Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถ้าไม่ได้ใช้กีตาร์นาน ๆ ควรเอาถ่านออกรึเปล่าครับ
Author Message
ยุงบินชุม Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Big Grin  ถ้าไม่ได้ใช้กีตาร์นาน ๆ ควรเอาถ่านออกรึเปล่าครับ
เรียนถามพี่ ๆ น้า ๆ ว่าเวลาไม่ได้ใช้กีตาร์นาน ๆ ซักเดือน 2 เดือน 3 เดือน เราควรเอาถ่านออกจากรังถ่านรึเปล่าครับ หรือควรใส่เอาไว้แบบนั้นครับ โดยเฉพาะพี่ ๆ น้า ๆ ที่มีกีตาร์เยอะ ๆ ที่อาจจะเอามาเล่นไม่หมด ปกติเอาถ่านออกรึเปล่าครับ เพื่อยืดอายุของภาคไฟฟ้าของกีตาร์อะครับ เรียนถามเป็นความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
11-01-2009, 23:16
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ถ้าไม่ได้ใช้กีตาร์นาน ๆ ควรเอาถ่านออกรึเปล่าครับ
ควรเอาถ่านออก ด้วยเหตุผลที่น่ากลัวกว่าก็คือ ปัญหา"ถ่านเยิ้ม"

นานๆ ซักเดือน 2 เดือน 3 เดือน หยิบมาเล่นซักครั้งคงไม่เป็นไร
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
12-01-2009, 09:00
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

RE: ถ้าไม่ได้ใช้กีตาร์นาน ๆ ควรเอาถ่านออกรึเปล่าครับ
เรื่องนี้ได้เคยมีการตอบกันไปแล้วเท่าที่จำได้แต่ไม่รู้อยู่กระทู้ไหนนี่สิครับBig Grin
เรื่องถ่านคารังเนี่ยผมว่าไม่ได้เล่นนานๆก็ควรถอดออกนะครับ เพราะน้าหม่าวเคยบอกไว้ว่าถ้าถ่านเกิดหมดอายุแล้วเกิดเยิ้มขึ้นมาเนี่ยเป็นอันตรายอย่างมากเลยครับ Tongue
12-01-2009, 09:05
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เรื่องถ่านกับกีต้าร์นี่ผมมีประสบการณ์ดังนี้ครับ

1. ถ่านต้องใช้ถ่าน alkaline หรือ lithium เท่านั้น ถ้าเป็นถ่านธรรมดาควรถอดออก
เมื่อไม่ใด้เล่นเพราะเยิ้มง่ายมาก

2. ถ่าน 9 volts ผมไม่เคยถอดเพราะมันไม่เคยเยิ้มเลยแม้จะทิ้งไว้เป็นปี ยิ่งถ้าเป็น
รุ่นที่ติดในตัวกีต้าร์นี่มันต้องผ่อนสายก่อนถอดแต่ผมไม่เคยผ่อนสาย ผมมีกีต้าร์ที่ใช้ถ่านแบบนี้อยูไม่ต่ำกว่าสามสิบตัวยังไม่เคยเจอปัญหาเลยครับแต่ถ้าคุณผ่อนสายตอนเก็บจะถอดออกก็ใด้ ถ้าเป็นกีต้าร์ที่รังถ่านติดอยู่ที่ preamp อย่างพวก
Takamine หรือ Fishman Prefix นี่ถอดใด้ก็ดีครับเพราะถ้าเกิดไฟมันรั่วถ่านอาจบวมติดกับรังถ่านใด้

3. ถ้าปรีของคุณใช้ถ่าน AA ควรถอดออกตอนที่ไม่ใด้ใช้ภาคไฟฟ้าทุกครั้งครับ
โดยเฉพาะถ้าเป็นปรี ES รุ่นแรกของ Taylor เพราะรุ่นนี้มีปัญหาเรื่องถ่านบวมจน
ถอดไม่ออกบ่อยมากจน Taylor ต้องเปลี่ยนมาใช้แบต 9 volts ในรุ่นปัจจุบัน ส่วน
Guild ที่ใช้ DTAR Lock & Load นั้นไม่เคยใด้ยินว่ามีปัญหาถ่านบวมแต่ถอดออกก็ดีเหมือนกันเพราะถ่าน AA มันบวมง่ายมาก

ปัญหาเรื่องถ่านบวมและถ่านเยิ้มนี้ยิ่ง preamp กินไฟมากก็ยิ่งเป็นปัญหามากครับ
อย่างพวก Fishman Matrix ที่มีอายุการใช้งานเกิน 10,000 ชั่วโมงนี่ไม่มีปัญหาแน่นอนแต่ถ้าเป็น Takamine CTP-1 ที่ใช้ AA และมีอายุใช้งานแค่ 8 ชั่วโมงนี่
ถ้าไฟรั่วบวมแน่นอนครับ

ถ้าปรีของคุณใช้แบต AA แต่รังถ่านดันไปติดในตัวกีต้าร์ทำให้ถอดลำบากอย่างเช่นปรี DTAR Wavelength นีผมแนะนำให้ใช้ถ่าน Lithium ก้อนละ 100 บาทไปเลยครับ
(This post was last modified: 12-01-2009, 10:46 by pood.)
12-01-2009, 10:41
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ขอบคุณครับน้ากฤษณ์ที่เตือน สำหรับเรื่องถอดถ่าน เดี๋ยวผมคงต้องจัดการถอดก่อนละเพื่อความปลอดภัยไว้ก่อน
เวลาจะเล่นค่อยใส่กลับ เพราะมัน Lock ง่าย แล้วก็ Load ก็ง่ายครับ
12-01-2009, 13:36
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

อ่านแล้วหนาวเลยครับ บางตัวแทบไม่ได้แตะเลยเป็นปี แถมไม่ได้เอาถ่านออกด้วยครับ เพราะขี้เกียจล้วง มือกับแขนมันใหญ่เกิ้นน

หวังว่ามันคงไม่เยิ้มนะ...ถ่าน
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
18-01-2009, 00:09

Forum Jump: