Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ต้องการคำแนะนำเรื่อง คีย์บอร์ด ด่วนๆครับ
Author Message
วีรวิทย์ Offline
Member

Likes Given: 0
ต้องการคำแนะนำเรื่อง คีย์บอร์ด ด่วนๆครับ
Shy พอดีหลานกำลังจะเรียน เล่น"คีย์บอร์ด" ครับ พี่ๆน้องๆ ในบ้านฟ้าช่วยแนะนำรุ่นที่ ดี มี มาตราฐาน(เป็นมือสองได้ยิ่งดี)
ให้สักรุ่น สองรุ่น งบประมาณ อย่าให้แพงมาก หรือใครทราบเบาะแสว่ามีใครที่ไหนขาย จะขอบพระคุณยิ่งครับ
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
11-03-2009, 23:53
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ต้องการคำแนะนำเรื่อง คีย์บอร์ด ด่วนๆครับ
บังเอิญเมื่อสองเดือนก่อนผมเพิ่งซื้อเปียโนไฟฟ้าเลยใด้ค้นคว้าหาข้อมูลมาบ้างครับ ก่อนอื่นแน่ใจแล้วหรือครับว่าหลานต้องการหัดเล่นคีย์บอร์ดเพราะผมเห็นเด็กๆส่วนใหญ่หัดเล่นเปียโนกันทั้งนั้น

เดี๋ยวนี้คีย์บอร์ดมีตั้งแต่ตัวละพันกว่าบาทถึงแสนกว่าบาท ถ้าซื้อพวกราคาถูกมาเดี๋ยวเดียวก็พังครับ ถ้าต้องการประหยัดเงินโดยซื้อมือสองก็ควรเลือกรุ่นที่ไม่เก่ามากและยี่ห้อมาตรฐานเผื่อพังจะใด้มีคนซ่อมให้

Keyboard นี่มีตั้งแต่ 61, 66, 76, 88 keys ถ้าจะเล่นจริงจังผมว่า 76 keys น่าจะเหมาะสุดเพราะพวก 88 keys มันแพงพอๆกับเปียโนไฟฟ้าเลย

Polyphony คือความสามารถในการเล่นเสียงใด้พร้อมๆกัน ในยุคแรกๆเล่นใด้แค่ 16 ก็หรูแล้วแต่สมัยนี้ไม่ควรต่ำกว่า 32

Touching พวกที่มีน้ำหนักคีย์เหมือนเปียโนจริงนี่แพงครับแต่ถ้าเล่นพวกที่กดเบาๆก็ดังนี่ผมไม่ทราบว่าจะมีปัญหาถ้าขยับขึ้นไปเล่นเปียโนหรือเปล่า

ผมเห็นมี Yamaha DGX 300 ขายอยู่ตัวนึง รุ่นนี้เป็นรุ่นเก่าที่ยังใช้ floppy disk
อยู่เลยแต่ไม่เก่ามากนัก (ต่ำกว่าสิบปี) ราคาก็น่าสนใจครับ

http://www.guitarthai.com/classified/que...QID=275633

สเป็คครับ

http://www.yamaha.com/yamahavgn/CDA/Cont...DY,00.html

ตัวอย่างเสียงครับ

http://www.youtube.com/watch?v=cOHsB_uKAVw
(This post was last modified: 12-03-2009, 13:34 by pood.)
12-03-2009, 13:15
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ต้องการคำแนะนำเรื่อง คีย์บอร์ด ด่วนๆครับ
ไม่แน่นำรุ่นที่ขายในบูธเช่า ของบิ๊กซี ครับ เพราะ samp เสียงมาได้แย่มี noise และ เพี้ยนครับ
จะว่าไป Casio รุ่นเล็กๆ ก็เป็นครับ
yamaha รุ่นที่น้ากฏษณ์ แนะนำ ใช้ได้เลยครับ
roland มือสอง ก็มีเยอะแยะครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
13-03-2009, 02:49
Website Find Like Post Reply
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
(11-03-2009, 23:53)วีรวิทย์ Wrote: Shy พอดีหลานกำลังจะเรียน เล่น"คีย์บอร์ด" ครับ พี่ๆน้องๆ ในบ้านฟ้าช่วยแนะนำรุ่นที่ ดี มี มาตราฐาน(เป็นมือสองได้ยิ่งดี)
ให้สักรุ่น สองรุ่น งบประมาณ อย่าให้แพงมาก หรือใครทราบเบาะแสว่ามีใครที่ไหนขาย จะขอบพระคุณยิ่งครับ

หลานตัวเองหรือหลานชาวบ้านครับ น้าวีรวิทย์ Big Grin อายุเท่าไหร่แล้ว ? ช หรือ ญ ?ผมแนะว่าควรหาซื้อรุ่นที่เป็นสำหรับผู้เริ่มต้น เพราะ จะได้ประหยัด พอเวลาเบื่อๆ เรียนไปแปล๊บเดียว ก็เลิกเล่นละ ก็จะกลายเป็นแค่เฟอร์นิเจอร์ ประดับบ้าน ไป
13-03-2009, 13:15
วีรวิทย์ Offline
Member

Likes Given: 0
(13-03-2009, 13:15)poPPie Wrote:
(11-03-2009, 23:53)วีรวิทย์ Wrote: Shy พอดีหลานกำลังจะเรียน เล่น"คีย์บอร์ด" ครับ พี่ๆน้องๆ ในบ้านฟ้าช่วยแนะนำรุ่นที่ ดี มี มาตราฐาน(เป็นมือสองได้ยิ่งดี)

หลานตัวเองหรือหลานชาวบ้านครับ น้าวีรวิทย์ Big Grin อายุเท่าไหร่แล้ว ? ช หรือ ญ ?ผมแนะว่าควรหาซื้อรุ่นที่เป็นสำหรับผู้เริ่มต้น เพราะ จะได้ประหยัด พอเวลาเบื่อๆ เรียนไปแปล๊บเดียว ก็เลิกเล่นละ ก็จะกลายเป็นแค่เฟอร์นิเจอร์ ประดับบ้าน ไป
หลานชายแท้ๆ (ลูกพี่สาวผมครับน้า)
หลานๆ ทุกคนผมจับ เล่นดนตรีถ้วนหน้า เวลาพี่สาวทั้ง 3 พาลูกๆมาเยี่ยม คุณแม่ ที่บ้านจะระงมไปทั้ง เสียงเครื่องดนตรี ไทย และสากล ปนกันครื้นเครง
หลานชายคนนี้อยู่ สุพรรณครับประกอบกับเป็นวัยรุ่น ใจร้อน คุณพ่อสนับสนุน
คิดถึงน้าจัง อ่า จาโบ้วฮวง หายดีแล้วหรือยังครับBig Grin
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
13-03-2009, 22:59

Forum Jump: