Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
morris guitar เหตุใดในบ้านเราไม่ค่อยนิยม?
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
morris guitar เหตุใดในบ้านเราไม่ค่อยนิยม?
พอดีช่วงนี้ท่องเว็บญี่ปุ่นบ่อย
เห็นมีตัวเจ็บๆหลายตัวราคาเลือดสาดก็หลายตัว
แต่ในบ้านเรากลับพบเห็นแต่ในเว็บขายกีต้าร์มือสองมีแต่รุ่นล่างๆทั้งนั้น
ส่วนของดีๆนอกจากไม่มีใครนำเข้ามาขายแล้ว
ยังมีเหตุผลใดอีกบ้างถึงไม่ได้รับความนิยม
เสียงมันไม่ถูกจริตคนบ้านเราหรืออย่างไร
เพราะก็เห็นมีกีต้าร์ที่ไม่มีขายในบ้านเราตั้งหลายยี่ห้อยังเสาะแสวงหากันมาจนได้
มันไม่เป็นกีต้าร์ในฝันของใครบ้างเลยหรือครับ?

โดยส่วนตัวผมก็ไม่เคยมีโอกาสได้เล่นได้ลองหรอกครับ
แต่เห็นว่ามันไม่ใช่กีต้าร์เลวแน่ๆจึงสงสัยใคร่รู้จึงถาม....

ขอบคุณครับ
21-01-2009, 23:06
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: morris guitar เหตุใดในบ้านเราไม่ค่อยนิยม?
ชอบมอริสมาตั้งนานแล้วครับ.. รูปร่าง-สุ่มเสียงเอาเรื่องเลยทีเดียวครับน้าบู

เสียดาย รายการ "โลกเบี้ยว" มากเลยครับ..
22-01-2009, 01:10
Website Find Like Post Reply
trllang Offline
Member

Likes Given: 0
RE: morris guitar เหตุใดในบ้านเราไม่ค่อยนิยม?
ผมว่าคงเป็นเรื่องราคาหรือเปล่าครับ เพราะบางทีราคามันอาจจะเเรงไปนะผมว่าในบางรุ่น ซึ่งเป็นผม ผมขอซื้อมือหนึ่งดีกว่า
ผมก็เกือบจะซ์อเเล้ว เเต่เข็ดกับกีต้าร์มือสองไปอีกนาน.....
22-01-2009, 02:24
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ผมใฝ่ฝันครับน้าบู กีต้าร์ญี่ปุ่นเนี่ย (อย่างมากเลยก็ว่าได้)
เห็นในกะทู้แอสทูเรียส พรีวอร์ อะไรที่ถูกขุดขึ้นมา
ผมขาสั่นเลย อยากได้มากๆ (เพราะราคามันพอจะซื้อหาได้ Tongue )
แต่พอมาดูวันที่ของกะทู้อีกที เวรกรรม สมัยไหนเนี่ย (ขายไปตั้งนานแล้ว)

ถ้าให้ผมเดาว่าทำไมมันไม่ค่อยนิยมในบ้านเรา
ผมขอเดาว่า...........
ศิลปินที่เรามีโอกาสได้ดูได้ชมไม่ค่อยมีใครใช้ออกงานมั้งครับ
และก็ไม่มีพรีเซนเตอร์ (เค้าเรียกว่าเอนดอสเซอร์รึป่าว?) หรือไม่มีโฆษนาไรเงี้ยอ่ะครับ
สำหรับผม(ผมคนเดียวนะครับ เอาตัวเองอ้างอิงเลย)
ศิลปินและโฆษนามีส่วนอย่างมากที่จะทำให้ผมเลือกซื้อกีต้าน่ะครับ
พูดแล้วก็อายครับ
น้าบูเชื่อมั้ยว่า
ผมเชื่อมาตลอดเวลาว่ากีต้าโปร่งไฟฟ้าต้อง Ovation เท่านั้น
เพราะผมเห็นใน เดอะกีต้าร์ (หนังสือเพลง) ลงโฆษนามาตั้งแต่เด็ก
ที่ว่า..โปร่งไฟฟ้าหลังเต่าต้อง Ovation ซึ่งหลังเต่าผลิตจากวัสดุที่ใช้ทำใบพัดเฮลิคอปเตอร์ บลาๆๆๆๆๆๆ
มันฝังหัวผมมาตลอด โตขึ้นเลยต้องซื้อ Ovation จนได้
แต่ก็ไม่เคยผิดหวังเลยนะครับ เล่นมาตลอด
(เพราะมีแค่สองตัว Tongue )
จนวันนี้ที่เข้าบ้านฟ้า ถึงได้รู้ว่ากีต้าร์ไม้ก็มีไฟฟ้าได้
(อายชะแม๊ดดดด Sad )

อยากให้มีใครมาสร้างกระแสกีต้าร์ญี่ปุ่นจังเลยยยยย
ผมเป็นพวกไม่มีความมั่นใจในตัวเองครับ
ถืออะไรที่ไม่มีใครถือ มันจะเขินRolleyes
พวก Astrurias กะ Morris น่ะครับ โอวววววววววว
(พูดไปพูดมารู้จักแค่สองยี่ห้อนี้)
...เอ่อ ว่าแต่ K.Yairi นับเป็นกีต้าร์ญี่ปุ่นรึป่าวครับ?
(เพราะเห็นมี Alvarez ด้วย)

....................................
กริดๆ
มอริสโลกเบี้ยวนั่นมัน มอริส เค.ไยริ รึป่าวCool
22-01-2009, 09:48
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Morris รุ่นแพงเห็นน้า Nit GT นำเข้ามาขายแล้วนะครับ ราคาไม่แพงด้วย น้าบูใด้ลองหรือยังครับ พวก S series นี่เสียงเป็นเอกลักษณ์มากเลย

เมื่อก่อนนี้ Morris เคยมีขายนะครับแต่บริษัทปิดไปราวปี 1985 เพิ่งมาเปิดตัวใหม่ไม่นานมานี้เอง ตอนนี้เลยยังไม่มีตัวแทนจำหน่าย กีต้าร์ยี่ห้อนี้รุ่นที่ดังคือรุ่นที่วง
Depapepe ใช้ครับ นอกนั้นไม่ค่อยมีคนรู้จัก

K. Yairi นี่ก็เป็นกีต้าร์ชั้นนำของญี่ปุ่นนะครับแต่ถ้าขายในโซนอเมริกาและเอเชียบริษัท Alvarez เขาเป็นผู้จัดจำหน่ายเลยกลายเป็น Alvarez Yairi ไป รู้สึกว่าตัวแทนจำหน่ายที่บ้านเราไม่ใด้นำเข้าเพราะราคาโหดเกินไป

กีต้าร์ญี่ปุ่นเมื่อสามสิบปีก่อนนั้นราคาถูกกว่ากีต้าร์อเมริกันเยอะแต่สมัยนี้ค่าแรงช่างฝีมือญี่ปุ่นแพงกว่าช่างอเมริกันด้วยซ้ำ ที่ญี่ปุ่นนี่กีต้าร์ all solid ของญี่ปุ่นราคาแพงกว่าของอเมริกานะครับแต่เขาขายกันเองก็รวยแล้วเขาเลยไม่ส่งออก ที่ส่งออกส่วนใหญ่เป็นกีต้าร์ระดับล่างทั้งนั้น ใครที่ไปเที่ยวญี่ปุ่นควรหาโอกาสลองพวกกีต้าร์ high end ของเขาบ้างนะครับจะใด้รู้ว่า Martin นี่กินเขาไม่ลงหรอก

ลองมาดูตัวอย่างรุ่นที่เป็นรุ่นปกติของเขาบ้างครับ (ถ้าเป็น custom แพงกว่านี้อีกเยอะ) ราคาเป็นราคาขายจริงครับ

Asturias EC Jacaranda 230,000 บาท
[Image: as-1.jpg]

K. Yairi YF-018 JC 185,000 บาท
[Image: ky-2.jpg]

Morris S-151R 210,000 บาท
[Image: mor-1.jpg]

Takamine SAD 90 310,000 บาท
[Image: tAK-1.jpg]

Yamaha LL-86 490,000 บาท
[Image: yam-1.jpg]
22-01-2009, 12:28
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
โอวววววววว
ถูกใจครับถูกใจ Smile
ส๊วยสวย....ชอบจังครับ
มีแบบนี้ ถ้าราคาพอซื้อได้ ซื้อแบบไม่ลองเลยครับ
(เพราะว่าลองไปก็ไม่รู้อยู่ดีว่าเสียงดีเป็นยังไง ดูแต่ภายนอกอย่างเดียวเลยผมTongue)

แล้วก็...
ติดใจมากๆกับประโยคของน้า pood ที่ว่า
"เขาขายกันเองก็รวยแล้ว"

เมื่อไหร่อุตสาหกรรมการผลิตกีต้าร์บ้านเราจะไปถึงจุดนั้นบ้างน้าาาาาาาาาา
(เรียกเป็นอุตสาหกรรมได้รึยังก็ไม่รู้)

เค้าว่า..."อยากให้สังคมเป็นยังไง ให้เริ่มที่ตัวเองก่อน"
แต่ผมก็ยังกล้าๆกลัวๆที่จะซื้อของไทยอยู่ดี
เพราะ.....ของไทยมันไม่มีพรีเซนเตอร์กะโฆษนาอ่ะดิครับ Rolleyes
(ตามชาวบ้านท่าเดียว)
22-01-2009, 13:43
kosit Offline
Senior member

Likes Given: 1
ห้าตัวที่น้าpoodลงมาอยากได้ตัวแรกมากที่สุด มือสองที่japanมีไหมครับ//?
22-01-2009, 15:33
ใครไม่รู้?

ผมได้ลองของน้านิดที่วันงานปีใหม่แล้วครับเข้าที่เดียวเลย
แล้วหลายปีก่อนก็มีโอกาสได้ลองที่ลักกี้แต่จำรุ่นไม่ได้เพราะไม่ได้ดู
จำได้แค่ว่าเป็นoooกับparlor
ตอนนั้นกำลังหาซื้อกีต้าร์ก็ตะเวนลองไปเรื่อย
แต่ยังไม่โดนเพราะmorrisสองตัวที่ได้ลงสายมันเก่ามาก
เลยไม่กล้าฟันธงสอยมาแต่ก็รู้สึกถึงความมีเอกลักษณ์ของมัน
ส่วนงานมันดีสวยมุกพราวเชียวราคาที่ตั้งไว้ราวเจ็ดหมื่นหากจำไม่ผิด
ในที่สุดก็เสร็จmartinแล้วก็ขายไปเรียบร้อยแล้วเมื่อสองปีก่อน
ไม่ทราบที่ลักกี้ยังสั่งเข้ามาอีกหรือเปล่าเพราะไปครั้งสุดท้ายก็เมื่อครั้งไปลองmorrisนั่นละ

แล้วอย่างที่บอกแต่ต้นว่าช่วงนี้ท่องเว็บญี่ปุ่นบ่อยแล้วพบตัวงามๆยั่วมือมากๆ
เลยอยากรู้จะมีโอกาสได้เห็นตัวงามๆอย่างนั้นในบ้านเราหรือไม่?

และอีกอย่างเมื่อสองวันก่อนผมไปเจอmorris รุ่นw60เก่าๆถูกจริตผมอย่างแรงอายุน่าราวปี80
พอลองเล่นแล้วรู้สึกสุ่มเสียงมีน้ำมีนวลมีมวลอิ่มทีเดียวทั้งๆที่สายมาเน่ามาก
แต่น่าเสียดายที่คอมันร้าวตรงหัวด้านหลังเข้าใจว่าไม่น่าจะแตกหักจากกันเพราะดูที่ด้านหน้าไม่มีรอยถึง
มันถูกกาวอัดพอกไว้หนาเป็นปื้อดูด้วยตามันก็ยังแข็งแรงดีอยู่เพราะยังใส่สายตั้งมาตรฐานได้และเล่นได้อยู่
น่าเสียดายจริงๆไม่อย่างนั้นผมสอยมาแล้ว............
ไหนๆ็เล่าแล้วขอถามเลยละกันว่ามันจะซ่อมได้มั้ยครับ?
ส่วนตรงอื่นก็ไม่มีอะไรน่าห่วงแหม....นึกถึงแล้วเสียดายจังไม่น่าเลย...
จะไม่ให้น่าเสียดายยังไงก็มันงามจริงๆ
ไม้หน้าสปรู๊ซ-ไม้ข้างบราซิลเลี่ยน-หลังสามชิ้นบราซิลเลี่ยนขนาบเมเปิ้ลไม้สวยจริงๆครับ
มันคงก๊อปปี้d45ละครับ
พูดถึงแล้วก็ขอเสียดายอีกทีเถอะครับ.....
(This post was last modified: 22-01-2009, 23:25 by boobyblue.)
22-01-2009, 18:43
ใครไม่รู้?

(22-01-2009, 15:33)kosit Wrote: ห้าตัวที่น้าpoodลงมาอยากได้ตัวแรกมากที่สุด มือสองที่japanมีไหมครับ//?

หาEC Jacarandaไม่เจอเจอแต่......

http://www.j-guitar.com/sp/sea/view_deta...33050.html

http://www.j-guitar.com/sp/sea/view_deta...33051.html

http://www.j-guitar.com/sp/sea/view_deta...91904.html

http://www.j-guitar.com/sp/sea/view_deta...80934.html

เลือกเอาตามใจชอบเลยครับน้าบี.........
(This post was last modified: 23-01-2009, 00:53 by boobyblue.)
22-01-2009, 23:41
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
ความคิดเห็นส่วนตัว

ส่วนหนึ่งเป็นเพราะค่านิยมในบ้านเราครับ กีตาร์จากฝั่งอเมริกาและยุโรป จะเป็นที่นิยมและขายต่อราคาไม่ตกมาก

บ้านเราจะรู้สึกว่ากีตาร์สัญชาติปลาดิบ ไม่น่ามีราคาสูงมาก แท้จริงแล้วราคามันก็เทียบเท่ากันกับ High-end ของกีตาร์อเมริกันหรือยุโรป แต่ผู้ซื้อเลือกสอยจากฝั่งโน้นเอาไว้ก่อน เพราะนิยมกว่า ขายต่อง่ายกว่า ไม่ต้อง lecture กันยาวๆเวลาจะขายซักที

เป็นเรื่องของรสนิยมและค่านิยมโดยรวมไม่มากก็น้อยเลยครับ...
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
23-01-2009, 15:14

Forum Jump: