Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอถามเกี่ยวกับ Fender made in Japan ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอถามเกี่ยวกับ Fender made in Japan ครับ
ตอนที่อ่านกระทู้นี้เมื่อสองปีก่อนผมยังไม่ใด้สนใจ Fender Japan ก็เลยไม่ใด้ตอบแต่ตอนนี้ใด้ซื้อมาวิจัยหลายรุ่น หลายปีและหลายตัวแล้วครับเลยพอจะตอบแบบฟันธงใด้

Fender Japan มีทั้งรุ่นถูกและรุ่นแพงในปัจจุบัน รุ่นถูกสุดราคามือหนึ่งก็สองหมื่นกว่าๆ รุ่นแพงสุดก็หกหมื่นกว่าครับ ส่วนที่บ้านเรานั้นราคามือสองจะถูกมากกว่าในญี่ปุ่นเองซะอีกเพราะที่ขายกันส่วนใหญ่โมกันมามากมายแล้วทั้งนั้น เบ้เงียบเส็งเป็นตัวแทนจำหน่ายของ Fender อย่างเป็นทางการดังนั้นจะขายเฉพาะ Fender Japan รุ่นที่ส่งออกอย่างเช่น Mustang เท่านั้นส่วนรุ่นที่มีขายเฉพาะในญี่ปุ่นและห้ามส่งออกย่อมไม่มีขายเป็นธรรมดาแต่ก็มีอีกร้านหนึ่งคือเพชรสยามนำเข้ามาขายครับ

[Image: page10.jpg]

เรืองคุณภาพของ Fender Japan Only นั้นไม่ใด้โดนบีบจาก Fender USA ว่าจะต้องห่วยกว่า Fender US เหมือนกับรุ่นที่ทำใน Mexico เพราะเขากำหนดให้ขายในญี่ปุ่นเท่านั้นอยู่แล้ว ดังนั้นรุ่นที่แพงๆนี่ทั้งฝีมือการทำ วัสดุและเสียงนั้นไม่ใด้เป็นรอง Fender US เลยและเหนือกว่าด้วยซ้ำในรุ่นที่ราคาไกล้เคียงกัน ส่วน Fender Mexico นั้นยังไงก็ต้องห่วยกว่า Fender US เพราะถ้าคุณภาพไกล้เคียงกันแต่ราคาถูกกว่า 50% นี่ Fender คงเจ๊งไปนานแล้ว

ถ้าจะซื้อ Fender Japan นี่ต้องทำใจไว้เลยครับว่าเมื่อขายต่อต้องขาดทุนยับเยินแน่นอนเพราะราคามือสองมันตกมาก ตอนนี้ผมมี Fender Japan อยู่สามตัวซึ่งซื้อมาเพราะมันเป็นรุ่น limited run ที่ผลิตเป็นจำนวนน้อยมากครับ
(This post was last modified: 24-02-2011, 14:44 by pood.)
22-02-2011, 14:39
Find Like Post Reply
nattapat Offline
Member

Likes Given: 3
RE: ขอถามเกี่ยวกับ Fender made in Japan ครับ
ถ้าจะซื้อ Fender Japan นี่ต้องทำใจไว้เลยครับว่าเมื่อขายต่อต้องขาดทุนยับเยินแน่นอนเพราะราคามือสองมันตกมาก ตอนนี้ผมมี Fender Japan อยู่สามตัวซึ่งซื้อมาเพราะมันเป็นรุ่น limited run ที่ผลิตเป็นจำนวนน้อยมากครับ
[/quote]
งั้นรอซื้อต่อมือสองจากน้ากฤษณดีกว่าครับBig Grin
ตอนนี้มีกีตาร์ไฟฟ้าแค่ตัวเดียวเอง

Eric The King
22-02-2011, 15:08
musicographer Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
จริงๆ Fender ใน Japan ก็มีรุ่นที่น่าเล่นนะ (อย่างน้อยก็สำหรับผม) ซึ่งเป็นรุ่น ที่เรียกว่า FSR (Factory Special Run) คือสั่งผลิตพิเศษ ซึ่งไม่ได้มีเพียงแค่ในญี่ปุ่นเท่านั้น ทำขายเฉพาะประเทศนั้นๆเท่านั้น แต่ผลิตที่ USA

ผมชอบ '54 Vintage Reissue บางคนที่เคยลองทั้งสอง (ตัวนี้และ '54 Custom shop Limited Edition) บอกว่ารุ่น FSR เสียงดีกว่า

แต่ FSR หายาก เท่าที่ผมเคยเห็นเพียง 2 ตัวเท่านั้น คือในบ้านเรากับใน ญี่ปุ่น
22-02-2011, 20:45
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
Smile ช่วงต้นปีผมมีโอกาสได้เดินทางไปกรุงเทพฯ เลยไปหาซื้อ fender มือสอง ตอนนั้นได้ลอง st 54 ls japan ประมาณปี 91-92 กับ fender standard usa ประมาณปี 08 ผมกับชอบ st 54 ls japan มากกว่า เสียงดีกว่า เล่นเข้ามือกว่า และราคา usa แพงกว่าประมาณ 10,000 บาท ดังนั้นผมเองก็บอกไม่ได้ว่าอะไรดีกว่า คงต้องลองเล่นดูครับSmile
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
22-02-2011, 20:56
musicographer Offline
Junior member
**

เป็นผมก็เลือก Japan ครับ อย่างน้อยปีเก่ากว่า และ Spec ที่ถูกใจ เข้ามือกว่า อิอิ
28-02-2011, 21:35
pokdeng Offline
Member

ขอถามเพิ่มเติมครับ Japan นี่ สามารถใช้อะไหล่ของ US ลงได้พอดีป่าวครับ เพราะเคยเจอว่ารุ่นเก่าๆ สเกลมันไม่เท่ากันครับ ลงกันไม่ได้
27-04-2011, 15:20

Forum Jump: