Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะซื้อกีตาร์ครับ
Author Message
tong Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Shy  ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะซื้อกีตาร์ครับ
หวัดดีครับผมชื่อโต้งนะครับ เป็นมือใหม่
จะซื้อกีตาร์โปร่งในวันเสาร์นี้ครับ ผมเล็ง ARIA ASP-100CE เอาไว้
ชอบเพราะเสียง OK ราคาไม่แพงแล้วได้ไม้ top solid cedar ด้วย ผมกะจะเอามาเล่นแนวตีคอร์ด + Picking สังสรรค์กับเพื่อนๆ
มีท่านไหนใช้ตัวนี้บ้างครับ

คราวนี้ผมต้องซื้อสายด้วย ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าสายรุ่นไหนดี
อีกคำถามครับ กีตาร์ตัวนี้เป็นทรง D หรือเปล่าครับ

[Image: image.gif]

ขอบคุณครับ

Attached Files Image(s)

02-02-2009, 12:43
Find Like Post Reply
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
RE: ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะซื้อกีตาร์ครับ
ตัวนี้ไม่ใช่ทรง D ครับ เรื่องเสียงไม่เคยลองต้องรอท่านอื่นครับ ราคาเท่าไรเหรอครับSmile
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
02-02-2009, 12:49
**

RE: ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะซื้อกีตาร์ครับ
(02-02-2009, 12:49)Bearclaw Wrote: ตัวนี้ไม่ใช่ทรง D ครับ เรื่องเสียงไม่เคยลองต้องรอท่านอื่นครับ ราคาเท่าไรเหรอครับSmile
กีตาร์ตัวนี้ทรงอะไรครับ

ราคา 7,600 บาทครับ ผมไปดูที่ Music Collection มาครับ ผมไปลองเสียงมาแล้วก็ OK ดีครับ
รายละเอียด
Top: Solid Cedar
Back & Sides : Rosewood
Neck : Mahogany
Fingerboard : Selected Rosewood
Controls : X-TN 4band EQ with Auto Tuner
Bridge : Rosewood
Hardware : Gold
Finish : N, Semi-Gloss

ยังไงถ้าใครทราบเรื่องสาย ช่วยบอกหน่อยนะครับ ผมจะได้ซื้อสายด้วยเลย
(This post was last modified: 02-02-2009, 13:06 by tong.)
02-02-2009, 13:05
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์ตัวที่จะซื้อน่าจะมีสายแล้วนี่ครับ คงยังไม่ต้องซื้อใหม่หรอก ถ้าคิดว่าต้องเปลี่ยนสายแล้วเสียงจะดีขึ้นจนเป็นที่พอใจก็ลองตัวอื่นดีกว่าครับ

เรื่องสายนี่เป็นเรื่องความชอบส่วนตัวที่แนะนำกันไม่ใด้หรอกครับ ก่อนอื่นต้องถามคนขายก่อนเลยว่าสายที่มากับกีต้าร์เป็นสายเบอร์อะไรเพราะกีต้าร์ระดับนี้ส่วนใหญ่ใส่สายเบอร์ .011" มาจากโรงงานถ้าปลี่ยนเป็นสายใหญ่ขึ้นจะเล่นยากขึ้น
และตัวกีต้าร์อาจมีปัญหาตามมาทีหลังใด้

พอทราบเบอร์สายแล้วก็ต้องมาดูอีกว่าอยากใด้สายแบบเคลือบหรือไม่เคลือบ ถ้าไม่ต้องการสายเคลือบก็ลองใช้พวก Martin SP ที่เสียงดีมากแต่อาทิตย์เดียวก็เสียงทึบแล้วหรือ D'addario EJ ที่เสียงเป็นธรรมชาติดีเหมือนกันและทนกว่า Martin นิดหน่อย ถ้าอยากใด้สายเคลือบก็ต้องเลือกระหว่าง D'addario EXP ที่เสียงค่อนข้างนุ่มหรือ Elixir Nanoweb ที่เสียงสดใสกว่าแต่บางคนบ่นว่าแหลมเกินไป ราคาที่ MC นั้น EXP = 490 บาท Elixir = 550 บาท

เท่าที่เคยลองกีต้าร์ระดับนี้เสียงไม่หนีกันมากหรอกครับไม่ว่ายี่ห้ออะไร บางครั้งมันก็ผลิตที่โรงงานเดียวกันนั่นแหละ ที่ต้องเลือกก็คือลองเล่นว่าตัวไหนเล่นถนัดมือมากสุดดีกว่าเพราะมาตรฐานการผลิตในราคานี้ยังไม่ค่อยคงเส้นคงวานัก
02-02-2009, 14:06
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

ตามรุ่นที่ลงไว้ ไปหามาให้ได้ สเปกแค่นี้อ่ะครับ

ASP-100CE
Popular electric version with single cutaway body.

Top: Solid Cedar
Back & Sides : Rosewood
Neck : Mahogany
Fingerboard : Selected Rosewood
Controls : X-TN 4band EQ with Auto Tuner
Bridge : Rosewood
Hardware : Gold
Finish : N, Semi-Gloss

ราคาประมาณ 179 ปอนด์

แล้วคำว่า "Popular electric version with single cutaway body. "
หมายถึงพวกทรง Grand Concert รึปล่าวครับ ???
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
02-02-2009, 14:24
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

ผมใช้สาย Martin รุ่น silk and steel เบอร์ .115 เล่นแล้วสบายมือดี
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
(This post was last modified: 02-02-2009, 16:51 by gong_bee_gees.)
02-02-2009, 16:51
**

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

วันที่ผมไปดูเห็นสายมันเก่าๆเลยอยากได้สายใหม่ เสียงดีๆ แต่ราคาก็ไม่เบาทำให้ตัดสินใจลำบาก ที่ดูๆไว้ตอนนี้อาจจะเป็นสายเคลือบครับเพราะมันทน แล้วเห็นหลายท่านบอกว่าเสียงดีเหมือนกัน ก็จะมี D'addario Exp กับ Elixir Polyweb ที่อ่านดูในบอร์ดเห็นว่า D'addario Exp เสียงจะนุ่มกว่า Elixir Polyweb ที่จะออกแหลมๆ แต่เดี๋ยวไปตัดสินใจที่ร้านครับจะถามเซลดูก่อนว่าถ้าใช้สายนี้กับกีตาร์ตัวนี้เสียงจะเป็นไง แต่อยากให้มีสาย DEMO จัง

ผมจะดูว่าสายที่มาจากโรงงานเป็นเบอร์ไหนก่อน ตามคำแนะนำของคุณ pood ครับ

SmileWinkCoolShy
03-02-2009, 11:53
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

ผมใช้สายไม่เคลือบแต่ชุดหนึ่งก็ใช้ได้นานกว่า 2 เดือนเลยนะครับ เพียงแค่เช็ดมันด้วยผ้าแห้งๆ หลังเล่นเสร็จทุกครั้ง ก็จะช่วยยืดอายุของสายได้
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
03-02-2009, 13:44
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
hidden
ไม่ลองผิดลองถูก ชีวิตก็ไม่ได้รสชาดนะครับ

Elixir ผมใช้ได้ 12 วันไม่เกินนี้ครับ เหงื่อเป็นกรดมั้ง แต่เล่นวันละ 4 ชม. ขึ้นไปอ่ะะครับ
03-02-2009, 15:04
niroot krapkaew Offline
Member

ผมใช้ สาย Martin รุ่นของ ec ก็อยู่ได้นานเหมือนนะกันครับ ก็ประมาณเกือบ 2 เดือนแล้ว
เพียงแต่ต้องเช็ดหลังเล่นทุก ๆ ครั้งครับ ยิ่งอยู่ใกล้ทะเลด้วย
แต่ผมเหงื่อไม่ค่อยเยอะครับ
07-02-2009, 10:08

Forum Jump: