Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ร้องเพลงไม่ตรงคีย์ แก้ได้มั๊ย ? ยังไงดี
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ร้องเพลงไม่ตรงคีย์ แก้ได้มั๊ย ? ยังไงดี
วิธีแก้การร้องเพี้ยนทำได้ไม่ยากครับ..

เมื่อก่อนผมก็เคยเป็นปัญหานี้ครับ.. คือบางทีร้องออกไปแล้วไม่รู้ตัวว่าร้องเพี้ยนครับ..

มีวิธีง่ายๆ ในแบบของผม ดังนี้ครับ..

1.ต้องหน้าด้าน - อย่าไปอายครับ.. ทุกคนต้องมีการเริ่มต้น.. กล้าเข้าไว้ครับ

2."ขยัน" - หรือการร้องเยอะๆนั่นละครับ.. เพราะการฝึกไม่เคยทำร้ายใคร..

3."ฟัง" - ฟังคำติชมจากผู้คนรอบข้าง และนำมาแก้ไข้ รวมทั้งฟังตัวเองด้วยว่า เรายังร้องเพี้ยนอยู่มั้ย(เช่นนำเครื่องอัดเสียงไปอัดเวลาเล่น-ร้อง)..

4."ความเหมาะสม" - ต้องรู้ว่าเราร้องเพลงอะไร-ของใคร-ภาษาอะไร-ระดับคีย์ไหนที่พอดีและลงตัวกับเรามากที่สุด..

5."ถ้าแก้ไม่ได้จริงๆ" - เช่นเพลงนี้ร้องยังไงๆก็ยังเพี้ยนอยู่.. หรือร้องเพลงไหนก็ยังเพี้ยนอยู่จนแล้วจนรอด.. "ไปทำอย่างอื่นเถอะครับ" 5555 Tongue

ทุกวันนี้ผมใช้วิธีนี้ (จะเรียกว่าวิธีมวยวัดก็ได้ครับ) ก็ดีขึ้นในระดับนึง แค่พอเอาตัวรอดได้ครับ.. Big Grin

อ่อ.. สิ่งสำคัญที่ผมเพิ่งรู้จากการเล่นดนตรีมานานๆก็คือ.. คนหูดี หรือ perfectpitch หลายๆคนก็ยังร้องเพี้ยนได้ครับ..( เพราะการแสดงดนตรีสด.. มันเกิดการผิดพลาดเล็กน้อยอยู่แล้วครับ.. )
และบางครั้งผมเคยเจอนักร้อง-นักดนตรีกลางคืนบางคนที่ร้องเพลง "แค่พอได้".. ยังนั่งบ่นหรือวิจารณ์ศิลปินระดับประเทศเลยครับ..

ปล.ผมลองเทสแล้วนะครับ.. ได้ 75 พอดีเป๊ะ.. ไม่ได้โม้ !! (ทำเสียงแบบ สมรักษ์ คำสิงห์ 555 )
(This post was last modified: 16-01-2009, 17:28 by Grid...)
16-01-2009, 17:20
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ร้องเพลงไม่ตรงคีย์ แก้ได้มั๊ย ? ยังไงดี - by Grid.. - 16-01-2009, 17:20

Forum Jump: