Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอเสนอความคิดเห็นเรื่องการแนะนำตัวของสมาชิกใหม่ครับ
Author Message
X-TREME Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ขอเสนอความคิดเห็นเรื่องการแนะนำตัวของสมาชิกใหม่ครับ
เสี้ยม?

แปลว่าอะไรเหรอครับ

งงมาก
[Image: main3.jpg]
25-02-2009, 10:05
Find Like Post Reply
love666 Offline
Posting Freak

RE: ขอเสนอความคิดเห็นเรื่องการแนะนำตัวของสมาชิกใหม่ครับ
(25-02-2009, 10:05)X-TREME Wrote: เสี้ยม?

งงมาก

ชื่อสำนักครับ

สำนักเสี้ยมมมมมมม!!

Big Grin
If heart is empty, brain doesn't matter.

25-02-2009, 11:09
Maew Offline
Senior member

(24-02-2009, 15:12)โฟล์คน้อย Wrote: 9. กิจกรรมอื่นๆที่สนใจ:
หนังสือเกี่ยวกับปรัชญาการใช้ชีวิต.. แนวพุทธ.. ตะวันออก..

สนใจครับ
น้าโฟล์คน้อย ช่วยแนะนำหนังสือแนวนี้ที่อ่านแล้วประทับใจมากๆหน่อยครับ
เดี๋ยวนี้ซื้อหนังสือมาอ่านแล้วไม่ค่อยโดนเลย เสียดายตังค์
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
25-02-2009, 11:26
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

เล่มแรกที่ผมอ่านแนวนี้ คือ หนังสือชื่อ ปรัชญาชีวิต.. ของคาลิล ยิบราน
ถอดความโดย ศ. กิตติคุณ ดร. ระวี ภาวิไล.. ครับ..

อ่านหลายรอบมากครับ.. แต่เสียดายที่หนังสือไม่อยู่แล้ว..

เล่มต่อมา คือ แก่นพุทธศาสตร์ โดย ท่านพุทธทาสภิกขุ

ทั้งสองเล่มนี้ผมใช้เวลาอ่านนานมาก.. ต้องค่อย ๆทำความเข้าใจ.. ค่อย ๆตีความ..

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนหนังสือที่ผมอ่านเป็นประจำ.. ก็เป็นเล่มนี้ครับ
อ่านหลายรอบมาก.. อ่านง่าย.. เห็นอะไรชัดมากครับ..
แต่ต้องทำใจให้เป็นกลางเสียก่อน.. เพราะหลายเรื่องค่อนข้างจะฝืนกับความรู้สึกของคนทั่วไปครับ..

ชื่อหนังสือ:
ก่อนพ่อตาย 1
ก่อนพ่อตาย 2
ก่อนพ่อตาย 3
ก่อนพ่อตาย 4

เขียนโดย: ชาย กิตติคุณาภรณ์

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

กับอีกเล่มที่ผมเพิ่งตามอ่าน.. เคยแต่ได้ยินชื่อของผู้เขียนมาก่อน..

เสียดาย? คนตายไม่ได้อ่าน โดย : ดังตฤณ

คุณดังตฤณเขียนหนังสือไว้หลายเล่มครับ.. ลองเข้าไปดูรายละเอียดได้ครับ..

http://dungtrin.com/

ไม่รู้จะถูกใจหรือเปล่านะครับ..
แต่สำหรับผม..
ผมว่าวิธีคิดที่ผู้เขียนแต่ละท่านนำมาตีความ นำมาถ่ายทอด.. น่าสนใจมากครับ..
โดยเฉพาะ.. สำหรับตัวผม..
(25-02-2009, 08:57)ลูกแกะ Wrote:
(24-02-2009, 15:12)โฟล์คน้อย Wrote: 10. อยากบอกกับเพื่อนๆในบ้านนี้ว่า :
ข้างล่างเลยครับ..

เพิ่งทราบว่าน้าโฟล์คน้อยชอบ ข้างล่าง

...เหมือนผมเลย....อุอุอุ...เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

น้าหมอนี่.. หลายใจชะมัด..
เดี๋ยวน้าป๊อบปรี้.. ก็น้อยใจหร๊อกกกกกกก..

อิอิ..

(25-02-2009, 10:05)X-TREME Wrote: เสี้ยม?

งงมาก

สบาย ๆครับ.. อย่าคิดมาก..
พอดีน้า ๆเค้าว่าผมชอบจับคู่ให้คนกัดกัน.. เอ๊ย.. หยอกเย้ากันนะครับ..
ผมมันพวกชอบยุแยง.. แต่งแต้ม.. เติมถ้อยความ.. ให้น้า ๆเค้าฟัดกัน..
เค้าก็เลยว่าผมเป็นพวกชอบเสี้ยม ! น่ะครับ..

อิอิ..

(25-02-2009, 11:09)love666 Wrote:

งงมาก

ชื่อสำนักครับ

สำนักเสี้ยมมมมมมม!!

Big Grin

น้าโอ๋.. ตอนนี้ที่แก๊งค์ร่ม..มีข่าวอะไรใหม่บ้างป่ะ..
แอบกระซิบบ้างได้มั๊ยอ่ะ..
ไม่มีข้อมูลใหม่ ๆไว้เสี้ยมเลย....... เหงาปากชะมัด อิอิ..

สงสัยต้องกลับไปเสี้ยมบ้านเต่าเหมือนเดิมดีกว่าาาาาาาาาง.

อิอิ.. รวมเสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมม!!!!!!!!

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
(This post was last modified: 25-02-2009, 12:25 by โฟล์คน้อย.)
25-02-2009, 12:17

(25-02-2009, 12:17)โฟล์คน้อย Wrote: เล่มแรกที่ผมอ่านแนวนี้ คือ หนังสือชื่อ ปรัชญาชีวิต.. ของคาลิล ยิบราน
ถอดความโดย ศ. กิตติคุณ ดร. ระวี ภาวิไล.. ครับ..

อ่านหลายรอบมากครับ.. แต่เสียดายที่หนังสือไม่อยู่แล้ว..

เล่มต่อมา คือ แก่นพุทธศาสตร์ โดย ท่านพุทธทาสภิกขุ

ทั้งสองเล่มนี้ผมใช้เวลาอ่านนานมาก.. ต้องค่อย ๆทำความเข้าใจ.. ค่อย ๆตีความ..

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนหนังสือที่ผมอ่านเป็นประจำ.. ก็เป็นเล่มนี้ครับ
อ่านหลายรอบมาก.. อ่านง่าย.. เห็นอะไรชัดมากครับ..
แต่ต้องทำใจให้เป็นกลางเสียก่อน.. เพราะหลายเรื่องค่อนข้างจะฝืนกับความรู้สึกของคนทั่วไปครับ..

ก่อนพ่อตาย 1
ก่อนพ่อตาย 2
ก่อนพ่อตาย 3
ก่อนพ่อตาย 4

เขียนโดย: ชาย กิตติคุณาภรณ์

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

กับอีกเล่มที่ผมเพิ่งตามอ่าน.. เคยแต่ได้ยินชื่อของผู้เขียนมาก่อน..

เสียดาย? คนตายไม่ได้อ่าน โดย : ดังตฤณ

คุณดังตฤณเขียนหนังสือไว้หลายเล่มครับ.. ลองเข้าไปดูรายละเอียดได้ครับ..

http://dungtrin.com/

ไม่รู้จะถูกใจหรือเปล่านะครับ..
แต่สำหรับผม..
ผมว่าวิธีคิดที่ผู้เขียนแต่ละท่านนำมาตีความ นำมาถ่ายทอด.. น่าสนใจมากครับ..
โดยเฉพาะ.. สำหรับตัวผม..

ทั้งหมดที่น้าโฟล์คว่ามา ผมเคยอ่านอยู่เล่มเดียว คือ ปรัชญาชีวิต ของ คาลิล ยิบราน
อ่านเมื่อนานมากแล้ว ตอนนั้นช่วงวัยรุ่น ก็อ่านแบบไม่ได้คิด ไม่ได้ตีความ ไม่เข้าใจความหมาย...
เห็นว่า คำมันดูเก๋ๆดี แค่นั้น แล้วหนังสือก็หายไป
ถ้ามีตีพิมพ์ใหม่ ก็อยากจะซื้อมาอ่านอีกทีเหมือนกัน

ส่วนเล่มอื่นๆก็ขอบคุณครับ เข้าร้านหนังสือจะได้มองๆหาดู
ล่าสุดที่ผมอ่านแนวนี้แล้วชอบมากๆคือ เดินสู่อิสรภาพ ของ อ.ประมวล เพ็งจันทร์
ก็ไม่เชิงปรัชญาซะทีเดียวหรอกนะครับ กึ่งๆสารคดี กึ่งๆธรรมะด้วย
เป็นเรื่องการเดินทางที่น่าสนใจ น่าติดตามดี ไม่ทราบน้าโฟล์คฯเคยผ่านๆตาบ้างหรือเปล่า

ขอบคุณมากนะครับที่แบ่งปัน
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
25-02-2009, 12:43

ขอบคุณน้าMaew141.. เช่นกันครับที่ช่วยแนะนำหนังสือ..
เดี๋ยวผมจะไปเลียบ ๆเคียง ๆดูเสียหน่อย..

อ้อ.. ลืมบอกไปครับ.. ผมอาจจะสื่อความหมายผิดก็ได้..
หนังสือแนวที่ผมชอบ.. อาจจะไม่ใช่ปรัชญานะครับ..
แต่เป็นเรื่องวิธีคิดมากกว่า.. วิธีคิดแบบตะวันออก..

ผมว่าเราสวนทางกับตะวันตกมากนะครับ..
และทุกวันนี้ทางตะวันตก.. ก็หันมาหาวิธีคิดแบบของเรากันเป็นแถว..

ถ้าเราเข้าใจตัวเรามากขึ้น.. ผมว่ามันเป็นอะไรที่มีความสุขมากนะครับ..

เหตุผลหนึ่งที่ผมชอบหนังสือที่สื่อวิธีคิดของคน..
ก็เพราะผมเชื่อว่าชีวิตคนเรา.. คน ๆนึงจะเดินไปในทิศทางไหน..
ใช้ชีวิตเป็นแบบใด.. จะสุข จะทุกข์..
มันก็อยู่ที่วิธีคิดของคน ๆนั้นนั่นหล่ะครับ..

เราคิดแบบไหน.. ชีวิตมันก็เป็นแบบนั้นหล่ะ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม!!

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
25-02-2009, 13:03

55
ถ้าคุยกันเรื่องนี้ สงสัยจะคุยได้เป็นวัน

ผมเองก็พยายามให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากเหมือนกัน
เพราะเชื่อว่า มันต้องเปลี่ยนวิธีคิด เปลี่ยนความเชื่อ ถึงจะเปลี่ยนพฤติกรรม เปลี่ยนนิสัย แล้วถึงจะเปลี่ยนสันดานได้
ข้อเสียต่างๆของตัวเราจะแก้ก็ต้องแก้กันที่วิธีคิดก่อน

ชีวิตแบบเมืองๆ บางทีสภาพแวดล้อมก็ทำให้ความคิดเราเปลี่ยนไปตามกระแสโดยไม่รู้ตัว
...ไม่รู้ตัว จนบางทีไม่รู้ความต้องการที่แท้จริงของตัวเอง หาเหตุผลต่างๆนานามาอ้างกับตัวเองให้ทำอะไร หรือ ไม่ทำอะไร
อันทีจริง ก็ไม่ผิดอะไร มันก็แค่ ไม่รู้ตัว เท่านั้นเอง

----------

ผมอ่านหนังสือแนวนี้ก็ไม่เยอะมากหรอกครับ ส่วนใหญ่อ่านแล้วไม่จบเล่มเสียมาก
เคยอ่านหนังสือพวก self-help แบบฝรั่ง ก็เห็นว่า มีเนื้อหาแนวๆเดียวกัน และก็ค่อนไปทางโลกย์ๆ

เห็นหนังสือที่น้าโฟล์คแนะนำมา ถึงขนาด "อ่านหลายรอบมาก" นี่ เลยทำให้ผมสนใจเป็นพิเศษ
เพราะส่วนตัวแล้ว อ่านอย่างมากก็สองรอบ...
25-02-2009, 13:17

เหตุผลที่ผมอ่านหลายรอบ.. มันไม่ได้มีอะไรมากหรอกครับ..
เพียงแต่ผมมักจะฉุกคิดกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัว..
ว่าเรื่องบางเรื่อง.. มันก็เหมือนกับที่หนังสือบอกไว้..
ผมยอมรับว่า.. หลาย ๆครั้ง.. บางเรื่องในหนังสือ.. ก็ช่วยเตือนสติผมได้..
ผมเลยค่อนข้างจะหยิบบ่อยมากกว่าหนังสือเล่มอื่น..

จริง ๆแล้ว.. ผมเชื่อว่าทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้มันไม่ใช่เรื่องบังเอิญ..
เรามีสิ่งที่ติดตัวมาตั้งแต่เราเกิด..
เหตุผลเดียวที่เราจะสามารถกำหนดอะไรเองได้..
เพื่อที่จะได้ไม่ต้องพลั้งทำอะไรไปตามสิ่งที่ติดตัวเรามา..
คือ เราต้องขัดเกลาวิธีคิดของเรา.. ใจของเรา..
และท้ายที่สุด.. เพื่อที่เราจะได้วาง.. ว่าง..

ถ้าเราวางได้.. เราจะไม่มีอะไรเลย.. และจะไม่มีอะไรตามติดเราไปอีก..

ผมบอกตามตรงนะครับ.. ผมเชื่อในเรื่องความว่าง..
และถ้าวันนึง.. อะไรต่อมิอะไรเข้าที่เข้าทาง..
ผมจะฝึกกับเรื่องเหล่านี้..

ผมก็เลยชอบอ่านหนังสือแนวนี้.. อย่างน้อยก็เป็นการทำความเข้าใจ..
และฝึกตัวเองอยู่ในที..

อย่าเพิ่งหาว่าผมเพี้ยนซะ่ก่อนนะครับ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมม!!

25-02-2009, 13:41
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
"เสียดายคนตายไม่ได้อ่าน" ดีมากครับ เคยอ่านตั้งแต่ยังไม่ออกเป็นหนังสือเลยครับ ในเวปของดังตฤณ ตั้งแต่นั้นมา ความคิดเปลี่ยนเลย....
25-02-2009, 14:10

อืม... ท่าทาง อีกหน่อย ท่านเจ้าสำนักจะไปถือเพศบรรพชิต นะครับนี่ ..หุหุ

ส่วน "เสียดายคนตายไม่ได้อ่าน" นี่ เห็นบ่อยมาก เห็นนานมาก แต่ไม่เคยคิดจะหยิบขึ้นมาเลย
แต่น้าโฟล์คแนะนำ แถมน้าเล็กยืนยัน คงต้องไปพลิกดูนานๆหน่อยละ (แล้วค่อยคิดอีกที)
(This post was last modified: 25-02-2009, 16:28 by Maew.)
25-02-2009, 16:28

Forum Jump: