Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
โลกหมุนด้วยความรัก.............
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
โลกหมุนด้วยความรัก.............
โลกหมุนด้วยความรัก

[Image: lovelyroad002.JPG]

มีวันหนึ่งขณะจิตป่วยๆ หาทางออกในบางสิ่งไม่เจอ ผมได้เดินทางแบบไม่มีจุดหมาย

แล้วสักพัก ก็มาพบตัวเองอีกทีอยู่ที่ หน้าลานเซ็นทรัลเวิร์ด

ที่ๆมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คนนิยมมากราบไหว้ขอพรถึง 2 องค์ ซึ่งใครๆก็คงรู้จักดีอยู่แล้ว

เทพเจ้าแห่งความรัก และ เทพเจ้าแห่งศิลปะ และความสำเร็จ..............

ผมคุยโทรศัพท์กับเพื่อนตลอดทางที่ออกจากบ้านมา ไม่ทันได้คิดอะไรถึงสิ่งรอบข้างนัก

ขณะหย่อนตัวลงนั่งไม่ห่างจากชายวัยกลางคนๆหนึ่ง ซึ่งมีดอกไม้กำใหญ่ๆ ผมรู้สึกเกรงๆในใจ กลัวเค้ามาตื้อขายดอกไม้

ดูแกมองๆแปลกๆ สักครู่หันซ้ายหันขวาสักพัก แกก็เดินไปเริ่มทำพิธีการไหว้ เทพเจ้าแห่งความรัก สร้างความมึนงงกับผมเป็นอย่างมาก

จากดูเหมือนคนขาย กลายเป็นคนเสพ.../เสพความสบายใจกับการไหว้บูชาเทพ/...

ผมอดรนทนความแปลกใจไม่ไหว ก็พูดเล่าสิ่งที่เห็นออกไปนินทาคุณลุงท่านนั้นกับเพื่อนฮาๆปลายสาย

สร้างเสียงรอยยิ้มแก่ผม และเพื่อน ในยามรอยยิ้มขาดแคลนได้เป็นอย่างดี

แล้วผมก็เริ่มสังเกตุรอบๆตัวทั่วไปมากขึ้น สิ่งที่ผมได้เห็นคือ

ผู้คนมากมายต่างๆวัยกันออกไป เดินทางมาไหว้สักการะองค์เทพท่านอย่างไม่ขาดสาย

มีทั้งเด็กนักเรียน ซิ้มแก่ๆ ลุงๆ สาวออฟฟิต เด็กหนุ่มมหาลัย ตุ๊ดหัวเกรียน

ไม่ได้แล้ว เรื่องที่น่ารักเช่นนี้ เหมือนกำลังบอกเล่าอะไรกับผมบางอย่าง ....ต้องบันทึกเอาไว้เพื่อไปเล่าให้คนอื่นอีกต่อหนึ่ง

ผมจึงเริ่มไล่เก็บภาพมา ก็ได้เท่าที่เห็นแหละครับ

/-ขอขอบคุณพี่กฤษณ เเละท่านฟิลม์ที่เอื้อเฟื้อกล้องครับ ว่าจะเอาไปคืนเย็นนี้เเล้ว ขอบคุณมากๆครับ**/

ยังมีอีกมากที่ไม่ได้บันทึกมา โลกนี้มีอะไรอีกมากมายจริงๆ

เพียงแค่เราใส่ใจกับมันเท่านั้นเอง ..... อย่าไปจมกับสิ่งบางสิ่งจนเกินไป

ผมรู้ผมเข้าใจ มันไม่ง่ายเลย เวลาที่มีกองปัญหา ไร้ทางแก้มาสุมอยู่ การหลุดพ้นความเจ็บปวด ผิดบาปในใจ การค้นหาทางแก้ทางออก

สิ่งต่างๆวิ่งเข้ามาในสมอง ภาพหลอนทำร้ายจิตใจ การไม่เป็นดังคาดดังหวัง ทุกข์กับสิ่งผิดพลาดในเรื่องราวต่างๆ

ก็เจอกันไปในรูปเเบบต่างๆ

เกิดมาเมื่อมีรู้สุข ก็ต้องเข้าใจในทุกข์แหละครับ ต่างกรรมต่างวาระกันไป เจอกันทุกทั่วตัวคน

จริงๆแล้ว มันก็แค่นั้นแหละครับ สายน้ำ เมฆหมอก ทุกสิ่งผ่านมาล้วนเคลื่อนผ่านไปทั้งสิ้น

แม้ผมจะเหมือนพูดได้ แต่บางทีก็คงต้องละไว้ในที่เข้าใจ ??.55555

การพิมพ์เล่าเรื่องอะไรนี่ ก็เป็นรูปแบบการจัดการกับการบริหารความคิดที่มี อย่าไปคิดจมกับปัญหาครับ

อภัยตัวเอง ให้โอกาสตัวเอง อย่าไปจมกับความทุข์เศร้า เปิดหัวใจมองสิ่งต่างๆบ้าง .../ ผมบอกตัวเองเช่นกัน อีกหน่อยจะเขียนใส่กระดาษต้มน้ำกิน 5555 /

และแล้วโลกใบนี้ประทานกิจกรรมเล็กๆน้อยๆให้กับผม มาผลาญเวลาของชีวิตไร้สาระ มาเล่าอะไรอีกเรื่องหนึ่ง

วันนี้จะพูดในเรื่องความรักเเบบฮาๆนะครับ

จากผู้คนต่างๆที่ผมได้เห็นมาขอพรทางความรักแล้วนั้น ผมได้รู้สึกถึงเรื่องง่ายๆที่จับต้องได้คือ

การเป็นที่รัก หรือถูกรัก ได้รับความรัก การเอาใจใส่ให้ความสำคัญ ทุกๆคนล้วนอยากได้มาซึ่งความรู้สึกเหล่านี้

ไม่มีจำกัดเพศ วัย ฐานะใดๆ เราคือสัตว์สังคม ที่ต้องอาศัยสารหล่อเลี้ยงชีวิต ที่เรียกว่าความรักเป็นอย่างมาก

นับเนื่องมาตั้งแต่ในครรภ์ เป็นทารก เด็กอนุบาล วัยรุ่น ยันคนแก่เฒ่า เราล้วนต้องการการเอาใจใส่ดูแลมอบความรักทั้งสิ้น

ไม่ว่าจะอยู่ในฐานะผู้ให้หรือผู้รับ สังคมมนุษย์นี้ ล้วนต้องการสิ่งนี้ทั้งสิ้น

ไม่ว่าจะรักระหว่าง พ่อแม่ที่ล้ำค่าอบอุ่นดูแล เพื่อนที่เข้าใจ พี่น้อง คนรักที่เปี่ยมสุข หมาที่ซื่อสัตย์ แมวที่เอาแต่ใจ

รักดนตรี ศิลปะ รักการฆ่าวัวด้วยมือเปล่าว รักเพศเดียวกัน รักการก่อการร้าย รักที่จะขโมยชุดชั้นในสตรี รักชาติ ศาสนา

ทุกสิ่งมีเหตุผลปัจจัยต่างกันไป แต่ล้วนคือความรักทั้งสิ้น ส่วนจะรักดี รักชั่วต่างกันไปก็อีกเรื่อง แล้วแต่ใครชอบจั่วหรือ เสา ก็แบกหามกันไป

แต่พื้นฐานคือ ให้อยู่ในความเข้าใจ เท่าทัน ไม่มีทิศทางทัศนะในด้านอวิชา ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายรับหรือให้

หน้าที่หลักของมนุษย์ตามที่บิดาแห่งศาสตร์ด้านจิตวิเคราห์ ซิกมันต์ ฟอยด์ ได้กล่าวไว้คือ

หน้าที่ในการดำรงค์เผ่าพันธุ์

ซึ่งมันจะแปรรูปกระบวนความคิด และพฤติกรรมมนุษย์ ให้แสดงออกมาในรูปแบบต่างๆ ทั้งความคิดและการกระทำ

ในประสพการณ์ทางความคิดการใช้ชีวิต ที่ผ่านด้านนี้มาไม่มากของผมนั้น

ผมคิดๆไปแล้ว รักแท้จริงนั้น....บางทีแค่รู้สึกหวังดี เข้าอกเข้าใจ เอื้ออาทรแก่กัน ไม่คาดหวังครอบครองใดๆ แค่ได้รู้สึกถึง ก็อาจเพียงพอแก่ใจแล้ว

จริงๆคนเราควรเริ่มที่จะ รัก และ เข้าใจตัวเองก่อนนะครับ?. เมื่อมันเต็ม เปี่ยมล้น ก็เอื้อเฟื้อ เจอปันแก่ผู้อื่น ซึ่งคงดีถ้าเค้าคิดเช่นเดียวกัน

การเติมแบบหมุนเวียนไปกลับในกันและกัน ก็จะกลายเป็นพลังงานที่หมุนเวียนไม่รู้จบสิ้น

คงดีถ้าคนเรา สามารถตกหลุมรักต่อกันได้ทุกวัน.... เคยได้ยินมาเช่นนั้น....

แต่.......

ในทุกกลไกลของโลกล้วนมีการไม่สมบูรณ์ ความผิดพลาดที่เกิด เมื่อเข้าใจ ก็ควรจะอภัยต่อกันได้

เมื่อมีความเข้าใจ และอภัยต่อกันได้ ผมว่านั่นคือรักที่งามในความคิดนะครับ

คนที่คุณรักที่สุด เช่นแม่ของคุณ คุณไม่เคยผิดต่อท่านเลยหรือ ......

แล้วดูการกระทำของท่านสิ ผมว่าการรักของพ่อแม่นั้น บริสุทธิ์ และ เปี่ยมไปด้วยความแท้จริงที่สุดเลยทีเดียว

ถ้าใครไม่มีพ่อแม่ ให้ลองนึกถึงความรักแห่งพ่อหลวงของไทย ที่มีต่อลูกหลาน ปวงชนทั้งหลาย

คงไม่อาจหาที่เปรียบเสมอเหมือน ดังพระองค์อีกที่ไหนในทั่วหล้านี้ แม้พวกเราจะยังเกเรกันสักเพียงไหน.....

รักนั้นมีหลากหลายหนทาง บางสิ่งบางอย่างเราก็หาทดแทนในสิ่งที่ขาด หยิบยกเข้ามาเป็น โอสถหล่อเลี้ยงชีวิตกันไป??..

รักหมาที่คุณเลี้ยง รักเพื่อนที่มี รักความถูกต้องยุติธรรม รักที่จะจะเอื้อเฟื้อแก่ผู้คนต่างๆ ทั้งความคิด และการกระทำ

รักชาติบ้านเมืองด้วยความรู้ และ ความเข้าใจ รักในรสชาดอาหาร...รักคนที่ทำอาหารรสชาดถูกปากคุณที่สุด...สำหรับผมคือ...แม่

รักคนที่ชอบฟังเสียงดนตรี ผู้ร่วมบรรเลงที่มีความเข้าใจในกัน รักผู้ร่วมเสพทัศนาศิลปะต่างๆ รักเพื่อนร่วมทางในการเรียนรู้ในโลกนี้ด้วยกัน

รักๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

และนี่...ก็คือการรักตัวเองในแบบหนึ่งของผม ผมรักการแสดงทัศนะความคิดเห็นครับ มันเป็นศิลปะที่ผมรัก และทดลองไปกับงานภาคดนตรีไปบ้างแล้ว

โลกหมุนด้วยความรักครับ
ก็ไม่รู้ใครคิดยังไง หรือ วันหน้าความเข้าใจผมจะเปลี่ยนไปอีก

แล้วจะเล่าให้ฟังนะ

[Image: camela001.JPG]

[Image: lovelyroad001.JPG]

[Image: rose001.JPG]

[Image: rose002.JPG]

[Image: rose003.JPG]

[Image: rose004.JPG]

[Image: rose005.JPG]
[Image: rose006.JPG]

[Image: rose007.JPG]

[Image: rose008.JPG]

[Image: rose009.JPG]

[Image: rose010.JPG]

[Image: rose011.JPG]
[Image: kohtan001.JPG]

[Image: kohtan002.JPG]

[Image: kohtan003.JPG]

[Image: rose012.JPG]

[Image: rose013.JPG]
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 31-08-2008, 16:10 by hattaya111.)
31-08-2008, 15:24
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: โลกหมุนด้วยความรัก.............
(31-08-2008, 15:24)hattaya111 Wrote: โลกหมุนด้วยความรักครับ
ก็ไม่รู้ใครคิดยังไง หรือ วันหน้าความเข้าใจผมจะเปลี่ยนไปอีก

Rolleyes

*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 12-02-2009, 11:29 by SARUN.)
01-09-2008, 02:41
Find Like Post Reply
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Likes Given: 0
RE: โลกหมุนด้วยความรัก.............
ขอบคุณน้าหนึ่ง ที่นำข้อความดี ๆ แง่คิด ต่างมุมมอง ของแต่ละชีวิต
มาเล่าสู่กันฟังนะคะ

แล้วนั่น น้าซ่าส์..มีรูปอะไรแนบมาด้วย อี๋..ผู้ชายน่ากลัว Sad
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
01-09-2008, 07:59
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(01-09-2008, 02:41)SARUN Wrote:
(31-08-2008, 15:24)hattaya111 Wrote: โลกหมุนด้วยความรักครับ

Rolleyes

ARE YOU GAY?

http://mbnet.fi/b00gie/flash-animaatiot/gaytest.swf

(แบบทดสอบว่าคุณเป็นเกย์หรือเปล่า?...น้าตู่ฝากลิ้งค์นี้มาให้ชาวบ้านฟ้าครับ)Big Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

02-09-2008, 16:24
Find Like Post Reply
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
เเละเเล้ววันนึงในเวลาที่เพิ่งผ่านมาไม่นานนี้ ก็มีเรื่องมุมกลับ

จากผู้ขบขับ กลายกลับมาเป็นผู้ขอ

ในช่วงเวลาเย็นๆของวันๆหนึ่ง กระผมก้มลงกราบ เเละ กล่าวท่องบทสวดดังนี้.......

สาธุ สาธุ สาธุ อุกาสะ ข้าแต่องค์พระตรีมูรติที่ยิ่งใหญ่ของข้าพเจ้า

นาย,นาง............ หัทยา สงวนสิน อยู่กรุงเทพมหานคร
(ท่องตามนั้น เเล้วตามด้วย บอกชื่อ นามสกุลและที่อยู่)

กราบเบื้องบาทแด่องค์ท่านแล้ว พระองค์เคยประทานพรแด่ทวยเทพทั้งหลาย ผู้ปฏิบัติดี ผู้ปฏิบัติชอบทั้งหลาย

บัดนี้....ข้าพเจ้ามากราบเบื้องบาทแด่พระองค์ท่านแล้ว จึงขอพรจากพระองค์ซึ่งประทานไว้ ณ บัดนี้ (.....ขอพร....อันนี้ความลับครับ ของใครของมัน คริๆๆ)

เตสัง อัมหากัง พรใดอันประเสริฐจงมาบังเกิดแด่ข้าพเจ้า

ทีฆายุกา มหาเดชา มหาปัญญา มหาโภคา มหายะสา มหาลาภา ปัญจวีสติ

ภยันตะ ทวัตติงสะ ฉันนะวุฒิโรคัญจะ โสระสะ อุบัติอันตรายยัญจะ อัยยัญติกะ อันตรายยัญจะ

พาหิระ อันตรายยัญจะ วิระหิตะวา โหตุ ยาวะชีวัง พระวิสตีติ (พระตรีมูรติ)

ที่ผ่านไปด้านบนคือ บทสวดขอพรพระตรีมูรติ

วิธีการบูชา จุดบูชาด้วยธูปแดง 9 ดอก เทียนแดง1 คู่ ....ดอกกุหลาบแดง และ ผลไม้ ตามเหมาะสม

คนที่ชวนผมไปไหว้ จริงๆไปไหว้บนขอเรื่องงาน ที่ศาลพระพรหมณ์ ซึ่งน่าจะยากอยู่ ขณะที่มีเเต่คนถูกปลด ลดตำเเหน่งอย่างมากมาย

เเต่คนที่บนได้งานไปเรียบร้อยเเล้ว น่าทึ่งมาก คนๆนั้น ก็ชวนผมเดินต่อมาถึงที่ตรงนี้เเหละครับ ที่ๆผมเคยถ่ายรูปคนอื่นมาไว้

คราวนี้ ไหว้กราบอธิฐานขอเองเลย ใจก็มีเเวบๆ มองๆ กลัวกรรมตามสนอง มีคนมาถ่ายผมเก้ๆกังๆไหว้พระที่นี่ เเล้วมาโพสลงเน็ท

ก็เชิญผู้มีจิตศรัทธา ไปไหว้สักการะตามความเชื่อในนิยมที่สืบทอดกันมานะครับ

จะได้ไม่ได้ ใช่ไม่ใช่ ก็ตามเเต่กรรม เเละ โชคชะตาเเหละครับพี่น้อง

หาข้อมูลมาฝากครับ

เทพเจ้าแห่งความรัก ......ตรีมูรติ

ตรีมูรติ แปลว่า รูปสาม ความหมายคือ รูป 3 องค์ของเทวะหรือธรรมชาติที่ทรงอำนาจ คือ อัคนี (ไฟ) วายุ (ลม) และสุริยะ (ดวงอาทิตย์) เรียกอีกอย่าง เทพทัตตาเตรยะ ซึ่งเป็น การรวมพลังของเทพเจ้าทั้งสามได้แก่ 'พระพรหม พระอิศวร (ศิวะ) และพระวิษณุ (นารายณ์)' เป็นหนึ่งเดียว

อาจเปรียบได้ว่า พระตรีมูรติ มีพลังของเทพเจ้าทั้งสามในรูปเดียวคือ

การสร้างโลก (สฤษฏิ) เป็นพลังของพระพรหม
รักษาโลก (สถิติ) เป็นพลังของพระวิษณุ (นารายณ์)
และทำลายโลก (ประลัย) เป็นพลังของพระอิศวร (ศิวะ)

เมื่อพลังทั้ง 3 มารวมกัน จึงเท่ากับการแสดงพลังอันยิ่งใหญ่ของพระเป็นเจ้าในสรรพสิ่ง (เกิดขึ้น ดำรงค์อยู่ สูญสลาย เหมือนความจริงในทุกสรรพสิ่งเลยนะครับ คงไม่ใช่เเค่ความรักเพียงอย่างเดียว เเต่รัก เเละ ศรัทธา ก็ก่อเกิดเเทบทุกอย่างอยู่เเล้วนะผมว่า หุหุ )

ดังนั้น เทวะทั้ง 3 จึงเปรียบเสมือนเป็นสัญลักษณ์แห่งพลังทางธรรมชาติ พลังสร้าง พลังบำรุง พลังทำลาย ซึ่งพลังทั้งสามนี้มักจะทำเป็นเครื่องหมายศักดิ์สิทธิ์ว่า 'โอม' สำหรับคำสวดบูชาเทพตรีมูรติที่คนทั่วโลกรู้จักกันดี คือ

คำว่า 'โอ' มาจาก 'มะ' แทนองค์พรหม 'อะ' แทนองค์วิษณุ 'อุ' แทนองค์ศิวะ เพราะฉะนั้นการเอ่ยคำว่า 'โอม' จึงเท่ากับเป็นการเอ่ยนามของเทพทั้ง 3 ซึ่งเชื่อกันว่า จะทำให้ได้รับพรอันประเสริฐจากเทพเจ้า

นี่จึงเป็นที่มาของ คนส่วนใหญ่ซึ่งเชื่อกันว่า หากบูชา "พระตรีมูรติ" จะมีความหมายที่แสดงถึงความอุดมสมบูรณ์ทั้งในชีวิต ความรัก และการงาน

กำเนิด 'พระตรีมูรติ' มีกล่าวไว้หลายตำนาน แตกต่างไปตามแหล่งที่มา รายละเอียด ทั้งนี้ ความเชื่อในแต่ละยุคไม่เหมือนกันโดยเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับลัทธิที่นับถือ 'พระทัตตาเตรยะ' (ตรีมูรติ) มีการบูชาพระตรีมูรติ โดยทั่วไปนิยมสร้างรูปปั้นหรือรูปหล่อ เป็นการแสดงออกทางรูปธรรมที่ประชาชนทั่วไปมีต่อสิ่งสูงสุด

ประวัติที่มีในประเทศเรานะครับ....

เดิมที องค์พระตรีมูรติ ในประเทศไทย คือ เทพารักษ์ประจำวังเพ็ชรบูรณ์ (เพชรบูรณ์) ซึ่งเป็นวังประจำของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าจุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัย พระราชโอรสองค์ที่ 72 ใน พระบาทสมเด็จ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 แต่ต่อมาวังเพ็ชรบูรณ์ ได้ถูกขอเช่าที่ดินไปสร้างเป็นห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลดิ์ ถ.ราชประสงค์ ปัจจุบัน เทวาลัยสักการะของพระตรีมูรติ จึงถูกย้ายมาสถิตย์อยู่บริเวณด้านหน้าห้างสรรสินค้าอิเซตัน ใกล้ศาลพระพิฆเนศวร ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของห้างเซ็นทรัลเวิลดิ์ แหล่งช้อปปิ้งวัยรุ่นที่ได้รับความนิยมมากที่สุดแห่งหนึ่งในกรุงเทพมหานคร

เรื่องร่ำลือถึงความศักดิ์สิทธิ์ของพระตรีมูรติ นั้น กล่าวว่า ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 วังเพ็ชรบูรณ์ได้รอดพ้นความเสียหายมาได้อย่างปาฏิหาริย์ ทั้งๆ ที่ ช่วงนั้น เกิดสงครามและมีการทิ้งระเบิดลงที่ กรุงเทพฯ ซึ่งชิ้นส่วนของระเบิด ตกลงมาบริเวณวังเพ็ชรบูรณ์ แต่ปรากฏว่า ระเบิดนั้นกลับด้าน และมิได้ทำความเสียหายใดๆให้แก่วังเพ็ชรบูรณ์เลย สร้างความฉงนสงสัยระคนแปลกใจให้กับหลายคนมาก ราวกับว่าเกิดปาฏิหารย์อย่างไงอย่างงั้น

ส่วนความเชื่อที่ว่า พระตรีมูรติเป็นเทพเจ้าแห่งความรัก สามารถดลบันดาลให้คู่รักชาย-หญิง สมหวังในรักนั้น ไม่ปรากฏแน่ชัด เป็นเพราะสาเหตุใด แต่คล้ายกับเป็นธรรมเนียมไปแล้วว่า ทุกคืนของวันพฤหัสบดี เวลา 21.30น. มนุษย์ผู้ยังมิอาจละกิเลสจากราคีรัก ทุกเพศวัย ตั้งแต่รุ่นกระเตาะ กระทั่งอาวุโส ที่อยากสมหวังในรักทั้งหลาย จะดาหน้ามาอ้อนวอนอธิษฐานขอให้ตนประสพกับสิ่งปรารถนา ด้วยเชื่อว่า เพลานั้น เป็นเวลาที่เทพจะลงจากสรวงสวรรค์เพื่อรับคำและประทานพรสมประสงค์ให้จงได้

การบูชา พระตรีมูรติ เพื่อขอพรความรักนั้น ตามจริงแล้ว เครื่องบูชาควรจะเป็นดอกกุหลาบสีแดง 9 ดอก เนื่องจากเป็นสัญลักษณ์แห่งความรัก หรืออีกนัยหนึ่งคือเป็นสัญลักษณ์ของโลกียะ ความเป็นมงคลและพลังชีวิต หรือจะเป็นพวงมาลัยดอกกุหลาบ 1 พวง ก็ได้ พร้อมกันนี้ต้องมีธูปสีแดงอีกจำนวน 9 ดอก และเทียนสีแดง 1 เล่ม หรือ1 คู่ก็ได้ ซึ่งหากเป็นเทียน 1 คู่นั้น กรณีสำหรับผู้ที่มีคู่อยู่แล้ว จะถือเคล็ดด้วยการต้องประกบให้เทียนทั้ง 2 เล่ม แนบชิดกัน เพื่อความแนบแน่นในชีวิตรัก แต่หากใครยังไม่มีคู่ อาจสื่อความหมายไปที่ว่า เพื่อไม้ให้ชีวิตรักโดดเดี่ยว มีคู่โดยเร็วไว

และหากคำอธิษฐานที่ขอไปนั้น สัมฤทธิ์ผล ก็จะต้องมีการถวายเเครื่องบรรณาการ เปรียบเสมือนเป็นการขอบคุณ โดยสิ่งที่นิยมนำมาเป็นของถวาย ได้แก่ มะพร้าว น้ำอ้อย นมสด หรือของหวานชนิดใดก็ได้ แต่สิ่งต้องห้ามเด็ดขาด คือ อาหารคาวทั้งหลาย

ถ้าใครที่ไม่เคยไปไหว้พระตรีมูรติเลย แต่อยากจะไปลองไหว้ดู สักครั้ง หรือใครที่ขี้เกียจเตรียมไปเอง ก็ไม่ต้องยุ่งยากสาละวนกับการเตรียมข้าวของบูชา เพราะบริเวณด้านหน้าลานสักการะนั้น จะมีพ่อค้าแม่ค้า ตั้งร้านเรียงรายไว้คอยให้ผู้ศรัทธาทั้งหลายแหล่ได้เลือกซื้อดอกไม้ ธูปเทียน พวงมาลัย และของถวายกันอย่างสะดวก พร้อมยังได้รับคำแนะนำ ขึ้นตอน และวิธีการไหว้ อย่างถูกต้อง โดยเขาจะมีบทสวดขอพรพระตรีมูรติแนบมาให้ด้วย

เคล็ดลับ! การขอพรจากพระตรีมูรติให้ได้ผลมากที่สุด ตามคำบอกกล่าวของผู้มีประสบการณ์และเคยสมหวังกับการตั้งจิตอธิษฐานนั้น อย่างที่ทราบแล้ว คือ ต้องเป็นวันพฤหัสบดี เวลา 21.30 น. แต่หากใครไม่สะดวก จะมาไหว้กันวันอื่นก็ย่อมได้ เมื่อจุดธูป และเทียนเสร็จแล้ว ก่อนอื่นให้นำเทียนไปปักไว้ตรงที่ๆ เขาจัดไว้ให้ จากนั้น ก็มานั่งบริเวณด้านหน้าเทวารูป พนมมือพร้อมธูปและดอกกุหลาบ หรือพวงมาลัย จากนั้นก็ท่องตามบทสวด และอธิษฐานถึงความรัก หรือเรื่องอื่นใดที่ตนปรารถนา ซึ่งต้องตั้งคำอธิษฐานให้ชัดเจนในเรื่องใดเรื่องหนึ่งเท่านั้น ถึงจะได้ผล เมื่ออธิษฐานขอพระเสร็จ ให้เดินไปปักธูป ตรงกระถางด้านหน้า และค่อยนำดอกไม้ หรือพวงมาลัยไปวาง

การขอพรจากพระตรีมูรตินั้น ไม่จำเป็นต้องขอเรื่องความรักอย่างเดียวเท่านั้น แต่ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการงาน ครอบครัว เงินทอง หรือแม้กระทั่งสุขภาพร่างกาย องค์ท่าน ก็สามารถบันดาลให้ได้ แต่คงจะต้องสงวนไว้ให้แก่ผู้ที่ตั้งใจจจริง ไม่โลเลล่อกแล่กเท่านั้นนะ จะขอกิ๊ก กั๊ก ขอให้ร่ำรวยด้วยการไปคดโกงคนอื่นเขามา หรือสิ่งใดที่เป็นการสร้างความเดือดร้อนให้กับผู้อื่น ท่านคงจะไม่พิสมัยเท่าใดนัก และบางทีสิ่งชั่วร่ายที่แอบแฝงอยู่ในจิดใจอาจกลับมาสนองคืนตัวให้ต้องร้อนลุ่มก็เป็นได้

แม้ความรัก จะเป็นสิ่งที่ใครก็ต่างถวิลหา....ทะยานอยากจะไขว่คว้า แต่ใช่ว่าเมื่อรักบังเกิดแล้ว ทุกคนจะสามารถเก็บรักษาไว้ให้คงอยู่ ยืดยาว นิรันดรได้

รัก ไม่มีนิยาม ขึ้นอยู่กับกรรมวิธีปรุงแต่งตามแต่สไตล์บุคคล จะสดชื่น สดใส ซาบซ่า หรือน้ำตาเอ่อหน้าปนทุกข์ทน ล้วนเป็นความจริงที่ต้องยอมรับ

รัก ไม่ได้ขึ้นอยู่กับการวิงวอนขอ เพื่อให้ได้มา แต่ควรดำเนินคู่ไปกับการกระทำด้วยจิตใจแน่วแน่ หากได้ความรักมาหล่อเลี้ยงหัวใจ แต่ไม่รู้จักเติมเต็มให้สมบูรณ์ และรักษาให้คงอยู่ได้ คงไม่เกิดประโยชน์

'
14 กุมภาพันธ์' วันแห่งความรัก
แต่ความรัก บอกได้ในทุกวัน มี เเละ มอบกันได้ตลอดเวลา

รักจากคนในครอบครัว เห็นทีจะเป็นความรักที่บริสุทธิ์ไร้พิษภัยมากที่สุด ไม่ต้องอธิษฐาน ไม่ต้องเว้าวอน และไม่ต้องหวังผลตอบแทน

จะรักอย่างไร

รักเพื่อนฝูง มีสุขร่วมเสพ มีทุกข์ร่วมต้าน ปรารถนาดีต่อกัน
พี่ชาย น้องชาย เคารพ ศรัธาให้เกียรติ์กัน

รัก เจ้านาย ลูกน้อง ก็รักกิจการงานของนายที่ได้รับมอบหมาย ดูเเลใส่ใจความเป็นคนของผู้ใต้บังคับบัญชา

รักอุดมการณ์กลุ่มเสื้อ-ดง ก็ตั้งใจฟังสถานีวิทยุทุนนิยมเเฝง หลอกลวงคนสะกดจิต กรรมกร เเรงงาน ....สร้างความเชื่อ เเล้วหลงตัวเองในความคิดโดยสมองน้อยๆ ว่าถูก ก็หลอน มอมเมากันไป

รักคนในชาติ ที่กินข้าวร่วมนา อาน้ำจากฟ้าเดียวกัน ก็เอื้อเฟื้อ เกื้อกูล มีน้ำใจให้กัน

สำหรับผม หลักการในความสัมพันธ์ทุกผู้คน ไม่ว่าเพื่อน คนรักเเบบไหน ผมจะนึกถึงหลัก

รัก รอ พอ อภัย เข้าใจ ให้เกียรติ์ เท่าเทียมเสมอภาค

จะมากจะน้อยจะตกหล่น ก็ขึ้นอยู่ที่ว่าใคร สัมพันธ์ยังไงเเค่ไหน

เเต่ยังไงก็เถอะครับ ....วันนี้ คุณบอกรัก คนใกล้ตัวแล้วหรือยัง ?

เเต่ร้อยคำพูด คงไม่เท่าหนึ่งการกระทำ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

04-02-2009, 10:34

Forum Jump: