Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การเลือกซื้อกีต้าไฟฟ้ามือสอง
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: การเลือกซื้อกีต้าไฟฟ้ามือสอง
ถ้าเป็นร้านฯ มือสอง...... พูดยากครับ!...
เพราะร้านค้า... ยังไงก็เป็นร้านค้า... ปรัชญาพืันฐานคือ "ขาย" - - ส่วนจริธรรมจรรยา นั่นก็ต้องว่ากันเฉพาะร้าน ๆ ไป...
คือเขาอาจไม่ได้ตั้งอกตั้งใจปลอมหรือยำ... แต่ต้นทางที่เขาได้มา เป็นแบบนั้น ก็ย่อมต้องขายแบบนั้น...

...ความเห็นส่วนตัว สำหรับผม...
ผมไม่ซื้อของมือสองจำพวก "กีต้าร์ไฟฟ้า" - "รถ" - "กล้อง" ต่อจากคนที่ไม่ใช่เพื่อนหรือคนรู้จักครับ...
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็มิได้หมายความมันจะได้แต่ของไม่ดีนะครับ... เพราะบ่อยครั้งที่ของมือสองดี ๆ ก็มีหลุดมาให้เห็นเหมือนกัน...

...น้าdearฯ บอกว่ามีงบใกล้ 30k สำหรับ Fen. American Standard ผมว่า... ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ เสาะหา... มือหนึ่ง หรือมือสองดี ๆ ไม่ไกลเกินเอื้อมครับ...
...ขอเสริมเรื่อง "ยำ"...

สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้ามือสอง...
กรณีจำกัดความว่า "ยำ" เป็นการเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ หรือใส่อะไรบางอย่างเพิ่มเติมเข้ามา เพื่อให้ได้คุณภาพเสียงตามต้องการ - - กรณีแบบนี้ การ "ยำ" ก็เป็นเรื่องอาจจะยอมรับได้...

ครับ... หากน้าdearฯ ผมคิดว่าบางกรณี - - ถ้าเจ้าของเดิมเขา "ยำ" มาได้ตรงรสนิยม ก็น่าจะลองพิจารณาดู..
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 19-02-2009, 17:05 by LittleNomad.)
19-02-2009, 16:51
Website Find Like Post Reply
tha123 Offline
Member

RE: การเลือกซื้อกีต้าไฟฟ้ามือสอง
น้า ถ้าซื้อจากผมไม่ต้องหว่งยำทุกตัว 5 5 5
ไม่ยำไม่ใช่น้าต๊ะ 5 5 5 Big Grin Big Grin Big Grin
ตอนนี้ก็กำลังยำ เปลี่ยน Pickup ตัว Classic 60 MEX
เอา TEX MEX จาก Jimmie Ray มาใส่ เสร็จแล้วเดี๋ยวค่อยจำอวดให้ฟัง ฮิ ฮิ
(This post was last modified: 19-02-2009, 18:16 by tha123.)
19-02-2009, 18:12
Find Like Post Reply

ฮ่า-ฮ่า-ฮ่า... - - น้าต๊ะตองห้า ร้านยำรำขะนาด...

ครับ... ก็ขนาดกีต้าร์โปร่ง น้า ๆ บางคนไม่เพียงเซ็ทอัพปรับแต่ง แต่ยังคิดเปลี่ยน nut เปลี่ยน saddle เปลี่ยน pins ให้เป็นงาเป็นกระดูกวัวเป็นกระดูกควาย เล้ย!!!.. ผมเองก็เพิ่งสั่ง pins ทำจากไม้ snakewood และไม้ ebony มาใช้... - - นี่ไม่ต้องเอ่ยถึง การเจาะสีข้างเจาะตูด เพื่อติด pre.

กีต้าร์ไฟฟ้าของผม ถ้าเสียงไม่ถูกใจ ก็ยำ ๆ เกือบทุกตัวเหมือนกันครับ...
อย่างตอนนี้ ที่ไม่โดนยำ ก็มีเพียง Lucille เพราะพอ set-up ใหม่เสร็จ เสียงก็โดนใจโดยไม่คิดว่าต้องไปทำอะไรมากไปกว่านี้...
...ส่วนตัวอื่น ๆ ก็แค่เปลี่ยน c และไล่กราวด์, มีเพียง BFG ที่ยำอย่างไม่เกรงว่าจะราคาตก เพราะไม่คิดขาย เลยเจาะรูบนตัวกีต้าร์ ฝัง booster EMG PA-2 ใส่ให้สนั่นสะใจ และกำลังจะสั่ง PU P90 ของ Seymour มาเปลี่ยนแทนตัวเดิม...

...น้าต๊ะตองห้า ครับ...
เมื่อตอนเย็น ๆ ผมได้รับ Zen ในซองยาแก้แพ้ฯ โรงพยาบาลวิภาราม เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ...Big Grin
ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ...
(...ยาตัวที่เป็นโลหะชุบโครเมี่ยม มีเกลียวและแหวนหกเลี่ยม ตรงท้ายเป็นพลาสติกสีดำ มีรู 2 รู - - เอาไว้ทำอะไรครับ?)
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 19-02-2009, 18:49 by LittleNomad.)
19-02-2009, 18:43
Member

เอาไว้ใส่ LED ให้สวยๆ ครับ เอา พลาสติกดำที่มีรูเล็กๆ สองรูออก ยัด LED ลงไป เอาพลาสติกดำๆ ปิดให้ ขา LED โผล่มา ครับ
แผ่น Print แผ่นเล็กๆ ให้น้าบัดกรี R 3.3K กับ ขา LED ได้ง่าย เพราะถ้าใช้ไอ้เบ้านั้ จะยึด LED ติดกับตัว Case เลย
(This post was last modified: 19-02-2009, 19:30 by tha123.)
19-02-2009, 19:22

(19-02-2009, 19:22)Tha1234 Wrote: เอาไว้ใส่ LED ให้สวยๆ ครับ เอา พลาสติกดำที่มีรูเล็กๆ สองรูออก ยัด LED ลงไป เอาพลาสติกดำๆ ปิดให้ ขา LED โผล่มา ครับ

..ฮ่า-ฮ่า-ฮ่า...
ดูสิความโง่เขลา... ผมนั่งคลำนั่งนึกอยู่เป็นนานเลยว่ามันเอาไว้ทำอะไรหว่า?!??...
ถึงบางอ้อ! ก็เมื่อได้อ่านคำตอบนี้แหละ...Big Grin
น้าฯ นี่กระจุ๊กกระจิ๊กไฮเทคดีจังครับ...
ปกติผมก็เล่นแค่เจาะรู แล้วดัน LED ให้มันโผล่ขึ้นมา... เมื่อต้นเดือนก็เพิ่งได้รับบริจาคกรอบยางมาจากน้านรินทร์ แห่ง nxgeneration มาใช้ให้ดูทันสมัย... พอมาเจอ mount ใส่ LED ของน้าต๊ะตองห้า สงสัย fx. ตัวนี้คงหน้าตาหล่อเหลาเอาเรื่อง...Cool
ขอบพระคุณครับ.
19-02-2009, 19:31
Member

ยำเสร็จแล้ว น้า ตัวนี้สั่งจาก Ebay เป็นชิ้นๆ Body เก่าโทรมมา เลย แ ต่คอสภาพดี เลยเก๋าๆ หน่อย (ไม่แนะนำให้คนอื่นๆ ทำตาม
เพราะเสร็จเป็นตัวแล้ว คิดราคาเผลอๆ เ พิ่มตังค์ นิดหน่อย ซื้อตัวใหม่ได้ 5 5 5) เดิมใส่ Little 59, Alnico 2, Little JB แตพักหลังเสพติดเสียงจี๋
เลยจับ ชุด TEX MEX ลง เพราะมันอยู่กับ คอขาวแล้ว แหลมเปี้ยว เข็ดฟันมาก ย้ายมาให้ Rosewood เก็บปลายแหลม ส่วนตัวเดิม เอาชุด
American Series มือสอง ได้มาไม่แพงใส่ เลยหวานเรียบร้อยพองาม
อ้อ Knob ขาวหมดพอดีเด๊๋ยวว่างค่อยไปซื้อ
(This post was last modified: 19-02-2009, 19:50 by tha123.)
19-02-2009, 19:49

สงสัยต้องตั้งสมญานามให้น้าต๊ะตองห้า...ว่า "เจ้าพ่อคลังแสงจรยุทธ" ซะแล้วกระมัง...ฮ่า-ฮ่า-ฮ่า...

น้าฯ...strat. ตัวดำ อย่าไปติดสติ๊กเกอร์อุลตร้าแมน ให้ดูกุ๊กกิ๊กเหมือนน้าบางคนที่คลั่งนางแมวไม่มีปาก... - - น้าฯ สั่ง parts ดุ ๆ จากนี่มาสวมเลย...
http://www.creepypewter.com/guitarstuff.html
(This post was last modified: 19-02-2009, 19:56 by LittleNomad.)
19-02-2009, 19:54
Member

อ้อ ลืมบอกไปมันคือรุ่น Classic 60 Made in Mexico แต่ไม่น่าใช่แล้ว REmade in Thailand จริงๆ แล้ว วัตถุดิบ คือ BODY Neck
นี่ ไปจาก อเมริกา ไปทำสี ประกอบ ใช้ค่าแรงถูกๆ ที่ Mexico ครับ เพื่อทำารุ่นราคาปานกลางมาไว้ในตลาด แต่คนไทย นิยม
ของยี่ปุ่น ที่มีสารพัดรุ่น แปลกๆ มือสองนี่ ประกาศขายบางตัวดูดี แต่ไม่กล้าซื้อ มันดีเกินไป 555
http://www.fender.com/products//search.p...at=classic
19-02-2009, 20:08
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
เม๊กซิโก โอเคมั้ยครับ
(ถามเผื่อไปถึงญี่ปุ่นด้วย)
อยากทราบความเห็นน่ะครับ เผื่อผมจะมีทางเลือกในระดับราคาอื่นๆ
เห็นมือสองของ 2 ประเทศนี้มันถูกดี Tongue (ไอ้ผมก็หาของถูกอยู่เรื่อย)

แล้วเห็นในเวบกีต้าไทยอ่ะครับ
มี Jim Root Signature Telecaster มาขายอยู่ 26000!!!!!!!!!!
(ตัวที่เคยคุยกันในกะทู้ "ความแตกต่างระหว่าง Strat กับ Tele" อ่ะครับ)

โอ๊ยยยย ยั่วยวนมากมายอ่ะครับ
น้าอ้วนสนใจไหมครับ น่าจะเข้าทางเพราะผมดูว่ามันเกรี้ยวกราดเหมาะกับน้า Big Grin
แต่รู้สึกว่ามันจะทำในเม๊กซิโกครับ
ดูจากรูปแล้วงานดูดีเชียว เสียงก็หนักเร้าใจ

และแล้ว....ผมก็ยังพยายามหากีต้ามือสองกันต่อไป
เลือกยังไงว้าาาาาาาาาาาา Sad
20-02-2009, 10:04

ตัว Tele. Jim Root ผลิตใน Mexico ผมเคยไปลองเล่น ๆ เมื่อหลายเดือนก่อน ดูเหมือนราคาป้ายจะตั้งไว้สามหมื่นต้น ๆ
สำหรับความรู้สึกส่วนตัว ผมว่ามันปรับได้ไม่กว้างนัก คือออกเสียงเกรี้ยวกราดตามแบบฉบับ PU ของ EMG ผมเลยไม่ชอบเท่าใดนัก...

เท่าที่เคยจับ ๆ คลำ ๆ Fender Mexico งานก็ไม่ขี้เหร่นัก สุ้มเสียงก็ ok. ยังเคยคิดจะซื้อมาโมฯ เลยครับ... แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจแล้ว กะว่าจะซื้อชิ้นส่วน body, neck, ฯลฯ มา DIY เลียนแบบน้าTha1234 ดีกว่า... เพราะจะได้ยำให้ระห่ำไปเลย...ฮ่า-ฮ่า-ฮ่า...
ส่วนพวก Fender Japan ผมแทบไม่เคยได้สัมผัสครับ...

เรื่อง Fender นี่ต้องให้เซียนพันธุ์แท้อย่างน้าpood, น้าYodchuฯ, น้าว่อง, หรือน้าเอก, มาช่วยไขคำตอบอีกแรงครับ...
20-02-2009, 10:31

Forum Jump: