Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ว่าด้วยกล้องถ่ายภาพ รูปภาพและศิลปะที่เกี่ยวข้อง
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ว่าด้วยกล้องถ่ายภาพ รูปภาพและศิลปะที่เกี่ยวข้อง
ไม่เพียงแต่ภาพกีตาร์ที่สวยงาม นางแบบที่น่าหลงใหล หรือทิวทัศน์ที่น่าท่องเที่ยว
บ้านสีฟ้าน่าจะมีห้องสำหรับพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์และความรู้เกี่ยวกับกล้องชนิดต่างๆ ศิลปะการถ่ายภาพ ให้ออกมาน่าดูน่าชม และน่าลอง...
เชื่อว่าสมาชิกหลายท่านที่นี่มีความชำนาญในเรื่องการมองตามรูดูตามช่อง ยลและกดภาพออกมาได้สวยงาม ขอเชิญพูดคุยให้เพลิดเพลินและแตกฉาน แล้วแต่ท่านใดอยากจะตั้งหัวข้อสนทนานะครับ

* หากใครจะหยิบยกรูปภาพใดออกมาวิจารณ์ในเชิงสร้างสรรค์
ก็หวังว่า เจ้าของภาพและผู้ถ่ายภาพคงให้ความยินยอมนะครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 10-02-2009, 01:11 by povation.)
09-02-2009, 23:02
Website Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: ว่าด้วยกล้องถ่ายภาพ รูปภาพและศิลปะที่เกี่ยวข้อง
Smile งานนี้พี่อ้วนน่าจะเป็นโต้โผได้นะครับ ผมชอบไปอ่าน Blog ของแก รูปสวยมากๆเลย Smile

ส่วนผมก็เป็นอีกคนที่ชอบการถ่ายรูป ตอนนี้ติดเลนส์ Fix เอามากๆ ไม่สะดวกเลย แต่รูปที่ได้มันสะใจไงก็ไม่รู้!!@
[Image: myworkspace.jpg]
10-02-2009, 01:09
Find Like Post Reply
Bisio Offline
Junior member
**

RE: ว่าด้วยกล้องถ่ายภาพ รูปภาพและศิลปะที่เกี่ยวข้อง
ขอสนับสนุน และดำเนินตามเจตนารมณ์ของน้าป๋อครับ...
ขอแจม 1 ภาพครับ... อิอิ... Tongue

Jazz Loose @ Pai Post Studio & Gallery...
[Image: IMG-0966-Re.jpg?et=okjU3fuuK1DjYe1KLGyaog]
10-02-2009, 01:13
Roundback

โอว..เห็นแล้วอยากนั่งอยู่ข้างๆมุมมืดในห้องนั่นเลยเชียว
แต่เสียดายที่ในภาพไม่เห็นใบหน้ามือกลอง
All I Have
(This post was last modified: 10-02-2009, 01:38 by povation.)
10-02-2009, 01:37
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

ชอบแสงครับ
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

10-02-2009, 01:53
Roundback

(10-02-2009, 01:53)myakira Wrote: ชอบแสงครับ

ใช่ครับหนูมาย
แสงสว่างย่อมนำทางสู่ความสำเร็จ
All I Have
10-02-2009, 02:34
LittleNomad Offline
un-assignment

(10-02-2009, 01:09)yodchula Wrote: Smile งานนี้พี่อ้วนน่าจะเป็นโต้โผได้นะครับ ผมชอบไปอ่าน Blog ของแก รูปสวยมากๆเลย Smile

ส่วนผมก็เป็นอีกคนที่ชอบการถ่ายรูป ตอนนี้ติดเลนส์ Fix เอามากๆ ไม่สะดวกเลย แต่รูปที่ได้มันสะใจไงก็ไม่รู้!!@

...ขอบคุณที่ชงครับน้าYodchuฯ...
แต่ผมขอเป็นใต้โผ ก็แล้วกัน... แค่คอยช่วยแสดงความคิดเห็นและแนะนำอะไรเล็ก ๆ น้อยที่พอจะแนะนำได้ -ดีกว่านะครับ...

...ตอนนี้บอกตามตรง เบื่อถ่ายรูปมาก ๆ
อยากพักแล้วเอาเวลามาหาความสุขที่เหินห่างไปนานอย่างเล่นกีต้าร์มากกว่า...

สำหรับเรื่องเลนส์ fix.
...น้าYodchuฯ ทู่ซี้ปล้ำกับมันอีกสักพัก ให้มันเหมือนกับเป็นส่วนหนึ่งของการมองของเรา เมื่อชินแล้วก็จะชำนาญจนลบความว่าไม่สะดวกออกไปจากพจนานุกรมส่วนตัว...Big Grin

ภาพที่ได้จากเลนส์ fix. ไม่ต้องเอาไปเปรียบกับเลนส์ zoom - - มันหม่ำขาดไม่เหลือกระดูก!!!!... แต่...หลัง ๆ หลายปีมานี้ถ้าไม่ใช่งานใหญ่จ่ายเงินดี ผมก็ไม่ค่อยใช้ เลนส์ fix. สักเท่าใดนัก...
โธ่...สะพายแบกเลนส์ทีละ 6-7 ตัว เดินทางไกลไปถ่ายรูป ...คิด ๆ ดู มันเหมือนกุลีดี ๆ นี่เอง (แค่เจอเลนส์ 300mm. 2.8 ตัวเดียวก็อึหักในจนแทบถ่ายไม่ออกแล้วคร้าบ!) ....Sad

[Image: myanmar-3.jpg]
ถ่ายด้วย Nikon D200, เลนส์ AF 180mm 2.8 ED
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 10-02-2009, 02:42 by LittleNomad.)
10-02-2009, 02:38
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
ส่งเข้าประกวดด้วยคนครับ

Attached Files Image(s)

10-02-2009, 08:31
Maew Offline
Senior member

ตัวผมเอง เล่นกล้องตามบุญตามกรรมอยู่ช่วงหนึ่ง หลังๆเวลาน้อยลงไป ได้ไปเที่ยวไกลๆปีละครั้ง สองครั้ง บวกกับลูกอ่อน เลยหันมาสนใจอย่างอื่นแทน ล่าสุดก็คือกีต้าร์นี่แหละ
ถ้าประสบการณ์ผมพอจะแลกเปลี่ยนได้ก็ยินดีครับ

ส่วนตัวแล้วผมชอบภาพแนว Still Life กับ Portrait ก็จะขอพูดถึงภาพแนวนี้เยอะหน่อยละกันครับ

ภาพแนว Still Life นั้น มีที่มาจากงาน Painting ของยุโรป แปลตรงตัวก็คือ "ชีวิตที่หยุดนิ่ง"
จะเป็นลักษณะภาพของสิ่งของมาวางบนโต๊ะ
ถ้าใครดูภาพวาดสีน้ำมันบ่อยๆจะเห็นภาพลักษณะนี้เยอะมาก เช่น ภาพแจกันดอกไม้ หรือ ถาดผลไม้
การถ่ายภาพลักษณะนี้ให้ออกมาดีนั้น เรียกว่าต้องใช้ทักษะเยอะมากครับ
ตั้งแต่ การเลือกสิ่งของ, การจัดวางตำหน่ง, การให้แสง, การจัดความสมดุลย์ในภาพ
ภาพเขียนที่โด่งดังมากมายในช่วงคริสตวรรษที่ 16-19 จะเป็นภาพลักษณะนี้

ตัวอย่างภาพ (ค้นจาก Google)

ความหมายดั้งเดิมของภาพแนว Still Life จะเป็นภาพลักษณะที่ว่ามา คือ ภาพสิ่งของบนโต๊ะมักจะเป็นผลไม้ หนังสือ แจกันดอกไม้ เน้นการจัดวางและแสง

แต่ปัจจุบัน ความหมายดูจะกว้างออกไป คือ ครอบคลุมไปถึงภาพสิ่งของอะไรก็ได้ที่ไม่มีชีวิต/อยู่นิ่งๆของมัน อาจจะเป็นอะไรที่ใหญ่ขึ้นมา หรือ อะไรที่อยู่ตามถนน
แต่ก็ยังให้ความสำคัญกับเรื่องแสงและอารมณ์

ภาพนี้ผมกับเพื่อนช่วยกันเซ็ทแล้วลองถ่ายดู

อีกแนวหนึ่งคือภาพ Portrait คือการถ่ายภาพบุคคล
ที่ผมชอบภาพแนวนี้ เพราะคิดว่า ภาพวิวทิวทัศน์ สถาปัตยกรรมอะไรต่างๆนั้น ถ่ายไม่ได้ก็ยังไปหาซื้อโปสการ์ดเอาได้

แต่ภาพคนใกล้ๆตัวนั้น...
..ต้องถ่ายเอง

หลักการคร่าวๆก็คือ ต้องหามุมที่จะทำให้แบบดูดี ท่าโพสต์เป็นธรรมชาติ และเน้นให้แบบเด่นขึ้นมา

รูปนี้แบบยิ้มเป็นธรรมชาติใช้ได้ Smile

แฮ่ม...ฝอยอยู่นาน..ว่าแล้วก็เข้าเรื่องสักที

ผมคิดว่า การถ่ายภาพกีต้าร์ก็น่าจะผสมๆอยู่ระหว่างสองแนวนี้นะครับ
ถ้าจะออกไปทาง Still Life ก็จะไปในทางงานศิลปะมากหน่อย
แต่ถ้าจะเอาแนว portrait ก็คิดว่า กีตาร์เป็นนางแบบ(ที่ตัวแข็งๆ) ก็น่าจะได้อยู่เหมือนกัน

....ค่อยๆคิด.. ผมว่า น่าจะหาจุดที่ลงตัวในการผสมผสานระหว่างสองแนวนี้ได้สักที่นะครับ สำหรับการถ่ายกีต้าร์
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
(This post was last modified: 10-02-2009, 13:14 by Maew.)
10-02-2009, 08:36
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ภาพพี่อ้วนประทับใจผมเสมอ Smile เลนส์ Fix จริงๆ ผมก็เริ่มทำใจสะดวกกับมันแล้วล่ะครับ
ลำพังเป็นคนถือกล้องเองก็โอเค แต่ถ้ายื่นกล้องให้เพื่อนหรือคนอื่นถ่ายปุ๊บ เค๊าจะบอกทำไม Zoom ไม่ได้อ่ะ???? Tongue

ขอแบ่งภาพให้ชมบ้าง ภาพนี้เป็นภาพที่ผมคุ้นเคย เพราะเห็นแทบจะทุกวัน
มันเป็นมุมนึงในห้องทำงานผมเองครับ Smile

[Image: IMG_4521-2.jpg]

ภาพนี้ถ่ายด้วย Canon 5D EF50mm F1.4 ครับ

[Image: IMG_1385.jpg]

ส่วนอันนี้ 70-200 4L IS ครับ
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 11-02-2009, 01:27 by yodchula.)
10-02-2009, 20:54

Forum Jump: