Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
birch กับ maple เหมือนหรือต่างกันอย่างไร?
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
birch กับ maple เหมือนหรือต่างกันอย่างไร?
อย่างทราบความต่างระหว่างไม้birch กับ mapleครับ
ไม่ทราบว่าให้เสียงเหมือนหรือต่างกันอย่างไร
เพราะเห็นไม้birchในกีต้าร์บางตัวก็ปรากฏลายเสือเหมือนกับmapleจนดูไม่แน่ใจหากไม่อ่านสเป็ค
และผมก็เคยลองเล่นกีต้าร์ที่ทำจากไม้birchเป็นกีต้าร์คลาสสิคของยามาฮ่ารุ่นไดนามิคสุ้มเสียงดีที่เดียวดูที่แรกก็คิดว่าเป็นไม้mapleเหมือนกันแต่พอไปดูสเป็คก็ปรากฏว่าเป็นไม้birch ส่วนเสียงผมก็คิดว่าใกล้เคียงmapleมาก
แล้วเหตุใดกีต้าร์รุ่นใหม่ๆจึงไม่นิยมใช้ไม้birchผลิตครับ
ผมพบแต่ในกีต้าร์รุ่นเก่าๆเช่นยามาฮ่า ฮาโมนี
ส่วนรุ่นใหม่ที่พบผมก็เช่นมาร์ตินรุ่นหนึ่งใช้ red birch ขายราคาเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน
ส่วนยี่ห้ออื่นที่พบปรากฏว่ามันเป็นกีต้าร์รุ่นล่างๆ
ตกลงไม้birchมันเป็นอย่างไรกันแน่ครับเหตุใดจึงไม่ค่อยนิยมนำมาผลิตกีต้าร์ในสมัยนี้ครับ
(หรือว่ายังผลิตอยู่เพียงแต่ผมไม่รู้เอง)
รบกวนขอความรู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
13-02-2009, 10:04
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: birch กับ maple เหมือนหรือต่างกันอย่างไร?
Birch เป็นไม้ในตระกูลเดียวกับ oak ครับ เนื้ออ่อนกว่า maple เยอะ นิยมใช้ทำตู้แอมป์และตู้ลำโพง ในยุคก่อน 70's กลองส่วนใหญ่ก็ทำจาก birch แต่เขาใช้ laminate นะครับไม่ใช่ solid

ในยุคก่อนสงครามนั้นมีการใช้ birch มาทำกีต้าร์ราคาถูกหลายเจ้า Gibson ก็เคยใช้ birch แทน maple ในรุ่นถูกๆ ส่วนในปัจจุบันนั้นน่าจะมี Martin SWD Red Birch อยู่รุ่นเดียวมั้งครับ

ที่เขานิยมใช้ birch ทำตู้ลำโพงเพราะมันจะบูสต์เสียงเบสและเสียงแหลมแต่มันก็มีข้อเสียคือมันจะดูดซับเสียงมากกว่า maple ทำให้เสียงไม่ค่อยดังถ้าเอามาทำกีต้าร์โปร่งครับ
13-02-2009, 11:37
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
hidden
ไม้ birch ราคาถูกกว่า Mahogany ในกีต้าร์ Garrison

แต่พอลองเล่นก็อ๋อครับ เสียงประมาณ Queensland maple
13-02-2009, 14:56
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: birch กับ maple เหมือนหรือต่างกันอย่างไร?
ขอบคุณครับ
งั้นในช่วงสงครามโลกที่มีการใช้ไม้birchทำกีต้าร์กันมากก็เป็นเพราะข้าวยากหมากแพงใช่มั้ยครับ
เขาถึงผลิตกีต้าร์ไม้birchซึ่งเป็นไม้ราคาถูกในสมัยนั้น
อย่างกีต้าร์ในตระกูลharmonyก็ใช้ไม้birchเสียส่วนใหญ่
มันไม่เกี่ยวกับเสียงหรือความนิยมในสมัยเลยใช่มั้ยครับ?
แต่ผมก็เคยได้ฟังเสียงกีต้าร์ยี่ห้อharmonyที่ฝรั่งใช้เล่นผมว่าเสียงไม่เลวเลยทีเดียว
แล้วผมว่าผมชอบด้วยละครับ...
13-02-2009, 18:35

Forum Jump: