Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ASBF ย่อมาจากคำว่าอะไรครับ
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: ASBF ย่อมาจากคำว่าอะไรครับ
ศิษย์เก่าลืมไปว่า..ต้องตั้งชื่อให้เป็นมงคล...

ดูสิ..อธ. ลงมาแก้ต่างซะเรย....ฟริ้ววววว!
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-10-2007, 16:24
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ASBF ย่อมาจากคำว่าอะไรครับ
ผมหวั่นว่าหากโพสต์มากขึ้นไปมันจะกลายเป็นอะไรอีก
นักเรียนทุน...ไม๊น้า?
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
13-10-2007, 16:29
Website Find Like Post Reply

ตำแหน่ง อธ.ใหญ่ที่สุดในมหาวิทยาลัยแล้วครับน้าป๋อBig Grin มากกว่านั้นก็เป็นผู้ก่อตั้งหรือนายกสภาฯ ไปเลย

หรือจะเป็นรัฐมนตรีประจำสำนักนายกฯ ดีนะ....
13-10-2007, 16:52
Roundback

ความจริงผมลงรูปมากกว่าโพสต์ข้อความนะ ผมเลยเสียเปรียบสมาชิกท่านอื่น
เดี๋ยวรูปหมดเอาผมกลับเป็นอนุบาลหมีน้อยเถอะ..น่ารักกว่ากันเยอะไม่ต้องรับผิดชอบมาก
ผมไม่ชอบหัวโขน และไม่ยึดติดตำแหน่ง
ผมชอบหัวขวาน(โบราณ)....แต่จะยึดติดตำแหน่งเฉพาะไปฟังเพลงตามร้านอาหารเท่านั้น..เพราะมุมมันดีครับ
All I Have
13-10-2007, 16:59

ปุ๊ชอบหัวโขนนะครับ...

หัวโขนเป็นอาจารย์ต๊อกต๋อย
หัวโขนเป็นนักร้องนักดนตรี (แบบกระท่อนกระแท่น)
หัวโขนหนุมาน (นักรื่นเริงเฮฮา)

ตอนนี้อยากหาหัวโขนอื่นๆมาใส่อีก เพราะที่ใส่มามันเริ่มเก่าแล้ว ว่าจะแขวนหัวโขนในไม่กี่เพลาข้างหน้า...
14-10-2007, 14:49
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
pOoH Wrote:ปุ๊ชอบหัวโขนนะครับ...

ตอนนี้อยากหาหัวโขนอื่นๆมาใส่อีก เพราะที่ใส่มามันเริ่มเก่าแล้ว ว่าจะแขวนหัวโขนในไม่กี่เพลาข้างหน้า...

ลองหาหัวโขน คาสสะโนว่า มาใส่ดูสิครับ อยากเห็น
14-10-2007, 21:01
Roundback

เรียกผมย่อๆว่า " อดี " เถอะ
มันเตือนสติผมดีกว่า
All I Have
14-10-2007, 21:37
bobonuii19 Offline
Senior member

sitth Wrote:ออล โซลิด บลูเฮาส์ เฟิร์สต์(ช้อย)มีตติ้ง

ชื่อยากจังเลยนะคะ น้า Sitth นุ้ยว่า TVXQ จำง่ายกว่าอีก จริง ไหมคะ น้องเมTongue
14-10-2007, 22:36
MUI Offline

อ้าว..หนูนุ้ย มาโผล่ที่นี่อีก......ผมขอโฉบเฉี่ยว ผ่านแถว ๆ เกาหลีก็พอนะครับ.......................เห็นเขาคุยกัน นู่น โพสต์ดารากันใหญ่เลย....TVXQ น่ะ มันแปลว่า ดอง บัง จิง กิ ตรงไหนก็ไม่รู้

แอ๊บสะแบ๊วเอฟเอ็ม อี๊ตติ้ง น่าจะเป็นคำเต็ม ของ ASBF Meeting = Ab Sa Baew FM eating
14-10-2007, 22:48
bobonuii19 Offline

sitth Wrote:อ้าว..หนูนุ้ย มาโผล่ที่นี่อีก......ผมขอโฉบเฉี่ยว ผ่านแถว ๆ เกาหลีก็พอนะครับ.......................เห็นเขาคุยกัน นู่น โพสต์ดารากันใหญ่เลย....TVXQ น่ะ มันแปลว่า ดอง บัง จิง กิ ตรงไหนก็ไม่รู้

แอ๊บสะแบ๊วเอฟเอ็ม อี๊ตติ้ง น่าจะเป็นคำเต็ม ของ ASBF Meeting = Ab Sa Baew FM eating

อ้าว น้า Sitth ถามใครไม่ถาม มีปัญหาคาใจ เรื่องเกาเหลา ขอให้บอก นี่ค่ะ

TVXQ มาจาก Tong Vfang Xien Qi

ชื่อวงมา จากภาษาจีนโบราณว่า Tong Vfang Xien Qi แปลว่า เทพเจ้าที่เติบโตมาจากโลกตะวันออก ซึ่งอาจจะออกเสียง แล้วก็จำยากไปหน่อยก็เลยเรียกเป็น ดง บัง ชิน กิ หรือ เรียกชื่อย่อว่า TVXQ! โดยสมาชิกทั้ง 5 ต่างก็ผ่านการ ชนะเลิศการประกวดร้อง หรือเต้นกันมาก่อน

สมาชิกคนแรก คือ หนุ่มน้อยขี้อาย Xiah หรือ Kim Jun Su ซึ่งผ่านการแคสติ้งจากรายการโชว์ทางโทรทัศน์ที่ต้องการหา ศิลปินหน้าใหม่มารวมตัวกัน ตั้งวงดนตรี ด้วยอายุแค่ 12 ปี เขาก็ได้เริ่มฝึกฝนตัวเอง โดยได้รับแรงผลักดันและสนับสนุนอย่างเต็มที่จากคุณแม่ซึ่งเป็นอดีตนางงามเกาหลีเขาได้รับการเทรนอีกถึง 6 ปี กว่าที่เขาจะได้ออก มาเป็นศิลปินอย่างเต็มตัว

U-Know หรือ Jung Yun Ho ก้าวเข้ามาร่วมทีมเป็นคนที่ 2 เขามีความมุ่งมั่นสูงมาก จนตัดสินใจจากบ้านเกิดที่ Gwang Goo มุ่งสู่กรุงโซลเพื่อตามหาความฝันที่จะเป็นนักร้อง หลังจากที่ได้รับรางวัลชนะเลิศด้านการเต้นจากการแข่งขันออดิชั่นของ SM Entertainment เขาก็ได้เริ่มจากการเป็นแดนเซอร์และแรปเปอร์ให้กับศิลปินรุ่นพี่ใน SM ที่ชื่อ Dana และเมื่อทางสังกัดเล็งเห็นความสามารถเกินตัวของเขา จึงเสนอให้เป็นหนึ่งในสมาชิกของวง

หลังจากนั้นไม่นาน Hero หรือ Kim Jae Joong ก็ได้ละทิ้งบ้านเกิดที่ Choong Nam เพื่อสานฝันให้เป็นจริง ทันทีที่ถึง กรุงโซล เขาก็ได้เข้าร่วมได้ออดิชั่นของ SM Entertainment และด้วยรูปร่างหน้าตาที่โดดเด่น ทำให้เขารับ รางวัลชนะเลิศ โดยไม่ได้คาดฝัน จากนั้นก็ได้รับการเทรนราวๆ 4 ปี จึงได้ฤกษ์เป็นศิลปินเต็มตัว

น้องคนสุดท้องของวงคือ Max หรือ Shim Chang Min ก็ได้ผ่านการออดิชั่น และได้รับรางวัลชนะเลิศด้านการร้องเพลง มาเช่นกัน ถึงแม้ว่าตอนนั้นจะยังเป็นเด็กอยู่ แต่เขาก็มีพลังเสียงและโทนเสียงสูงที่โดดเด่นมาก เขาเป็นคนที่เอาจริงเอาจัง กับการร้องเพลงมาก จนบางครั้งถึงกับร้องไห้ถ้าร้องไม่ได้อย่างที่ตั้งใจ และเขาก็จะยอมรับในความคิดเห็นของเพื่อนๆ ด้วย เขาเป็นคนที่ทุ่มเทให้กับทุกสิ่งที่ทำ และมักจะถ่อมตนอยู่เสมอ

สมาชิกคนสุดท้าย คือ Micky หรือ Park Yoo Chun ใช้ชีวิตตั้งแต่เด็กที่อเมริกา เขาชนะเลิศการประกวดร้องเพลง ที่เวอร์จิเนียในปี 2001 และได้รับรางวัลพิเศษจากการประกวดร้องเพลงเยาวชน KBN ในปี 2003 จึงได้รับการทาบทามให้ มาร่วมทีมเพียงแค่ 6 เดือนก่อนการเปิดตัว ดง บัง ชิน กิ อย่างเป็นทางการเขามีความสามารถในการเล่นเปียโน และแต่ง เพลงไว้มากมาย และถึงแม้ว่าเขาจะต้องอยู่ห่างกันคนละซีกโลกกับครอบครัวแต่เขาก็ได้ปฏิเสธที่จะเป็น US Citizenship เพื่อที่จะมุ่งมั่นในการเป็นศิลปินอย่างเต็มที่

ชื่อที่แฟนคลับต่างเรียกกลุ่มศิลปิน ดง บัง ชิน กิ นั้นมีหลายชื่อในประเทศเกาหลีจะเรียกพวกเขาว่า Dong Bang Shin Gi หรือ ย่อๆ กันว่า TVXQ! นั่นเองและนอกจากนี้ยังมีชื่อย่ออย่างอื่นด้วยคือ DBSK หรือ DBSG ในขณะที่แฟนคลับชาวญี่ปุ่นเรียกพวกเขาว่า Toshoshinki สำหรับแฟนๆไต้หวันและชาวจีนเรียกเขาตามชื่อภาษาจีนโบราณคือ Tong Vfang Xien Qi และให้ชื่อย่อพวกเขาว่า TVFXQ

น้า sitth , Clear?
14-10-2007, 23:32

Forum Jump: