Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ร้องเพลงไม่ตรงคีย์ แก้ได้มั๊ย ? ยังไงดี
Author Message
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
ร้องเพลงไม่ตรงคีย์ แก้ได้มั๊ย ? ยังไงดี
เผอิญเพื่อนบ้านเรือนเคียงเห็นผมเล่นกีต้าร์มานานมาก ก็เลยเอาลูกชาย
ที่กำลังอยากเล่นกีต้าร์วัย 15 ขวบ มาให้ช่วยสอนให้หน่อย

คือเค้าพอเล่นได้บ้างแล้ว แต่เวลาที่ผมเล่นโน๊ตเป็นทำนองเพลงแล้ว
ให้เค้าร้องตามเสียงนั้นๆ เค้าไม่สามารถร้องให้เสียงตรงกับโน๊ตนั้นได้
ก็คือ เพี้ยนตลอด

ผมก็เลยลองวิธีใหม่ คือ เล่นโน๊ต(single note) โด เร มีฟา ซอล ลา ที โด
แล้วให้เค้าร้องตามทีละตัวโน๊ต เค้าก็ทำได้ ดีพอควร
แต่ พอร้องเป็นเพลง พอเราขึ้นคอร์ดให้ แล้วให้เค้าลองร้องในเพลง
ที่เค้าชอบ กลับกลายเป็น ร้องเสียงหลงไม่ตรงคีย์ตลอด

ไม่ทราบบ้านเรามีใครเรียนหรือมีความรู้เรื่อง voice หรือวิธีแก้ไข
มั๊ยครับ ชี้แนะหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
16-01-2009, 02:22
Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: ร้องเพลงไม่ตรงคีย์ แก้ได้มั๊ย ? ยังไงดี
ตีเลยครับ!!! ห๊า..อายุ 15 แล้วเหรอ? ผู้ชายด้วย!!! งั้นค่อยๆ พูดจากันดีๆ ครับ เดี๋ยวโดนสวนTongue

่ส่วนใหญ่เท่าที่เคยแอบเห็นครูห่านTongue ก็คล้ายๆน้าป๊อปปรี้แหละ คือออกเสียงไล่ตามโน๊ตทีละตัวจนชำนาญ..
แล้วก็เริ่มร้องตามโน๊ต(ฮัม)ตามเพลง ขึ้นๆ ลงๆ หลากหลาย สลับไปมาจนแม่น ถึงจะเริ่มฟังเสียงจากคอร์ดออก(ยากนะ)
คงต้องใช้แบบฝึกหัดกระมัง? อย่างน้อยก็เรียงตามระดับก่อนหลังได้ถูก

ไม่เหมือนเด็กบ้านนอกเน๊อะ มาเหอะ ได้ทุกเพลง ทุกแนว...วันๆ อยู่กับเพลง สะพายวิทยุ ทำไร่ ไถเงิน อร้า..ไถนา
ฮัมไป ฮัมมา ร้องดีกว่านักร้อง SR ต้นฉบับตั้งเยอะ โดยไม่ต้องเรียน....ฮริ้วววววว Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

16-01-2009, 09:13
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ร้องเพลงไม่ตรงคีย์ แก้ได้มั๊ย ? ยังไงดี
ร้องเพลงเพี้ยน จะแก้ไขได้แต่ต้องใช้เวลา ขึ้นอยู่กับผู้เรียนว่ามีอาการมากน้อยเพียงไร จะใช้เวลานานแค่ไหน ...ขึ้นอยู่กับตัวผู้เรียน+ผู้สอนเหมือนกัน แต่โดยประมาณ 6 เดิอน ถึง 1 ปี ก็จะสามารถแก้ไขให้ดีขึ้นได้จากเดิมตามลำดับ

สาเหตุการร้องเพี้ยน...
1.เกิดจากความบกพร่องของหู คือ ที่อาการหนักเลยคือ ?หูได้รับเสียงนึง แต่ประมวลออกมาเป็นอีก เสียงหนึ่ง ซึ่งไม่ตรงกับเสียงได้ยิน แต่อาการเบาหน่อย สามารถ เกิดได้กับคนทั่วไป คือ หูไม่สามารถแยกแยะ Pitch หรือระดับเสียงที่ใกล้เคียงกันมาก ได้
2.เกิดจาก ความบกพร่องของเส้นเสียง โดยตรง จึงไม่สามารถเปล่งเสียงได้ตามที่ต้องการ
3. เกิดจาก ความบกพร่องของสมาธิ อาจจะด้วย สาเหตุจาก สภาพจิตใจ เช่น ประหม่า เครียด ขาดความมั่นใจ ในเพลงและการร้อง หรือสภาพร่างกายที่ไม่สมบูรณ์ 100%

ผู้ที่ประสพปัญหาการร้องเพลงเพี้ยน อาจจะประกอบได้เพียง 1 หรือหลายสาเหตุ ดังที่กล่าวมา
ควรฝึกการฟังให้มาก ๆ ควรเริ่มฟังเสียงที่มีความซับซ้อนน้อย ๆ โน้ตน้อย ๆ ทำนองที่เคลื่อนที่ไม่มากนัก และพยายามติดตาม และเปล่งเสียงตามทำนองนั้น ๆ ไม่เกินปี อาการน่าจะดีขึ้น

ประสบการณ์จริงจากนักวิชาการ เอก..หัวหอม โท..กะหล่ำปลี ตรี..หน่อไม้ฝรั่ง
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
16-01-2009, 09:53
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ปัญหาอาจเกิดจากความพิการทางหูและสมองที่เราเรียกกันว่า "tone deafness"
ครับ มีคนมากมายที่มีปัญหานี้ซึ่งคล้ายกับปัญหา "ตาบอดสี" โดยไม่รู้ตัว คนที่มีปัญหานี้มักจะมีปัญหากับจังหวะหรือ rythm ของดนตรีด้วย

ปัญหานี้แก้ไม่ใด้แต่ถ้ารู้ตัวก็สามารถฝึกฝนใด้ทีละเพลงครับ ผมว่าในบ้านเรานี่มีนักดนตรีอย่างน้อยสองคนที่มีปัญหานี้แต่ไม่รู้ตัว ถ้าอยากรู้สามารถทดสอบใด้ที่นี่ครับ (แต่โหลดนานหน่อยนะครับ)

http://www.bored.com/musictests/

ผมมีเพื่อนสนิทอยู่คนนึงที่เป็นคนใหญ่คนโตที่โดนเชิญให้ร้องเพลงตามงานบ่อยๆ
แต่มีปัญหา tone deaf ผมเลยให้มันไปเรียนร้องเพลงหมดเงินไปหลายหมื่น เดี๋ยวนี้มันร้องใด้เป๊ะๆประมาณ 10 เพลงแล้วครับโดยฝึกกับอาจารย์เป็นเพลงๆไป
ถ้าพูดถึงเรือง tone deaf แล้วก็ต้องพูดถึงอีกเรื่องนึงคือ pitch ครับ คนที่ใด้รับการฝึกฝนมาในด้านดนตรีจะมีความสามารถในการแยกแยะและจำเสียงโน้ตในแต่ละคีย์ใด้แม่นยำกว่าคนทั่วไป

Pitch recognition นี่เป็นเรื่องพรสวรรค์ด้วยครับ อย่างน้ายอดเยี่ยมนี่แกฟังออกว่ากีต้าร์เสียงเพี้ยนหรือเปล่าแต่ผมฟังไม่เห็นจะออกถ้ามันไม่เพี้ยนมากมายนัก
สุดยอดของการจำ pitch ใด้เขาเรียกว่า perfect pitch ครับ ผมเคยเจอคนเดียวที่ตั้งสายกีต้าร์ใด้ตรงโดยไม่ต้องใช้เครื่องตั้งสายคือน้าหนึ่งหัทยา ที่ว่าตรงนี่คือเอามาจับด้วยเครื่องแล้วผิดไม่เกิน 2cents ไม่เกินสองสายนะครับ

ใครอยากรู้ความสามารถของตัวเองลองใด้ที่นี่ครับ

http://perfectpitchtest.com/
(This post was last modified: 16-01-2009, 10:34 by pood.)
16-01-2009, 10:02

ต่ออีกนิดนะครับ ปัญหานี้จึงทำให้ผมเจอปัญหาการสอนกีต้าร์ให้น้องเค้าโดยตรง
เพราะเค้าต้องการที่จะเรียนแบบ เจาะเป็นเพลงๆไป ซึ่งจากที่เพื่อนๆ บอกมา ผมเห็นปัญหา
ขึ้นมาทันทีว่า แล้วถ้าเป็นแบบนี้ จะแกะโซโล่เพลงได้อย่างไร ในเมื่อหูได้ยินเพลง แต่พอมาหา Root ของเสียงนั้น จาก
คอกีต้าร์ เพื่อหา คีย์ ของเพลงนั้นๆ ว่า อยู่ในคีย์อะไร ก็ดูว่าเป็นเรื่องที่ ลำบากสำหรับน้องเค้าแล้วครับ

ผมจึงสรุปว่าคนที่มีปัญหานี้ น่าจะต้องใช้ โน๊ตหรือแทป เป็นสื่อการเรียนการสอน เพื่อให้ได้เล่นให้ได้ซะก่อน
แล้วค่อยมาแก้ไข เรื่องการได้ยินกันอีกครั้ง

เจอวัยรุ่นใจร้อน อยากเล่นเพลงจับคอร์ด แต่พอให้เล่นให้ดูก็มักจะเห็นว่า การจับคอร์ดก็ยังไม่แม่น การเคลื่อนย้าย
นิ้วก็ไม่มีกำลัง สุดท้ายก็ต้องให้กลับมาเล่น พื้นฐาน คือ ไล่สเกล หรือ เล่น โครมาติก แต่นักเรียนก็ดูว่า มันช่างน่าเบื่อ
เหลือเกิน จะให้เล่นโน๊ต ก็บอกว่า ยาก.... เฮ้อ.. หยั่งงี้ คนสอนก็ เหนื่อยใจเหมือนกันนะเนี่ย ?

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆของน้าต่าย น้าศรัน และ พี่กฤษณด้วยครับ
16-01-2009, 10:41
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ขอแก้ LINK ครับ

Link ของ tone deaf test ข้างบนมันเป็นลิ้งค์ตายครับ ลองเข้าที่นี่ดูครับ

http://www.jakemandell.com/tonedeaf/

ลอง test เล่นๆแล้วมาโพสต์ score กันครับ ลองครั้งเดียวนะครับ ห้ามโกง !!!!

Score ของผมครับ

[Image: test.jpg]
16-01-2009, 11:09
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(16-01-2009, 11:09)pood Wrote: http://www.jakemandell.com/tonedeaf/

ลอง test เล่นๆแล้วมาโพสต์ score กันครับ ลองครั้งเดียวนะครับ

66.7% ค๊าบบบ Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
16-01-2009, 12:26
guitara Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
แค่ 69.4 เองงะ
16-01-2009, 12:45
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

Likes Given: 0
โห~ อายุเท่ากันเลย.. ผู้ชายด้วย... ซวบบบบ

ไหนๆ มีปัญหาตรงไหน มาๆ น้าป๊อปปี้จะส่งต่อให้ปิ๊งสอนเค้าก็ได้นะคะ ปิ๊งยินดี.. Tongue

(( โครม!!! )) - - - > (((พ่อใช้เท้ายัน))) 555

(16-01-2009, 11:09)pood Wrote: ขอแก้ LINK ครับ

Link ของ tone deaf test ข้างบนมันเป็นลิ้งค์ตายครับ ลองเข้าที่นี่ดูครับ

http://www.jakemandell.com/tonedeaf/

ลอง test เล่นๆแล้วมาโพสต์ score กันครับ ลองครั้งเดียวนะครับ ห้ามโกง !!!!

555 ตายๆๆ... อยู่ในขั้น 60% + ค่ะ เป็นอะไรที่ lowwww เหมือนกันนะคะเนี่ย แต่ก็สนุกดีค่ะ

แค่อยากรู้ว่า การตอบคำถามหลัง test เนี่ย มีผลอะไรต่อคะแนนที่ได้รึป่าวคะ

อยากรู้จังค่ะ...
[Image: Cute-hi5-39.gif]

(This post was last modified: 16-01-2009, 12:52 by pinkuitarz.)
16-01-2009, 12:51
Website Find Like Post Reply

(16-01-2009, 12:26)SARUN Wrote:
(16-01-2009, 11:09)pood Wrote: http://www.jakemandell.com/tonedeaf/

ลอง test เล่นๆแล้วมาโพสต์ score กันครับ ลองครั้งเดียวนะครับ

66.7% ค๊าบบบ Big Grin

หะหะ เสธ.นี่อยู่ในระดับ Low-Normal performance

กร๊ากกกกกกกกก Tongue ผมดีกว่านี๊ดเดียว

หะหะ ได้ 69.9% Correct เองค้าบบ แป่ววว

พวกเดียวกัน Big GrinCool
(16-01-2009, 12:51)pinkuitarz Wrote: โห~ อายุเท่ากันเลย.. ผู้ชายด้วย... ซวบบบบ

ไหนๆ มีปัญหาตรงไหน มาๆ น้าป๊อปปี้จะส่งต่อให้ปิ๊งสอนเค้าก็ได้นะคะ ปิ๊งยินดี.. Tongue

(( โครม!!! )) - - - > (((พ่อใช้เท้ายัน)))
555

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก โสน๊าน่า 55555555555555 Big Grin
(This post was last modified: 16-01-2009, 13:02 by poPPie.)
16-01-2009, 12:58

Forum Jump: