกรม Sonar7 ผมว่าถ้าให้ดีซื้อที่เอาออกใช้งานข้างนอกได้ด้วยจะคุ้มดีครับ ซาวด์เดี๋ยวนี้มีหลายแบบทั้งแบบ PCI, USB, Firewire ค่า latency (ความหน่วง) ต่ำด้วยครับส่วนซอฟท์แวร์ถ้าเป็น PC คงไม่หนี Sonar กับ Cubase ครับ

คุณ bill ช่วยระบุสเป็คคอมฯที่จะใช้เพื่อผู้เชี่ยวชาญท่านอื่นๆจะได้แนะนำได้นำได้ถูกต้องแม่นยำครับ Smile
18-03-2009, 17:58
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
หลักก็มี 1.คอม แรมซัก2G ฮาร์ทดิสแยกต่างหากซักลูกรอบ7200 ครับ
2.Interface ขึ้นอยู่กับงบและความถนัดครับ
- PCI เสถียรที่สุดครับ แต่ก็ต้องมีอุปกรณ์ต่อพว่งเช่น มิกส์เซอร์หรือปรีไมค์ ในบางรุ่นนะครับ งบร่วม ๆหมื่นครับ
ผมแนะนำ ESI MAYA / ESI Juli@ /Emu 0404 ครับ ต่อกับ มิกส์เซอร์YAMAHA MG102c หรือ ปรีไมค์ presonus
- Firewire เสถียรรองลงมาครับ ถ้ามีnotebook ดีเลยครับ แต่ต้องดูพอร์ทเชื่อมต่อว่าเป็นแบบ400 หรือ 800 ด้วยครับ
มีตั้งแต่8000- แสน ครับ โฮมสตูดิโอ ก็ไม่เกินกลางๆหมื่นละครับ แนะนำ Focuslite LE / TC Electronic Konnect8 / Presonus Firebox สำหรับการเริ่มต้นที่ดีครับ
- USB มีให้เลือกมากมายทั้งบางค่าย มี VST ให้มาด้วย ทั้ง FX กีตาร์ ปรีเซตจำลอง ไมค์ ตู้เบส ตู้กีตาร์ เช่นPOD studio/
Zoom / guitarRIG ค่อนข้างเหมาะสำหรับผู้เริ่มในงบประมาณจำกัด ผมแนะนำ pod studio UX1/UX2
หรือ ใช้ Presonus audio box แล้วหาVST มาต่างหากก็ไม่เลว เช่นguitar RIG ทราบกันดีนะว่าหาได้ที่ไหนอิอิ
- แบบที่แฝงในมิกส์เซอร์แบบน้ากฤษณ์ ก็ดีครับอัดพร้อมกันหลายแทรคได้ แต่คอมต้องแรงมากๆ
- intarface+midicontrller อันนี้เป็นได้ทั้งมิกส์เซอร์ คีย์บอร์ดใบ้ ปุ่มควบคุมโปรแกรม ปรีไมค์ และ อินเตอร์เฟส แนะนำ POD toneport KB37(USB) 1xxxxบาท / M-audio Ozonic(firewire) 2xxxx-3xxxx บาท
และ M-audio
3. ไมค์ Condensor ถ้าเอาไม่ไวมาก ลอง Samson C03 multipattern ใช้งานได้กว้างดี 4500 บาทรวมขาไมค์ popfilter และ shockmouth ก็ราว8พันได้ครับ
4. ลำโพง หรือ หูฟังมอนิเตอร์ ถ้ามีงบไม่ถึงหมื่นแนะนำเป็นหูฟังไปก่อนครับ แบบClose ต่ำสุด superluxeDT660 1500บาท แต่ถ้าเอาแบบมืออาชีพเลยก็ AKG K271 ครับ senhisor PRO ก็ดีครับ อ่อ Audiotechnica ก็ใช้ได้
ส่วนลำโพงเนี่ย ลองดู alesis KRK mackie ครับ ดอกซัพซัก 4-6นิ้วแล้วแต่งบครับ

ส่วนผม คอม core2dual 2.0Ghz ram2G / Emu0404 pci /mixer YAMAHA MG10/2/ mic Samson C03 / หูฟัง beyerdynamic DT 660 / คีย์บอร์ดใบ้ Emu Xboard 49 โปรแกรม Nuendo 3.2 + Reason
จะให้ดี บอกงบรวมมาก็ดีครับ เพราะ มันจะบานปลายเอาง่ายๆ555

เดี๋ยวน้ายอด คงมีอะไรที่ดีกว่า มาบอกครับ

ปล.ลองฟังผลงาน รั่วๆคลิ้กที่ลายเซ็นเลย จ้า
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
19-03-2009, 01:59
Website Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

รอ feedback จากเจ้าของกระทู้ก่อนครับ เดี๋ยวมาช่วยตอบจ้า
[Image: myworkspace.jpg]
20-03-2009, 02:43
**

ขอขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ

ตอนนี้ผมเพิ่งถอย note book spec cpu 2.16g ram 3gb อยากจะใช้ซาวด์การ์ด external พี่ๆน้องๆแนะนำตัวไหนกันบ้างครับ
ผมกะจะใช้ hdd external 1 tyla b ด้วยอ่ะครับ
จะมีปันหามั้ยครับถ้าใช้ hdd exter
(This post was last modified: 23-03-2009, 19:57 by bill.)
23-03-2009, 19:57
**

คุณpapachill
เพลงคุณซาวดีมากเรยครับ
อัดคอรัสเองด้วยรึป่าวครับ
percussionนี่ใช้อุปกรณ์อะไรอัดหรอครับ
แ ล้วถ้ามี firewire หรือmidi controแล้ว จำเป็นต้องซื้อซาวการ์ดดีๆมั้ยครับ
(This post was last modified: 23-03-2009, 23:00 by bill.)
23-03-2009, 22:46
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ขอบคุณมากครับสำหรับคำติชม เหอๆ แต่คิดว่ายังต้องผ่านกระบวนการอีกเยอะครับ เรื่องแบบนี้แนะนำว่าปรึกษาน้ายอดจุฬาจ้า
แต่ขอออกความเห็นนิดนึงละกันครับ

1 T เลยเหรอครับ ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าเนื้อที่ความจุเยอะ แล้วช่องทางการส่งผ่านข้อมูลจำกัดเช่น firewire หรือ usb จะยิ่งทำให้ช้าลง เกี่ยวมั้ยเนี่ย อิอิ รอบ7200 ไม่น่ามีปัญหา แรมตั้ง3G

firewire ที่ผมบอกข้างต้น เป็นการแบ่งชนิดของinterface ครับน้า ถ้าน้ามีพอร์ทนี้ ก็แนะนำให้ใช้interface ชนิดนี้เลยครับเพราะมันส่งผ่านข้อมูลได้เสถียรกว่า ถึงแม้ว่าจะช้ากว่าusb ก็ตามครับ เวลลาอัดจะได้มันกระตุกเนอะ ทำเพลงบน notebook ต้องอาศัย intarface หรือ soundcard ภายนอกอยู่แล้วครับ

percussion ผมเขียนMIDI แล้วใช้ VST ครับ สะดวกรวดเร็วอิอิ

ค่อยเป็นค่อยไปครับ สบายๆ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
24-03-2009, 09:48
Website Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

คุณ bill ตั้งงบสำหรับ Audio interface ไว้เท่าไหร่ครับจะได้แนะนำให้ถูกรุ่น
Audio interface มีราคาตั้งแต่ 5000 ถึงหลายหมื่นบาทครับ Smile

ส่วน Spec Notebook ที่มี สามารถทำเพลงได้ดีแล้วครับ
[Image: myworkspace.jpg]
24-03-2009, 12:06
**

คือผมมี mixของ yamaha portable pa 300อ่ะครับใช้แทนกันได้รึปล่าวคับ
24-03-2009, 17:25

Forum Jump: