Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หัทยา พาเพลิน...เชิญลองฟังครับ ตอนที่ 1 Life goes on........
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
A1Guitaricon  หัทยา พาเพลิน...เชิญลองฟังครับ ตอนที่ 1 Life goes on........
......

หัทยา พาเพลิน...เชิญลองฟังครับ

ตอนที่ 1.... Life goes on........

ชื่อนี้ขอตั้งใช้ชั่วคราวนะครับ.... หากมีใครสนใจเสนอชื่อ ก็เชิญมีส่วนร่วมเสนอมาได้เลยนะครับ

เหตุเริ่มต้นมันมีอยู่ว่า .....Cool

s...n พูดว่า:
ตั้งกะทู้เลย หัทยา พาเพลิน
หรือ จะเป็น Hattaya Show
แบบทุกสับดาห์ จะมี ผลงานมาให้ฟัง ตามสถานที่ต่างๆ
หรือ ไปร้อง ไปแจม กะใคร ก็ลงชื่อไว้ว่าเป็นแขกรับเชิญ....
Hattaya พูดว่า:
จิงดิ บางทีก้อไม่มีตลอดหนิ
จะดีหรอพี่
ลองดูสิ.....แล้วแทรกงานเขียนที่สนใจเข้าไป นิดหน่อย
ลองดูครับพี่ ก็น่าจะเกิดประโยชน์เเก่ผู้สนใจบ้างนะ

......................................................

เนี่ยหละครับ....ที่มาของหัวข้อนี้

ผมจะทำการบันทึกออกมาจากที่เเสดงทุกอาทิตย์ เอามาลงไว้ให้ผู้ที่สนใจได้ฟังกันครับ

ขอเริ่มจากเพลงในอัลบั้มที่ 2 ที่ไม่ได้ออกจำหน่าย เพลงนี้จะอยู่ในเพลงสุดท้ายของงานชุดนี้ ซึ้งเป็น concept album

ขออธิบายคำนี้นิดหน่อยนะครับ

จากวิกี๊....concept album ให้ความหมายไว้บวกกับที่เข้าใจส่วนตัวด้วยรวมๆได้ดังนี้ครับ

In popular music, a concept album is an album that is "unified by a theme, which can be instrumental, compositional, narrative, or lyrical"

คอนเซปต์อัลบั้ม คือ อัลบั้มที่มีธีมกำหนดอัลบั้ม หรือ เนื้อหาไปทางเดียวกัน ไม่ว่าจะเป็น ดนตรีแนวเดียวกัน หรือ เนื้อหาทางเดียวกัน หรือเป็นเนื้อเรื่องเกี่ยวเนื่องกัน

ว่าต่อที่ชื่อชุดนี้ ชื่อ only you งานนี้ใช้ชื่อกลุ่มทำงานว่า parradee ซึ่งขออธิบายความหมายออกมาคร่าวๆดังนี้

คัดลอกมาจากที่ๆเคยทำไว้นานเเล้ว ตอนนี้เข้าไม่ได้ จำวิธีเข้าไม่ได้ ไม่ได้สร้างเอง

http://www.myspace.com/parateedee

parradee.................เป็นชื่อ ของเทพเเห่งการสื่อสาร ในศาสนา ฮินดู นำมาใช้ เพราะ อยาก มีภาระ เเต่เป็นภาระที่ดี
เราอยากเป็นส่วนหนึ่งที่ทำหน้าที่ ต่อ สังคม อยากนำสิ่งที่เราถนัด ในเเง่ ของศิลปะ ดนตรี มาเป็นส่วนช่วยสังคม ในเท่าที่เราจะมีโอกาส หรือ ถ้า พิมพ์คำ อ่าน จะกลายเป็น paradise ที่เเปลว่า สรวงสวรรค์ได้อีก จึงคิดว่าน่า จะเป็นชื่อของ กลุ่มขับเคลื่อน ที่พยายาม นำเสนอถึงเรื่องดีๆ ในเเง่มุมต่างๆได้

ผมมีความคิดอยากให้เหมือนดูหนัง หรือ เป็นละครที่เเสดงด้วยเสียง เล่าเรื่องออกมา ด้วยเพลงที่มีความเชื่อมโยงกัน

เพลงพูดถึงความรู้สึกในช่วงเวลาหนึ่ง ลองอ่านจากชื่อเพลงคงพอเข้าใจนะครับ อ่านเรียงไล่ลงเเนวดิ่งดูครับ

........มาดูที่ชื่อเพลงคร่าวๆกัน...........

Parradee II

Only you .... เพียงเธอ

ทะเลเหงา loney on the beach

ตื่นนอน awake 2

คิดถึง missing

เธอ forever friend

กลับมา please come back, don?t go away

ขอโทษจริงๆ sorry

นางฟ้า my angle

ขอบคุณ Thank you

Life goes on........

Life goes on

[Image: hattaya%20paplarn.JPG]
http://th.upload.sanook.com/A0/4aa052105...6d02a45a9b โหลดไปฟังได้จากตรงนี้ครับ

ที่จะกำลังได้ฟังอยู่นี้ คือ......เพลงสุดท้ายในอัลบั้มครับเป็นเพลงที่ชอบไว้เล่นเเจมกับเพื่อนนักดนตรีที่เเวะเวียนมาเยี่ยมผม

เพลงพูดถึงการจบลงเพื่อเริ่มต้นใหม่

คราวนี้เป็นเเทรคที่ผมชอบ เนื่องจากตอนขณะที่จะเล่น ผมมีปัญหากับการจัดการความรู้สึกของตัวเองมาก

ก่อนหน้านั้นได้พูดคุยกับน้องชายที่มาเป็นเเขกรับเชิญทางโทรศัพท์ ว่าผมรู้สึกยังไง
ในค่ำคืนที่ไม่มีอะไร นอกจากอากาศที่อากาศหนาว เหงาเงียบสงบปนเศร้าของช่วงเทศกาลปีใหม่นั้น สมองว่างเปล่ามาก
ผมเล่นมันออกมาได้เเตกต่างจากในงานอัลบั้มพอสมควร ตอนนั้นสงบๆไม่มีเครื่องเป่า มีกีตาร์ เเละ กลองเท่านั้น

น้องที่เป่า sax ชื่อ jame เคยเล่นด้วยกันน้อยมาก เเต่ชอบที่จะหาโอกาสเจอกัน เเม้เวลาการทำงานจะเเทบไม่ว่างตรงกันเลย

เเละวันนั้น สายลมที่ว่างเปล่า เเรงอะไรสักอย่าง ก็ได้พาเรามาเจอกัน เเละ ร่วมเล่าเรื่องนี้ออกมา

ขอขอบคุณน้องชายที่น่ารัก เเละเข้าใจที่ตีความ เเละ ร่วมบรรเลงออกมาได้ความรู้สึกมากครับเเม้จะไม่มีโอกาสฟังมาก่อนหน้า หรือ ซ้อมกันเลยนะครับ

jame นายโอเคมากๆ ขอบคุณจริงๆที่เข้าใจ

สถานที่ๆเเสดงครั้งนี้ คือ Mango Tree Bistro : Central World ชั้น 7 โซน Heaven on 7 ผมมีโชว์ที่นี่ทุกวันอาทิตย์ กับ วันจันทร์ 1ทุ่ม ถึง เกือบๆ 3ทุ่มโดยประมาณ

เเนะนำติชมกันได้เต็มที่เพื่อการพัฒนาในต่อๆไป เชิญโหลดกลับไปฟังได้เลยครับ หวังว่าคงได้รับอรรถรสไปบ้างไม่มากก็น้อย

ผมเป็นเเค่ผู้สื่อสารเท่านั้น....หากมีความดีงามอะไรเกิดขึ้นในความรู้สึก ขอมอบให้เเก่ คุณพ่อ คุณเเม่ ครูอาจารย์ที่ทำให้ผมมีทุกวันนีได้

เเละขอขอบคุณ ทุกๆสัมพันธภาพ ทุกๆความรู้สึกที่ผ่านเข้ามาหล่อหลอมให้ผมได้เล่าเรื่องออกมานะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านด้วยครับ

ชีวิตดำเนินต่อไป

Attached Files
.mp3   life_goes_on-_life_by_hattaya_and_friends.mp3 (Size: 1.2 MB / Downloads: 984)
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 16-03-2009, 08:07 by hattaya111.)
04-03-2009, 01:11
Website Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: หัทยา พาเพลิน...เชิญลองฟังครับ
ฟังเพลงแล้วครับ.. ได้อารมณ์.. เหงา-เหงาหงอย..

ปล. มือ sax ใช่ james@Amsterdam ป่ะพี่.. Tongue
04-03-2009, 16:16
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
RE: หัทยา พาเพลิน...เชิญลองฟังครับ
กินใจครับ..
ผ่านมาแล้วผ่านไป..

จบลง แล้วเริ่มใหม่..
เหมือนชีวิตที่มีขึ้นมีลง.. เปลี่ยนแปลงไม่รู้จบ..
ผ่านเรื่องราวต่าง.. ๆ

แต่เราก็ยังคงอยู่.. อยู่เพื่อเรียนรู้มันต่อไป..

ขอบคุณครับน้าหนึ่ง..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
07-03-2009, 12:55
Find Like Post Reply

อารมณ์.. เหงา มันก็ปกติเเหละครับ ท่ามกลางอะไรที่มากมาย ก็ยังรู้สึกได้

เมื่อวานมีงานเเต่งงานที่ครึกครื้น ผมบรรเลง เเต่เริ่ม จนจบเเล้วนั่งมองดู จนรื้อของประดับงานชิ้นสุดท้าย นั่งคิดอะไรหลายอย่าง

ก็รู้สึก.....ดี ..มั้ง Rolleyesชอบได้เห็นเเต่ก่อนเริ่ม จนผ่านไปนาทีสุดท้าย

จบลง แล้วเริ่มใหม่.....

เราก็ยังคงอยู่.. อยู่เพื่อเรียนรู้มันต่อไป.....

ขอบคุณทุกท่านที่มาทักทาย คิดเห็น เเละ รับการสื่อสารครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

08-03-2009, 02:43

RE: หัทยา พาเพลิน...เชิญลองฟังครับ ตอนที่ 1 Life goes on........
https://soundcloud.com/hattaya-saungsin/life-goes-on

ลองฟังอีกเเบบ เพลงเดิม พัฒนาเอาเป็นท่อนสุดท้ายในซีรี่ส์เพลงเเห่ศพของผม เเต่ในเเบบออเครสตร้า ลองฟังนะครับ

19-07-2019, 08:56

Forum Jump: