Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การเลือกซื้อกีต้าไฟฟ้ามือสอง
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
การเลือกซื้อกีต้าไฟฟ้ามือสอง
สวัสดีครับ

ผมอยากทราบว่า ถ้าเราจะเลือกซื้อกีต้าไฟฟ้ามือสองซักตัวนึงจากคนที่เราไม่รู้จัก
เราต้องตรวจสอบอย่างไรบ้างครับ ถึงจะทราบว่าเราไม่โดนหลอกขาย?

ผมได้เห็นกะทู้เก่าๆของน้า pood เคยถึงขนาดถอดคอออกมาดูเลยทีเดียว
(ซึ่งจริงๆแล้ว.......ถึงเจ้าของเค้าจะให้ถอดออกมาผมก็ดูไม่ออกอยู่ดีว่ามันปลอมหรือไม่)
นอกจากนี้ยังมี....น้า merlot ได้พูดไว้ว่าการจะซื้อกีต้ามือสอง ถ้าไม่มีความรู้ที่แน่นพอ ต้องระวังให้มาก
น้า littleฯ ก็เคยให้ความเห็นไว้อีกว่ากีต้าที่ถูก ?ยำ? นั้นดูออกยากมาก

ที่ถามเพราะว่า ผมเห็นในเวบกีต้าไทย มีกีต้าไฟฟ้ามือสองจำนวนมหาศาลออกมาขายกันทุกวัน
สภาพตามรูปที่เค้าแนบมาก็ดูสวยงาม
ที่สำคัญ (สำหรับผม) คือ...ราคาก็ต่ำกว่ามือ 1 อยู่มากเหมือนกัน

ผมสนใจ Fender น่ะครับรุ่น American Standard ซึ่งจะถูกกว่ามือ 1 อยู่ร่วมหมื่นเลยครับ
(ขายกันในนั้นประมาณ 26000-29000)

และก็มี Fender made in Japan ที่อยู่ในระดับราคา 15000-17000 อยู่ด้วย
(ภาพแนบสวยงามอีกเหมือนกัน)

สนใจน่ะครับ แต่ก็กลัว เพราะเงินไม่ใช่น้อยๆเลย (เก็บตังค์มา 3 ชาติ)
เลยอยากถามวิธีการเลือกหรือตรวจสอบจากน้าๆ น่ะครับ
ขอบคุณครับ
19-02-2009, 14:01
Find Like Post Reply
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
RE: การเลือกซื้อกีต้าไฟฟ้ามือสอง
ง่ายมากน้าเดียฯ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3418

ตามลิ้งนี้เลย

ซื้อต่อน้าแป้งดิน้าแป้งขายอยู่นี่ ของน้าแป้งน่าะชัวร์ แต่อาจมี Kitty แถมให้ ลองโทรถามน้าแป้งดู

ปล. งวดหน้าอย่าลืมส่งส่วยนะ Big Grin
If heart is empty, brain doesn't matter.

19-02-2009, 14:48
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: การเลือกซื้อกีต้าไฟฟ้ามือสอง
(19-02-2009, 14:48)love666 Wrote: ปล. งวดหน้าอย่าลืมส่งส่วยนะ Big Grin

เอามาเผื่อผมด้วยนา..
19-02-2009, 15:06
Website Find Like Post Reply
VIP member

ผมเห็นแล้วครับน้าโอ๋
น้ำลายหยดติ๋งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แต่เสียอย่างเดียว
..
..
..
..
..
..
..
กลัวตอนลอกสติ๊กเกอร์คิตตี้ออกมาแล้ว....ตรา Fender จะหลุดออกมาด้วย
เย้ยยยย พูดเล่นค้าบบบ Tongue
...
เสียอย่างเดียว....คือผมอยากซื้อผ่อนอ่ะดิน้าโอ๋
(แบบว่าอยากได้เร็วๆแต่ไม่มีเงินก้อนอ่ะคับ)
เห็นมีร้านมือสองร้านนึงในกีต้าไทยให้ผ่อนได้ แถมดอกฯไม่สูง

ส่วนกีต้าของน้าแป้งก็ได้แต่ภาวนาว่า อีก 4 เดือน มันยังไม่ไป (ไม่ได้แช่งให้ขายไม่ออกนะครับ Rolleyes )
(ยังไม่ไปทั้งกีต้าของน้าแป้งเอง และกีต้าตัวที่น้าแป้งจะเอาเงินจากการขายตัวนี้มาซื้อ)
ถึงตอนนั้นล่ะผมจะติดต่อไปหาน้าแป้งแน่ๆ

ซิกๆๆๆๆๆๆๆ ฮือออออออออออออออออ (T_T)

ปล.1 เรื่องส่วยไม่ต้องห่วงครับน้าโอ๋ ถ้าศุกร์นี้ผมไป..ต้องมีติดไม้ติดมือไปแน่นอน
ปล.2 กริดก็ต้องไปแย่งชิงกะน้าโอ๋เอาเองแล้วล่ะ Tongue

ปล.3 ผมยังอยากทราบวิธีตรวจสอบและเลือกกีต้าไฟฟ้ามือสองอยู่นะครับ
(This post was last modified: 19-02-2009, 15:11 by dear709.)
19-02-2009, 15:08
LittleNomad Offline
un-assignment

การเลือกซื้อกีต้าร์ไฟฟ้ามือสอง...
พูดกันตามจริงแล้ว โดยทั่วไปมันดูยากมาก ๆ ครับว่า... ปลอม-ไม่ปลอม!... ยำ-ไม่ยำ!...

ฉะนัันถ้าน้าdearเจ็ดร้อยเก้า จะซื้อหากีต้าร์ไฟฟ้ามือสอง ก็ต้องเช็คประวัติคนขายให้ถี่ถ้วนครับ...
ผมเชื่อว่าน้าฯ คงไปด้อม ๆ มอง ๆ ในเว็บกีต้าไทย... ในนั้นนอกจากเรื่อง ปลอม-ไม่ปลอม...ยำ-ไม่ยำ แล้วยังต้องระวังเรื่อง เงินไป-ของไม่มา ด้วยนะครับ!!!! เพราะเห็นกระทู้ก่นด่าตามล่ากันด้วยกรณีหลังนี้ไม่น้อย!!!!...

...คำแนะของน้าloveหกร้อยหกสิบหก ก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ...
คือใจเย็น รอสอยต่อจากเพื่อน ๆ สมาชิกบ้านสีฟ้าของเราบางคน (เน้นว่า "บางคน" คือสมาชิกตัวจริงเสียงจริงและเชื่อถือได้ -เท่านั้น... เนื่องจากปัจจุบัน มีเพื่อนสมาชิกใหม่ ๆ ซึ่งผมเชื่อว่า บางคน ก็เข้ามาเพื่อซื้อเพื่อขาย-เท่านั้น!!!)

...ผ่อนกะน้าแป้ง...
ยอแกสักหน่อย...มอมแกสักนิด...
แล้วชมว่า "นางแมวไม่มีปาก" เป็นตัวการ์ตูนที่งดงามที่สุด...
บางทีแกอาจจะยอมให้ผ่อนโดยไม่คิดดอกเบี้ยก็ได้...Big Grin
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 19-02-2009, 15:27 by LittleNomad.)
19-02-2009, 15:24
AVBestBuy.com Offline
Member

ผมเคยเกือบจะซื้อ Music Man EVH อยู่ตัวหนึ่ง
คนขายบอกว่า สภาพเดิมๆ
แต่ผมไปพบรูปเก่าๆ ตอนที่เขาซื้อต่อมาในราคาถูก (ก่อนที่จะขายแพง)
เป็นกีตาร์ที่ถูกถอดออกมาเป็นชิ้นๆ อย่างหมดจด

ตั้งแต่นั้น ผมเลิกคิดซื้อของมือสองในกีตาร์ไทยไปเลยครับ Sad
19-02-2009, 15:32

(19-02-2009, 15:32)AVBestBuy.com Wrote: ผมเคยเกือบจะซื้อ Music Man EVH อยู่ตัวหนึ่ง
คนขายบอกว่า สภาพเดิมๆ
แต่ผมไปพบรูปเก่าๆ ตอนที่เขาซื้อต่อมาในราคาถูก (ก่อนที่จะขายแพง)
เป็นกีตาร์ที่ถูกถอดออกมาเป็นชิ้นๆ อย่างหมดจด

ตั้งแต่นั้น ผมเลิกคิดซื้อของมือสองในกีตาร์ไทยไปเลยครับ Sad

มิน่า...
กระทู้ Music Man EVH ที่น้าพจน์ ประกาศหาเนื้อคู่นั้น ผมก็ตามอ่านอยู่... ยังแปลกใจว่าอยู่ ๆ น้าฯ ก็ประกาศไม่สนใจขึ้นมา!...Big Grin

อ้อ...เมื่อตอนสาย ๆ ผมสั่ง "fx.ไอ้หนู" กะ cable bulk Canare GS6 สี ๆ ไปแล้วนะน้าฯ...Cool
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 19-02-2009, 15:50 by LittleNomad.)
19-02-2009, 15:40
AVBestBuy.com Offline
Member

ผมไม่สบายใจจริงๆครับ
มันหมดความไว้เนื้อเชื่อใจไปโดยสิ้นเชิงเลยครับ
เพราะคนที่ขาย ก็เป็นสมาชิกแบบลงทะเบียน
และก็ขายของอยู่สม่ำเสมอ
ไม่รู้จริงๆว่า ผมจะเชื่อใจใครในนั้นได้อีกครับ Sad
19-02-2009, 15:49

(19-02-2009, 15:49)AVBestBuy.com Wrote: ผมไม่สบายใจจริงๆครับ
มันหมดความไว้เนื้อเชื่อใจไปโดยสิ้นเชิงเลยครับ
เพราะคนที่ขาย ก็เป็นสมาชิกแบบลงทะเบียน
และก็ขายของอยู่สม่ำเสมอ
ไม่รู้จริงๆว่า ผมจะเชื่อใจใครในนั้นได้อีกครับ Sad

ครับ...โลกมนุษย์มักเป็นเช่นนี้...

...พูดเรื่อง ปลอม-ไม่ปลอม...ยำ-ไม่ยำ
ผมว่า... ยอมมีลอยด่าง ๆ ดวง ๆ จากสติ๊กเกอร์นางแมวไม่มีปาก ดีกว่าไปเจอกรณ๊แบบน้าพจน์...-ใช่ไหมครับน้าdearฯ...
(This post was last modified: 19-02-2009, 15:53 by LittleNomad.)
19-02-2009, 15:52
VIP member

ครับน้า littleฯ
อ่านของน้า AVBestBuy.com ก็รู้สึกกลัวๆขึ้นมา (มากกว่าเดิมอีก)

งั้น....ถ้าเราจะซื้อมือสองที่เค้าขายในร้านล่ะครับ
แบบร้านที่ชั้นใต้ดินห้างฟอร์จูนฯ
หรือร้านตรงสถานีรถไฟฟ้าพญาไท
(ชื่อมันคล้ายกันเลยจำไม่ได้ครับ ว่าตรงไหนชื่อร้านอะไร)

แบบนี้ยังเสี่ยงพอๆกับในเวบกีต้าไทยไหมครับ?Sad
(จริงๆแล้วถ้าไม่ซื้อกับตัวแทน มันก็คงเสี่ยงหมดละนะครับ)

ตรวจสอบก็ยาก เลือกซื้อก็ยากนะครับ เฮ้อออออ Sad
19-02-2009, 16:35

Forum Jump: