Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มามะ ผมจะพาไปเที่ยววัดโพธิ์ ไปตอนกลางคืนนะ
Author Message
billy Offline
Member

Likes Given: 0
มามะ ผมจะพาไปเที่ยววัดโพธิ์ ไปตอนกลางคืนนะ
มีใครจาไปมั่งยกมือขึ้น Cool

ไม่ใช่วัดโพธิ์ไทรดอน รัชดานะ ผมหมายถึง วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม แถวๆวัดพระแก้ว หนามหลวงครับ Smile

รอสักครู่นะครับ กะลังอัพรูป
เล่าเรื่องไปพลางๆก่อน ครือว่าผมได้มีโอกาสไปเที่ยวชมงาน 9 สิ่งมหัศจรรย์วัดโพธิ์ ซึ่งเป็นความร่วมมือระหว่างการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย และ วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม(วัดโพธิ์) เขามีงานมาตั้งแต่เดือนตุลาแล้ว ไอ้เรามันก้อไกลปืนเที่ยงเพิ่งรู้ เพื่อนๆโทรมาชวนให้ไปดู เลยตามไปด้วย ขาตั้งกล้องก้อไม่ได้เอาไป เลยได้ภาพเบลอๆสั่นๆ มีNoiseมาก ๆๆมาฝาก เผื่อใครยังไม่เคยไปจาได้หาโอกาสไปดู อากาศเย็นสบายไม่ต้องเบียดเสียดกัน แถมได้ดูความงามอีกบรรยากาศของแสงที่เขาจัดไว้ดูขรึมอลังการดี เสียค่าชมคนละ50นะครับ
http://travel.sanook.com/bangkok/bangkok_10091.php

[Image: WatPO041.jpg]
ใบปิดของงานครับ น่าเตะตูดตัวเองจริงๆ ถ้าเดือนที่แล้วอากาศคงเย็นสบายมากๆ
เสียดายจัง ช่วงนี้อากาศชักร้อนขึ้นแล้ว

[Image: WatPO018.jpg]
--------------------------------------------------------------------------------------------------------

[Image: WatPO001.jpg]
?มหัศจรรย์พระไสยาส? ครับ
เวลาโดนแสงผมชอบมากเลย
พระพุทธไสยาสเป็นพระพุทธรูปปางโปรดอสุรินทราหู ประดิษฐานอยู่ในวิหารพระพุทธไสยาส พระพุทธรูปองค์นี้เป็นพระพุทธรูปนอนที่มีขนาดใหญ่เป็นอันดับ 3 ของประเทศ คือมีขนาดความยาว 1 เส้น 3 วา หรือ 46 เมตร ความสูง 15 เมตร สร้างแบบก่ออิฐถือปูนแล้วลงรักปิดทองจนทั่วทั้งองค์ พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 3 เป็นผู้โปรดเกล้าฯให้สร้างขึ้นเมื่อครั้งปฏิสังขรณ์วัดครั้งใหญ่
[Image: WatPO003.jpg]

[Image: WatPO004.jpg]

ยักษ์วัดโพธิ์ครับ ผมก้อเข้าใจผิดมานานคิดว่ายักษ์วัดโพธิ์เป็นยักษ์จีน ปรากฏว่าไม่ใช่ครับ

?มหัศจรรย์ตำนานยักษ์วัดโพธิ์? ที่คนชอบเข้าใจผิดว่าตุ๊กตาหินจีนตัวโตที่ยืนเฝ้าอยู่หน้าประตูทางเข้าต่างๆ นั้นคือยักษ์วัดโพธิ์ แต่ยักษ์วัดโพธิ์จริงๆแล้วนั้นมีอยู่สองตน ยืนเฝ้าซุ้มประตูทางเข้ามณฑปอยู่เงียบๆ แต่แม้จะยืนเงียบๆอย่างนี้แต่หลายคนก็คงเคยได้ยินตำนานเกี่ยวกับท่าเตียนที่ว่ายักษ์วัดโพธิ์กับยักษ์วัดแจ้งมาตีกันจนทำให้พื้นที่บริเวณนั้นถูกทำลายจนราบเรียบจนเรียกกันว่าท่าเตียนมาจนปัจจุบัน
[Image: WatPO006.jpg]

พระพุทธเทวปฏิมากร เป็นพระพุทธรูปประธานภายในพระอุโบสถ ปางสมาธิ รัชกาลที่ 1 ทรงอัญเชิญมาจากวัดศาลาสี่หน้าหรือวัดคูหาสวรรค์ พระพุทธเทวปฏิมากรนี้เป็นพระพุทธรูปโบราณมีพระลักษณะอันงามยากที่จะหาพระพุทธรูปอื่นมาเปรียบได้ ดูจากชื่อก็คงพอทราบแล้วว่างดงามราวกับเทวดามาสร้างไว้ ส่วนใครเป็นผู้สร้างและได้สร้างขึ้นเมื่อใดนั้นไม่มีหลักฐานให้ทราบ

[Image: WatPO011.jpg]

[Image: WatPO016.jpg]

[Image: WatPO013.jpg]
?พระพุทธศาสดา? ประดิษฐานเป็นพระประธานอยู่ภายในพระอุโบสถหลังเก่าของวัดโพธาราม ที่มีมาตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา แต่ภายหลังการสถาปนาพระอุโบสถหลังใหม่ของวัดพระเชตุพนแล้ว พระอุโบสถหลังนี้จึงลดฐานะลงเป็นเพียงศาลาการเปรียญอย่างในปัจจุบัน นอกจากนั้นแล้วก็ยังมีบุษบกเก่าแก่อายุรุ่นราวคราวเดียวกับวัดตั้งอยู่เบื้องหน้าพระประธานอีกด้วย เรามายืนข้างนอกประตูจะเห็นพระพุทธศาสดาประดิษฐานบนบุษบก อเมซิ่งจริงๆ
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
(This post was last modified: 27-01-2009, 16:32 by billy.)
27-01-2009, 16:01
Website Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: มามะ ผมจะพาไปเที่ยววัดโพธิ์ ไปตอนกลางคืนนะ
(27-01-2009, 16:01)billy Wrote: ยักษ์วัดโพธิ์ครับ ผมก้อเข้าใจผิดมานานคิดว่ายักษ์วัดโพธิ์เป็นยักษ์จีน ปรากฏว่าไม่ใช่ครับ

[Image: rw25294cc0.jpg]

ตอนเด็กๆได้ดูหนังของคุณสมโพธิ แสงเดือนฉาย ผมก็เข้าใจผิดว่ายักษ์วัดโพธิ์เป็นยักษ์แบบตุ๊กตาจีนเหมือนกันครับ
ขอบคุณน้าบิลลี่สำหรับความรู้ดีๆและภาพสวยๆครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

27-01-2009, 17:21
Find Like Post Reply
beerplay Offline
Member

RE: มามะ ผมจะพาไปเที่ยววัดโพธิ์ ไปตอนกลางคืนนะ
(27-01-2009, 17:21)karn Wrote:
(27-01-2009, 16:01)billy Wrote: ยักษ์วัดโพธิ์ครับ ผมก้อเข้าใจผิดมานานคิดว่ายักษ์วัดโพธิ์เป็นยักษ์จีน ปรากฏว่าไม่ใช่ครับ

[Image: rw25294cc0.jpg]

ตอนเด็กๆได้ดูหนังของคุณสมโพธิ แสงเดือนฉาย ผมก็เข้าใจผิดว่ายักษ์วัดโพธิ์เป็นยักษ์แบบตุ๊กตาจีนเหมือนกันครับ
ขอบคุณน้าบิลลี่สำหรับความรู้ดีๆและภาพสวยๆครับBig Grin

น้ากานครับหนังที่กล่าวถึงเนี่ยมันนานแล้วนะ สามสิบกว่าปีได้แล้วมั้งครับ อิอิ Big Grin
ผมเกือบเกิดไม่ทัน ได้ยินพ่อเคยเล่าให้ฟังน่ะครับ (ล้อเล่นนะครับ) อิอิ Tongue

ภาพสวยมากครับน้า billy ถ่ายเองเลยเหรอครับ มุมกล้องนี่มืออาชีพเลยครับ
ถั่งโถมโหมแรงไฟ
27-01-2009, 19:20
Member

[Image: WatPO022.jpg]

[Image: WatPO008.jpg]

[Image: WatPO009.jpg]

[Image: WatPO023.jpg]

มาต่อครับ
มหัศจรรย์มหาเจดีย์สี่รัชกาล วัดโพธิ์มีเจดีย์มากมายถึง99องค์ แต่เจดีย์องค์ใหญ่และโดดเด่นที่สุดในวัดก็คือมหาเจดีย์ขนาดใหญ่ 4 องค์ด้วยกัน ซึ่งเป็นพระมหาเจดีย์ประจำรัชกาลที่ 1-4 สำหรับพระมหาเจดีย์ประจำรัชกาลที่ 1 นั้นเป็นเจดีย์กระเบื้องเคลือบสีเขียว มีนามว่า ?พระมหาเจดีย์ศรีสรรเพชดาญาณ? พระมหาเจดีย์ประจำรัชกาลที่ 2 เป็นเจดีย์กระเบื้องเคลือบสีขาว นามว่า ?มหาพระมหาเจดีย์ดิลกธรรมกรกนิทาน? พระมหาเจดีย์ประจำรัชกาลที่ 3 เป็นเจดีย์ที่ประดับด้วยกระเบื้องเคลือบสีเหลือง นามว่า ?พระมหาเจดีย์มุนีบัตบริขาร? และพระมหาเจดีย์ประจำรัชกาลที่ 4 ประดับด้วยกระเบื้องเคลือบสีขาบหรือน้ำเงินเข้ม มีนามว่า ?พระมหาเจดีย์ทรงพระศรีสุริโยทัย?
ตอนที่ถ่ายรูปมาดูสีไม่ออกหรอกครับ เพราะไฟสปอร์ตไลท์ทำให้เจดีย์ทุกองค์มีสีเหลืองทองไปหมด อิอิ
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
(This post was last modified: 28-01-2009, 15:42 by billy.)
28-01-2009, 15:36

(27-01-2009, 19:20)beerplay Wrote: น้ากานครับหนังที่กล่าวถึงเนี่ยมันนานแล้วนะ สามสิบกว่าปีได้แล้วมั้งครับ อิอิ Big Grin
ผมเกือบเกิดไม่ทัน ได้ยินพ่อเคยเล่าให้ฟังน่ะครับ (ล้อเล่นนะครับ) อิอิ Tongue

ภาพสวยมากครับน้า billy ถ่ายเองเลยเหรอครับ มุมกล้องนี่มืออาชีพเลยครับ

ผมก็เกิดไม่ทันคร๊าบบบบ...น้องชายเล่าให้ฟังง่ะ.. อุ๊ยยย!! แก่หนักเข้าไปอีกTongue

มุมกล้องน้าบิลลี่สุดยอดมากครับ ผมติดตามอยู่ครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

30-01-2009, 11:38
Member

[Image: WatPO006.jpg]
มาต่ออีกหน่อยครับ ตอนนี้งานยุ่งนิดนึง
พระพุทธเทวปฏิมากร
เป็นพระประธานภายในพระอุโบสถ ปางสมาธิ โดยรัชกาลที่ 1 ทรงอัญเชิญมาจากวัดคูหาสวรรค์ พระพุทธเทวปฏิมากรนี้เป็นพระพุทธรูปโบราณมีพระลักษณะอันงามยากที่จะหาพระพุทธรูปอื่นมาเปรียบได้ ดูจากชื่อก็คงพอทราบแล้วว่างดงามราวกับเทวดามาสร้างไว้ ส่วนใครเป็นผู้สร้างและได้สร้างขึ้นเมื่อใดนั้นไม่มีหลักฐานให้ทราบครับ

ขอบคุณน้าKarnที่ติดตามครับ ผมก็ถ่ายไปตามที่เห็นน่ะครับ เขาจัดไฟไว้ได้อารมณ์ดี ว่างๆลองไปชมนะครับ ออกจากวัดโพธฺได้ผมก็ไปที่ถนนข้าวสารต่อก็ได้เห็นความเป็นจริงของชีวิตอีกด้านของเยาวชนไทยกับฝรั่ง มันดูแล้วปลงจริงๆ
มีแต่ความเมามายทั้งถนน Sad
30-01-2009, 15:48
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

สวยจังค่ะ ...แต่สงสัยจะไม่ได้ไป หรือถ้าจะให้ถูกก็คือ ไปไม่ได้ เพราะเวลาเข้าวัดมันเป็นอะไรไม่รู้ จะรู้สึกร้อนๆ ทุกทีเลย :-P
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

10-02-2009, 00:55

(30-01-2009, 15:48)billy Wrote: ขอบคุณน้าKarnที่ติดตามครับ ผมก็ถ่ายไปตามที่เห็นน่ะครับ เขาจัดไฟไว้ได้อารมณ์ดี ว่างๆลองไปชมนะครับ ออกจากวัดโพธฺได้ผมก็ไปที่ถนนข้าวสารต่อก็ได้เห็นความเป็นจริงของชีวิตอีกด้านของเยาวชนไทยกับฝรั่ง มันดูแล้วปลงจริงๆ
มีแต่ความเมามายทั้งถนน Sad

เพิ่งจะพาช่างชาวไต้หวันไปวนรอบวัดพระแก้วและวัดโพธิ์เมื่อตอนหัวค่ำนี้เองครับ
และพาเดินถนนรามบุตรีต่อด้วยถนนข้าวสาร มองฝรั่งกันเพลินตาเลยครับ Big Grin
เสร็จแล้วพาไปส่งที่สนามบิน แล้วก็มาเคลียร์งานที่ที่ทำงานนี่แหละครับ

ลาทุกท่านกลับบ้านก่อนนะครับ ตีหนึ่งกว่าแล้ว...

10-02-2009, 01:20

Forum Jump: