Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
k&k pickup ได้ลองแล้วครับ
Author Message
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
k&k pickup ได้ลองแล้วครับ
หลังจากที่ผมขาย triax pickup ให้กับท่านหนึ่งในนี้ไปแล้วผมก็เลยลองสั่งมาจาก ebay ครับพอดีไม่มีกล้องเลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูกันสำหรับเสียงที่ได้นั้น ดีมาก ๆ เลยครับจะออกแนวเดียวกับ m1 น่ะครับแต่ไม่ต้องติดที่ sound hole ของกีตาร์ตัวpickup ไวมาก ๆ ครับเสียงเคาะต่าง ๆ ก็ออกดีเสียง balance มาก ๆ คล้ายใช้ mic จ่อเลยครับเอาไปเล่นตามร้านที่ออกแนว acoustic ไม่เปิดดังมากนัก(เปิด gain ที่mix ประมาณเกือบครึ่ง volume ครึ่งหนึ่ง )เท่าที่ผมลองมา 2 วัน 3 ร้าน ไม่มีปัญหา feed back ครับ แต่สำครับคนที่เล่นกับวงคงไม่เหมาะเพราะเสียงจะไม่คม พุ่ง เหมือน piezo ครับจะโดนเครื่องอื่นกลบหมด
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

12-10-2007, 14:59
Website Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: k&k pickup ได้ลองแล้วครับ
k&k pickup ตัวที่ส่งให้ผมนั้นก็ได้เสียงตามที่อัดมาให้ฟังใน"เพลงมิตรภาพ"นั่นแหละครับ
ผมใช้ติดกับgibson L50 ผมว่าผมชอบนะแต่เสียงเบาไปหน่อยครับ
สงสัยต้องหาปรีมาช่วยแล้ว.....แนะนำหน่อยก็จะขอบพระคุณครับ
12-10-2007, 15:51
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

มันไม่ใช้ถ่านหรือครับ ไม่เคยเห็นเลย เจ้าที่ว่าเนี่ยผมยังโบราณอยู่เลยไม่กล้าสั่งของจากอีเบย์ อีกอย่างผมใส่ฟิชแมนในกีต้าร์ผมก็โอ อยู่แล้วเลยไม่รู้ว่าจะเอาติดตัวไหนดี เคยคิดว่าจะ ติดอีกตัวแล้วเจาะแยกก็จะเป็นรูแจ๊ค 2 รู แต่อีกตัวต้องไม่ไช่พรีโซ่ เพราะในสล๊อตมันใส่ได้อันเดียว แต่คงไม่จำเป็นเท่าไหร่เพราะปรีตัวนี้มันมีไมล์ในตัวอยู่แล้ว วันก่อนได้นั่งฟังคนใช้ AER ติดในกีต้าร์guild ทรงเดสนอต เสียงดีมากๆ แต่ทำไมผมติดแล้วมันไม่ดีหว่า ย่านเสียงเบสมันเยอะเกินไป ผมว่าปิ๊คอับ เนี่ย มันดีนะ แต่ปัญหาคือการติดตั้งนี่ล่ะ ทำให้เราใช้มันไม่เต็มศักยภาพย์
Acoustic is my life..........
12-10-2007, 16:16
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
KK Western Mini ที่ฝรั่งกำลังเห่อกันตอนนี้มีทั้งรุ่น active และ passive ครับแต่นิยมรุ่น passive กันมากกว่า
มี sensor 3 ตัวต้องใช้กาวตราช้างติดตายใต้ bridge plate เลยผมเลยยังไม่กล้าสั่งมาติดเพราะช่างบ้านเราคง
ไม่เคยติดตั้งและกลัวมันหอนด้วย

ตอนนี้มีคุณ Gttle เป็นหนูลองยาให้แล้ว ไม่ทราบว่าสั่งรุ่นอะไรมา ให้ใครติดตั้งให้และติดตายหรือเปล่าครับ ถ้าดีเดี๋ยวจะลองสั่ง
มาบ้างเพราะใน UMGF เขาบอกว่าเสียงธรรมชาติสุดของปิ้กอัพทุกยี่ห้อ

คุณป้อปสองแสนชอบเสียงปิ้กอัพ AER หรือครับ จะเอาใหมผมขายให้ถูกฯแต่ขอไปค้นในถังขยะก่อน
12-10-2007, 16:28
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

เอ เจ้า AER สำหรับน้า pood มันแย่ขนาดน้าทิ้งลงถังขยะเลยหรือครับนี่
Acoustic is my life..........
12-10-2007, 16:40

ผมสั่งรุ่น pure western standard ครับแล้วก็ติดแบบใช้กาวติดใต้ bridge plate เลยครับนั่งติดเองในกล่องมันมีคู่มือ+ภาพประกอบมาให้ด้วยใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงครับ pickup เป็น passive ครับไม่มี preamp ในตัวแต่ถ้าเป็น standard size ใช้สายแจ็คไม่เกินกว่า 3 เมตรไม่ต้องใช้ preamp ครับส่วนแบบ mini ต้องใช้ pre ครับ ส่วนท่านใดใช้กีตาร์แบบไม่มี bridge pin แบบ lowden นี่ไม่แนะนำครับเพราะจะต้องเจาะรู guide ที่ bridge เวลาติดครับ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

13-10-2007, 14:47

ส่วน preamp ที่จะใช้ด้วยนี่ยังไม่ได้ลองดี ๆ เลยครับเพราะปกติต่อสายสั้นไม่เกิน 3 เมตรเสียงก็ดีอยู่นะครับ ตอนนี้ลองกับ di ของเบอร์ริงเจอร์(adi 21) อย่างเดียวอยู่เลยเสียงมันก็หนาขึ้นมีมวลกว่าเดิมแต่เสียความเป็นธรรมชาติไปนิดหน่อยผมว่าจะไปขอลองกับ lr bagg para di ของเพื่อนดูอีกทีเดี๋ยวจะมารายงานอีกทีครับ

13-10-2007, 14:57
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

pop_250823 Wrote:เอ เจ้า AER สำหรับน้า pood มันแย่ขนาดน้าทิ้งลงถังขยะเลยหรือครับนี่

AER จุดเด่นคือสัญญาณแรงมากๆและไม่กินถ่านครับ มีปุ่มปรับแค่ 2 ปุ่มเป็น Volume กับ blend (ระหว่าง piezo กับ mic ที่แปะไว้ด้านล่างไม้หลัง)

ตอนแรกที่ได้ฟังก็คิดว่าดี เอามาเล่นก็ฟังเพราะดีครับ แต่พอไปเจอ pre มากๆเข้า
คงไม่คิดจะใช้แล้ว เพราะเสียงมันไม่เป็นธรรมชาติ อลังการเกินไปครับ

Attached Files Image(s)

ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-10-2007, 15:03

ผมว่า AER นี่กินถ่านนะครับเล่นวันละ 2 ชม.ครึ่งนี่เดือนเดียวหมดเสียงนี่ผมว่าก็ ok นะครับปรับง่ายดีไม่ค่อยหอนมากเวลาเล่นเวทีใหญ่ ๆ นี่เสียงอลังการดีข้อเสียอย่างเดียว(สำหรับผม)สัญญาณแรงเกินครับเวลาต่อเข้า mix ถูก ๆ เสียงจะแตกครับลด gain ยังไงก็แตก

13-10-2007, 15:10

Forum Jump: