Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
candle light blues เเสงเทียนในวันหนึ่ง โดย.หัทยา เเละเพื่อนพ้อง
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
candle light blues เเสงเทียนในวันหนึ่ง โดย.หัทยา เเละเพื่อนพ้อง
candle light blues ...... เเสงเทียน

[Image: candle%20Y%20a%20n%20i%20N.JPG]
บทเพลงพระราชนิพนธ์ เเสงเทียน เป็นเพลงที่ผมชอบเล่นอยู่บ่อย ไม่เคยจำกัดเทศกาล หรือ โอกาสเวลาอะไร

วันที่ผ่านมาไม่กี่วันนี้ มีรุ่นน้องเป่า sax มาร่วมบรรเลง เเละคนตีกลอง อีก 1คน เราไม่เคยเล่นกันบ่อยนัก นานๆจะเจอกันสักครั้ง เลยลองบรรเลงเพลงนี้ขึ้นมา เป็นครั้งเเรกที่เล่นเพลงนี้กัน โชคดีวันนั้นมีเครื่องอัดเล็กๆอันนึงติดมา เลยบันทึกมาฝากครับ

ความหมายเพลงนี้ดีมาก บอกให้คนทำกุศลทำดี ชีวิตนั้นเปรียบเหมือนเเสงเทียน มีการเเสดงความเชื่อในหลักการของการมีชีวิตใหม่ บุญกรรมตามหลักศาสนา

ขอบคุณเครื่องบันทึกเสียงจากพี่ pood ด้วยครับ ได้ข่าวอยู่ต่างประเทศ ขอให้เเข็งเเรง เดินทางปลอดภัยทุกที่ครับ

http://th.upload.sanook.com/A0/4b125d839...967e4fc3d8

http://th.upload.sanook.com/download.php...967e4fc3d8

เชิญนำไปลองฟังดูครับ คงเเตกต่างจากเเบบที่เคยเล่นคนเดียวในคราวก่อนที่เคยลงไว้อย่างมาก เเต่ยังคงเล่นกีตาร์ตัวเดียวเช่นเคยครับ คราวนี้มีเสียงร้องด้วย

เชิญโหลดไปฟังได้เลยครับ มาดูกันว่าทำอะไรได้บ้างในเวลา 10นาทีที่เล่นไป

เชิญติชม ผลงานได้เต็มเหนี่ยววว
sarun พูดว่า:
ด่าดี ถูกใจ มีรางวัลให้ครับCool

อยากบอกกัน อีกสักนิดว่า......
เราทุกคนคงภูมิใจ ที่มีพ่อหลวงเเสนวิเศษอย่างนี้ เป็นพระมหากรุณาธิคุณอย่างยิ่ง ที่พระองค์ได้สร้างทุกสิ่งไว้ให้พวกเรา

ส่วนผมๆ...ขอให้มีความสุขกับชีวิตกันนะครับ หากดนตรีทำให้พวกเราสุขใจได้บ้าง ผมก็ดีใจครับ

Rolleyes

เอามาลงที่นี่เพิ่มครับ อยู่ข้างล่างนี้ เพลง candlelight blues เผื่อจะโหลดกันง่ายขึ้น ขอโทษที่เพิ่งนำมาลงครับ

Attached Files
.mp3   candlelight blues by hattaya and friends.mp3 (Size: 1.46 MB / Downloads: 1,417)
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 24-03-2009, 08:20 by hattaya111.)
26-02-2009, 00:02
Website Find Like Post Reply

RE: candle light blues เเสงเทียนในวันหนึ่ง โดย.หัทยา เเละเพื่อนพ้อง
เเสงเทียน

ทำนอง: พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดช
คำร้อง: พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ

จุดเทียนบวงสรวง ปวงเทพเจ้า
สวดมนต์ค่ำเช้า ถึงคราวระทมทน
โอ้ชีวิตหนอ ล้วนรอความตายทุกคน
หลีกไปไม่พ้น ทุกข์ทนอาทรร้อนใจ
ต่างคนเกิดแล้ว ตายไป
ชดใช้เวรกรรมจากจร

นิจจังสังขารนั้นไม่เที่ยง เสี่ยงบุญกรรม
ทุกคนเคยทำกรรมไว้ก่อน
เชิญปวงเทวดา ข้าไหว้วอน
ขอพรคุ้มไปชีวิตหน้า
ทนทรมานมามากแล้วจะกราบลา
หนีปวงโรคาที่เบียดเบียน แสงแววชีวาเปรียบแสงเทียน

เปรียบเทียนสิ้นแสง ยามแรงลมเป่า
ชีพดับอับเฉา เหมือนเงาไร้ดวงเทียน
จุดเทียนถวาย หมายบนบูชาร้องเรียน
โรคภัยเบียดเบียน แสงเทียนทานลมพัดโบย
โรครุมเร่าร้อน แรงโรย
หวนโหยอาวรณ์อ่อนใจ

ทำบุญทำทานกันไว้เถิด เกิดเป็นคน
ไว้เตรียมผจญชีวิตใหม่
เคยทำบุญทำคุณ ปางก่อนใด
ขอบุญคุ้มไปชีวิตหน้า
ทนทรมานมามากแล้วจะกราบลา
แสงเทียนบูชาจะดับพลัน แสงเทียนบูชาดับลับไป

Candlelight Blues

เพลงพระราชนิพนธ์แสงเทียน: Candlelight Blues
เป็นเพลงพระราชนิพนธ์เพลงแรก ทรงพระราชนิพนธ์ในเดือนเมษายน พ.ศ. ๒๔๘๙

ครั้งดำรงพระราชอิสริยยศเป็นสมเด็จพระอนุชาธิราช ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ (ขณะดำรงพระยศเป็นหม่อมเจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ จักรพันธ์) นิพนธ์คำร้องภาษาไทย แต่เนื่องจากมีพระราชประสงค์ ที่จะทรงแก้ไขทำนอง และคอร์ดบางตอน จึงยังไม่โปรดเกล้าฯ พระราชทานให้นำออกมา บรรเลงในเวลานั้น ต่อมา ได้พระราชทานให้นำออกบรรเลงครั้งแรก พ.ศ. ๒๔๙๐ และใน พ.ศ. ๒๔๙๖ นางสาวสดใส วานิชวัฒนา (รองศาสตราจารย์ สดใส พันธุมโกมล) ประพันธ์คำร้องภาษาอังกฤษถวาย

ลิขสิทธิ์ในบทเพลงทั้งหมดเป็นของ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพล อดุลยเดช

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระราชนิพนธ์เพลง ?แสงเทียน? เป็นเพลงแรกในแนวของเพลงบลูส์ ซึ่งเป็นประเภทหนึ่งของดนตรีแจ๊ส นักข่าวชาวอเมริกันได้กราบบังคมทูลว่า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเป็นนักดนตรีแจ๊สจริงหรือไม่ และโปรดดนตรีประเภทใดมากที่สุด มีพระราชดำรัสตอบว่า

?ดนตรีเป็นส่วนหนึ่งของข้าพเจ้า จะเป็นแจ๊สหรือไม่แจ๊สก็ตาม ดนตรีล้วนอยู่ในตัวคนทุกคน เป็นส่วนที่ยิ่งใหญ่ในชีวิตคนเรา สำหรับข้าพเจ้า ดนตรีคือ สิ่งประณีตงดงามและทุกคนควรนิยมในคุณค่าของดนตรีทุกประเภท เพราะว่าดนตรีแต่ละประเภทต่างก็มีความเหมาะสมตามแต่โอกาส และอารมณ์ที่ต่างๆ กันไป

เมื่อพูดถึงการเล่นดนตรี ก็ต่างกันอีก ถ้าข้าพเจ้าเล่นเพลงคลาสสิก และมีใครทำเสียงดังอย่างงี้ก็เป็นการรบกวนเพราะว่าดนตรีคลาสสิกต้องเล่นตั้งใจจริงจัง ข้าพเจ้าไม่ได้พักผ่อนเท่าไรนักต้องคอยระวังไม่ให้ผิดโน้ต และไม่ให้มีใครมารบกวนข้าพเจ้า ถ้าหากว่าข้าพเจ้าต้องเล่นเพลงแจ๊ส ก็ดีกว่า เพราะว่าข้าพเจ้าเล่นทำนองได้ตามใจชอบตามที่รู้สึกขณะนั้น ตามแต่อารมณ์และความนึกคิดของข้าพเจ้าจะพาไป ถ้าใครจะมาทำเสียงดังเวลานั้น ข้าพเจ้าก็ถือว่าเป็นเสียงประกอบ และข้าพเจ้าเล่นผิดโน้ตก็เท่ากับว่า ข้าพเจ้าแต่งทำนองนั้นขึ้นเองในปัจจุบัน? เพลงที่พระราชนิพนธ์ส่วนใหญ่ขณะที่ประทับอยู่ ณ ประเทศสวิตเซอน์แลนด์ และเมื่อเสด็จฯ นิวัติพระนครใหม่ๆ นั้นเป็นเพลงแนว ?บลูส์? (Blues) ซึ่งเป็นสไตล์หนึ่งของดนตรีแจ๊สที่เริ่มเป็นที่นิยมในสหรัฐตั้งแต่ราวปี พ.ศ.2443 (ค.ศ.1900) เสียงโน้ตที่แปร่งหูในแนวบลูส์ และช่วงจังหวะที่ขัดธรรมชาติของเพลงในบางครั้ง ได้สร้างมิติใหม่ ให้แก่วงการเพลงในยุคนั้น ความรู้สึกของการขัดแย้งของเสียงและจังหวะนี่เองที่ทำให้ดนตรีแจ๊สมีรสชาติตื่นเต้นต่างออกไปจากแนวทางดนตรีดั้งเดิมของโลกตะวันตกอาจจะเป็นธรรมชาติที่แท้จริงขิงมนุษย์ที่ต้องการใฝ่หาประสบการณ์ต่างๆ เพื่อเพิ่มความสมบูรณ์ของชีวิต จึงทำให้เพลงแจ๊สได้รับความนิยมและพัฒนาอย่างกว้างขวางในเวลาต่อมา และสำหรับนักดนตรีบางคนนั้น คุณค่าของดนตรีมิได้อยู่ที่ความไพเราะรื่นหูของจังหวะหรือความอ่อนหวานของท่วงทำนองอย่างเดียว แต่ที่แท้จริงแล้วคือความรู้สึกท้าทายที่เกิดจากเสียง ?บลูส์? ที่แปลกใหม่ และจังหวะแจ๊สที่ขัดแย้งเร้าใจ ความขัดแย้ง ในบางครั้งก็อาจเตือนมนุษย์ให้เข้าถึงความจริงของชีวิตได้ เปรียบได้กับความทุกข์ของมนุษย์ที่บางครั้งทำให้ชีวิตมีความหมายอย่างประหลาด เพราะควาทุกข์ชุบชีวิตจิตใจเข้มแข็งและชุบวิญญาณให้แข็งแกร่งมากกว่าความสุขอันผิวเผินและไม่จีรัง เพลงบลูส์ที่รำพันถึงความโศกเศร้าและคับแค้นใจจึงแฝงด้วยคติธรรมของชีวิตจริงอยู่ด้วยเสมอ ดังเช่น บทพระราชนิพนธ์ ?ชะตาชีวิต? ทรงพระราชนิพนธ์ขณะที่เสด็จฯ ไปทรงศึกษาต่อ ณ ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ หลังจากที่เสด็จขึ้นครองเสวยราชสมบัติแล้ว ในปี พ.ศ.2489 ทำนองเพลงอันเรียบง่ายที่อาศัยการดำเนินเสียงประสานของคอร์ดบลูส์ จำนวน 12 ห้อง ซึ่งเรียกว่า ?Blues Progressions? เป็นหลักสำคัญในการพระราชนิพนธ์เพลงประเภทนี้

http://www.geocities.com/rajchasadudee/

http://www.thaiculturalcenter.com/media_...music1.htm

http://music.bsru.ac.th/songs/midi/candle.zip

หนังสือ คีตราชัน
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

26-02-2009, 01:38
BytSerk Offline
PsyCho

Likes Given: 0
RE: candle light blues เเสงเทียนในวันหนึ่ง โดย.หัทยา เเละเพื่อนพ้อง
มารับไปฟังแล้วนะครับ ขอฟังหลายๆ รอบก่อนนะครับ จะมาเล่าให้ฟังครับว่าเป็นไงบ้าง
26-02-2009, 03:02
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
โดนเจ้าของกระทู้หลอกให้มาวิจารณ์..

ไม่เอาอ่ะ.. เอาเป็นว่าผมชอบงานพี่หนึ่งครับ.. หลายๆเพลงเป็นมากว่าเพลง..

และในทุกๆเพลง มักจะมีอะไรบางอย่างที่เป็น signature ของพี่ได้อย่างชัดเจนครับ.. Big Grin
27-02-2009, 13:05
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ยอดเยี่ยมและงดงามมากเลยครับ..
ยอดฝีมือทั้งนั้น
รู้สึกได้ถึงความรู้สึกในบรรยากาศจริงระหว่างการบรรเลงเพลง
เสียดายที่ได้มีโอกาสได้ร่วมรับรู้ในขณะนั้น

ขอแสดงความชื่นชมครับ...
03-03-2009, 16:48
Find Like Post Reply

(26-02-2009, 03:02)BytSerk Wrote: มารับไปฟังแล้วนะครับ ขอฟังหลายๆ รอบก่อนนะครับ จะมาเล่าให้ฟังครับว่าเป็นไงบ้าง
ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ ฟังหลายรอบ อยากรู้เหมือนกันว่ารู้สึกยังไง
(27-02-2009, 13:05)acousticboy Wrote: โดนเจ้าของกระทู้หลอกให้มาวิจารณ์..

ไม่เอาอ่ะ.. เอาเป็นว่าผมชอบงานพี่หนึ่งครับ.. หลายๆเพลงเป็นมากว่าเพลง..

และในทุกๆเพลง มักจะมีอะไรบางอย่างที่เป็น signature ของพี่ได้อย่างชัดเจนครับ.. Big Grin

Big Grin

(03-03-2009, 16:48)boobyblue Wrote: ยอดเยี่ยมและงดงามมากเลยครับ..
ยอดฝีมือทั้งนั้น
รู้สึกได้ถึงความรู้สึกในบรรยากาศจริงระหว่างการบรรเลงเพลง
เสียดายที่ได้มีโอกาสได้ร่วมรับรู้ในขณะนั้น

ขอแสดงความชื่นชมครับ...

น่าลองเล่นกันครับ จะได้มีโอกาสได้ร่วมรับรู้ในขณะนั้นCool

เเล้วอัดมาฟังเล่นดีไหมครับ

17-03-2009, 03:36

Forum Jump: