Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อากาศเริ่มจะร้อนแว้ว..เป็นห่วงกีตาร์..ช่วยแนะวิธีดูแลทีครับ
Author Message
tong Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Wink  อากาศเริ่มจะร้อนแว้ว..เป็นห่วงกีตาร์..ช่วยแนะวิธีดูแลทีครับ
คงไม่ใช่ปัญหาของผมคนเดียว คนอื่นอาจจะเริ่มคิดเหมือนกัน
เพราะกีตาร์ที่เราลงทุนไปก็ไม่ใช่อันละห้าร้อย เป็นธรรมดาที่ต้องกังวล โดยเฉพาะเรื่องไม้ และเสียง จะเพื้ยนไป

Sad ผมตั้งไว้ในห้องครับ อากาศก็เริ่มร้อนแล้ว ยิ่งเมษานี้ไม่ต้องพูดถึงเลย..ตับจะละลาย

แล้ว..ห้องผมมันร้อนมากเลย ได้แต่เปิดหน้าต่างไว้ระบายลม
ผมไม่มี Hardcase (พึ่งถอยกีตาร์มา.ตังไม่พอซื้อ..แต่จะซื้อในเดือนหน้าแน่นอน)
ทว่าผมมีกระเป๋าฟองน้ำ น่าจะป้องกันได้บ้าง..เอามันเก็บไว้ในกระเป๋าฟองน้ำจะดีว่าไหมครับ

เขามี Tip & Trick อะไรไหมครับที่ป้องกันกีตาร์จากความร้อนได้
ผมเคยอ่านบทความบนเวบ บ้างก็ว่า เอาผ้าชุบน้ำบิดแห้งๆวางไว้บนช่องกล่องเสียง จะช่วยคลายร้อน.....Rolleyesผมก็ว่าน่าจะคลายร้อนได้อยู่..แต่ทำไปจะดีเหรอเนี่ย.ก็กลัวจะทำให้มันชื้นอีก

ถ้าเก็บไว้ใน Hardcase อย่างเดียวนี่ป้องกันได้ไหมครับ
- Hardcase แบบไหนที่ป้องกันสภาพอากาศจากกีตาร์ได้ดีกว่ากัน ระหว่าง ไฟเบอร์, ไม้
- Softcase ที่ทำจากโฟมหมวกกันน็อกนี่ป้องกันความร้อนได้ดีไหมครับ ถ้าเทียบกับไฟเบอร์ / ไม้

ท่านใดมีอะไรเสริมช่วยแนะนำด้วยนะครับ..ขอบคุณครับ
SmileWinkCoolBig GrinTongueRolleyesShySad
11-03-2009, 20:02
Find Like Post Reply
Pri-a-pism Offline
Member

Likes Given: 0
RE: อากาศเริ่มจะร้อนแว้ว..เป็นห่วงกีตาร์..ช่วยแนะวิธีดูแลทีครับ
เท่าที่ติดตามในกระทู้เก่าๆคิดว่าความร้อนไม่น่าจะมีผล
แต่ที่น่ากลัวกว่าคือความชื้นครับ

อากาศร้อนที่เป็นปัญหาสำหรับผมคือ มือมันเหงื่อออกทำให้ guitar เหนียวเหนอหนะ ต้องคอยเช็ดบ่อยๆ และสายก็เป็นสนิมง่าย

Shy
คิดถึงทุกปี..... http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3448
11-03-2009, 20:54
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: อากาศเริ่มจะร้อนแว้ว..เป็นห่วงกีตาร์..ช่วยแนะวิธีดูแลทีครับ
เมื่อไม่ได้เล่นก็ควรเก็บไว้ในกล่องกีตาร์ที่อยู่ในร่มหรือมีลมเย็นและอากาศถ่ายเทสะดวก
ความร้อนอบอ้าว..เท่ากับอบกีตาร์ไปในตัว
ผมจะใช้วิธีวางถังน้ำเต็มเพื่อลดอุณหภูมิบริเวณนั้น เช่นออกไปนอกบ้านนานๆ
บางทีไป 2-3 วัน กลับมา น้ำในถังหมดไปครึ่งหนึ่ง ลองนึกดูซิครับว่า ร้อนและอบเพียงใด
หลักการคือ น้ำเมื่อถูกความร้อนมากๆจะระเหยกลายเป็นไอ ออกไปนอกถังไงครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
15-03-2009, 11:46
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
กลับไปดูอีกที...

น้องปั๊ง กำลังยกถังน้ำกินเกือบเกลี้ยงเลยอ่ะซี๊..... :p

เรื่องความร้อนตอนนี้อุณหภูมิห้อง อยู่ที่ 30 - 31.5 C ไม่น่ามีปัญหาครับ

แต่ความชื้นในอากาศนี่สิ ปาเข้าไป 65 - 72% เกินมาตรฐานที่กีต้าร์อยู่ได้คือ ประมาณ 45 - 55%

สั่งซื้อถุงซิลิก้า เจล แบบครึ่งกิโล ใส่ไปเลย แล้วเก็บเข้ากล่อง จะช่วยได้ครับ
15-03-2009, 17:02
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
(15-03-2009, 11:46)povation Wrote: เมื่อไม่ได้เล่นก็ควรเก็บไว้ในกล่องกีตาร์ที่อยู่ในร่มหรือมีลมเย็นและอากาศถ่ายเทสะดวก
ความร้อนอบอ้าว..เท่ากับอบกีตาร์ไปในตัว
ผมจะใช้วิธีวางถังน้ำเต็มเพื่อลดอุณหภูมิบริเวณนั้น เช่นออกไปนอกบ้านนานๆ
บางทีไป 2-3 วัน กลับมา น้ำในถังหมดไปครึ่งหนึ่ง ลองนึกดูซิครับว่า ร้อนและอบเพียงใด
หลักการคือ น้ำเมื่อถูกความร้อนมากๆจะระเหยกลายเป็นไอ ออกไปนอกถังไงครับ

If you go outside your home. Please leave your guitar and do not lock your door. !!!!!
15-03-2009, 19:16
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(15-03-2009, 19:16)Kitja Wrote:
(15-03-2009, 11:46)povation Wrote: เมื่อไม่ได้เล่นก็ควรเก็บไว้ในกล่องกีตาร์ที่อยู่ในร่มหรือมีลมเย็นและอากาศถ่ายเทสะดวก

If you go outside your home. Please leave your guitar and do not lock your door. !!!!!

NO, I cannot do that!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
15-03-2009, 21:22
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: