Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
***อยากได้ tab/note เพลงหนึ่งเดียวคนนี้ version acoustic blue****
Author Message
Maton_1 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ***อยากได้ tab/note เพลงหนึ่งเดียวคนนี้ version acoustic blue****
เป็น TE 2 spruce/queenland maple ปี 1991 ครับผม เสียงพอใช้ได้แต่ที่ชอบมาก ๆ ที่มันเด้งสู้มือมาก ๆ
15-10-2007, 00:32
Find Like Post Reply
Member

RE: ***อยากได้ tab/note เพลงหนึ่งเดียวคนนี้ version acoustic blue****
อ้าวมีประชากรหลายชนชั้นอีกเหรอครับ น้า Sarun แป่วๆๆๆ...ผมมึนครับ แต่ก็เอาเป็นว่าผมพอเข้าใจบ้าง
ครับ ยังไงก็ต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับป๋ม....
15-10-2007, 00:35
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Maton_1 Wrote:เป็น TE 2 spruce/queenland maple ปี 1991 ครับผม เสียงพอใช้ได้แต่ที่ชอบมาก ๆ ที่มันเด้งสู้มือมาก ๆ

โอ้โฮ...TE2 ปี 1991...

หัวเป็น keyhole แล้วมั้งน้า...แต่ดูจาก avatar มันเต็มๆนะครับ

เจ๋งครับเจ๋ง อยากเห็น ผมเล่นไม่เก่งหรอก แต่ชอบความถึกของมันBig Grin

ไม่น่าเชื่อว่าสมาคมคนปูเสื่อจะหลงเข้ามาเจอกัน...บุพเพฯจริงๆBig Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
15-10-2007, 00:45
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Maton_1 Wrote:อ้าวมีประชากรหลายชนชั้นอีกเหรอครับ น้า Sarun แป่วๆๆๆ...ผมมึนครับ แต่ก็เอาเป็นว่าผมพอเข้าใจบ้าง
ครับ ยังไงก็ต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับป๋ม....

ห้า ห้า ห้า ห้า ห้า ห้า ผมจัดชนชั้นเอง ผมยังมึนเลยครับ
ส่วนเรื่องฝากเนื้อฝากตัว น่ะเหรอ ขอเชิญไปฝากกันได้ที่ งาน ASBFMeeting
บัตร 400 บ. ทุกที่นั่ง ที่ยืน
15-10-2007, 01:30
Member

ของผมหัวมันยังไม่เป็น keyhole ครับ แล้วตรง บอดี้ ก็เดิน fine herringbone รอบตัวด้านหน้าครับ แต่ที่ sound hole เดินเป็นเส้นแบบมาร์ตินธรรมดาแบบซี่รี่ 28 ซึ่งกลับกันกับ spec ปัจุบันเลย สเปกของผมจะไม่เหมือนใน catalog ปัจจุบัน แต่ที่ในโพรงติดป้ายว่า TE1 แต่ดูจากไม้ข้างกับหลังแล้วเป็น queenland maple ครับ จึงน่าจะเรียกว่า TE2 มากกว่า เข้าใจว่า TE1 ถูกผลิตครั้งแรกในปี 1989 แล้วอีก 3-4 ปีถัดมา จึงออกเป็น TE2 ซึ่งก่อนหน้านี้ ทาง Maton คงไม่ได้คิดเกี่ยวกับTE2 จริง ๆ จัง ๆ คงอยากแค่ปรับสเปก TE1 มากกว่า ตัวของผมคงเป็นช่วงรอยต่อของทั้งสองรุ่นพอดี แต่ maton ในช่วงปีนั้น จะทำเป็น 20 fret แล้วชาย fingerboard จะตัดตรงแบบมาร์ติน รวมถึงหย่องก็ทำแบบมาร์ติน แล้ว EQ board cover มันก็ทำจากไม้ครับ คนที่เล่นตัวนี้แล้วบอกเป็นเสียงเดียวกันเลยว่าเสียงธรรมดาสามัญมาก ๆ แต่ก็ไม่รู้ทำไมผมถึงชอบมันนัก...คงเป็นกีตาร์ที่ต้องออกแรงเค้น ๆ มาก เสียงถึงจะออก ทำให้ได้สำเนียงในการเล่นที่น่าสนใจครับ...Maton ชอบทำกีตาร์มั่ว ๆ ในช่วงก่อนครับ เพราะจ้องจะเลียนแบบ martin กับ gibson ที่ขายดีกว่า หน้าตามันจึงกระเดียดไปทางนั้น แต่ปัจจุบันจึงค่อยปรับหน้าตาให้เป็นเอกลักษณ์ของตัวเองเช่น keyhole จะงอยแหลมที่ฟิงเกอร์บอร์ดและหย่อง และไม้ก็เป็นไปตาม catalog หน่อย แต่ผมกลับชอบไอ้ปีเก่าที่มันมั่ว ๆ นี่แหล่ะ งานก็ดูไม่ค่อยเรียบร้อย แต่มันดูเป็นศิลปะดีแท้...เฮ้อ กรรมเวรจิง ๆ
15-10-2007, 01:37

อืม...ถ้าไม่รบกวน ผมอยากเห็นรูป TE2 ที่น้ามีจังครับ

ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ เพราะผมไม่เคยเห็น TE1 มี b/s เป็น maple เลย Smile
(This post was last modified: 15-10-2007, 11:01 by .::.pOoH.::..)
15-10-2007, 01:43

Maton_1 Wrote:...Maton ชอบทำกีตาร์มั่ว ๆ ในช่วงก่อนครับ เพราะจ้องจะเลียนแบบ martin กับ gibson ที่ขายดีกว่า หน้าตามันจึงกระเดียดไปทางนั้น แต่ปัจจุบันจึงค่อยปรับหน้าตาให้เป็นเอกลักษณ์ของตัวเองเช่น keyhole จะงอยแหลมที่ฟิงเกอร์บอร์ดและหย่อง และไม้ก็เป็นไปตาม catalog หน่อย แต่ผมกลับชอบไอ้ปีเก่าที่มันมั่ว ๆ นี่แหล่ะ งานก็ดูไม่ค่อยเรียบร้อย แต่มันดูเป็นศิลปะดีแท้...เฮ้อ กรรมเวรจิง ๆ

เท่าที่ผมทราบ Maton มีเอกลักษณ์ของเสียงและหน้าตาที่ชัดเจนทีเดียว

ไม่รู้เหมือนกันว่าไปเลียนแบบ Martin กับ Gibson ตรงไหนครับ

อย่างบางรุ่นที่ถูกผลิตประมาณ 196x ผมก็ไม่เห็นมันเหมือน Martin หรือ Gibson ตรงส่วนไหนเลย

สงสัยผมต้องย้อนรอยไปหาไม้ท่อนรุ่นเก่าๆมาดูหน่อยละครับ
(This post was last modified: 15-10-2007, 11:07 by .::.pOoH.::..)
15-10-2007, 11:05

อ้อ..ถ้าดูจากเวบไซต์ TE1

จะเห็นว่า Year of introduction คือ 1988

ส่วน TE2

ก็ introduction ปีเดียวกันครับคือ 1988

ส่วน Year of manufacture เหมือนกันทั้ง 2 รุ่น คือ 1989 จ้า Smile
(This post was last modified: 15-10-2007, 11:15 by .::.pOoH.::..)
15-10-2007, 11:13
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Maton_1 Wrote:ผมเพิ่งเข้ามาเล่นครับเพราะยังกล้า ๆ กลัว ๆ อยู่ คือสมัยก่อนผมเคยไปเล่นที่ acoustic txxx ครับ

สมัยนั้น...น้าMaton_1 ...ใช้ชื่อว่าอะไรหรือครับ นึกไม่ออก
15-10-2007, 11:15
Member

.....น๊า Pooh นี่สนใจเป็นแฟน Maton ตัวจิง เลยครับ ละเอียดมาก ?ตอนแรกผมก็สงสัยเรื่อง spec ก็เลยถ่ายรูปและแจ้ง serial number ไปยังทาง Maton ปรากฏว่าเค้าก็ตอบผมมาแบบนั้นและยังยืนยันว่าเป็น TE1 อีกต่างหาก ตอนแรกนึกว่าของผมปลอมเสียอีก ผมก็ยังงงว่าถ้าจะปลอมทำไมไม่ปลอมอันที่มันแพง ๆ ว่ะ แต่พอใช้เวลาอยู่กับมันสักพักก็มั่นใจได้เลย ว่าชัวร์ เรื่องการเลียนแบบ martin กับกิบสัน ทาง Maton เค้าก็เอาเป็นแนวทางหน่ะครับ จะถามว่าตรงไหน ก็คงแล้วแต่จะมองกัน อย่างเช่น body ทรง D Maton ของผมจะกว้างกว่า Martin D28 ประมาณหนึ่งเซ็นติเมตร แต่ก็ทรง D มาตรฐานเช่นกัน (นี่ถ้า Maton ทำก่อน Martin คงโดนข้อหาเลียนแบบ) หัว Maton ก็ดูคล้าย Martin ผสมกิบ๊สัน มันก็คงเป็นวิวัฒนาการครับ เรื่องรูปเดี๋ยวจะพยายามถ่ายแล้วย่อดูแต่ส่งให้ทาง e-mail ดีไหมครับ (บอก e-mail หน่อยครับ) เพราะกลัวว่ามันจะเละ ๆ แบบภาพที่ผมเคยลง?นี่หล่ะ
?.น๊า Sarun ผมเกือบได้ชื่อในเวปนั้นแล้ว ตอนสมัครมันจะมี e-mail ส่งกลับมาที่ผมแล้วให้ไป activate ผมก็พยายามเข้าไปหลายทีแต่ก็ทำไม่สำเร็จ ระหว่างนั้นผมคุยกับน้องนิสัยดีคนนึงใน board ให้ช่วยเหลือ แต่ก็ดันมาเกิดเรื่องเสียก่อน ผมก็เลยต้องกลายเป็นนาย Guest แล้ว เค้าก็หาว่าผมไปต่อว่าเวปของเค้า เพราะใครที่เข้ามาเล่นแล้วยังไม่มี account ก็เป็นนาย guest ทั้งนั้น?เค้าคงจะโกรธนาย Guest จริง ๆ ที่ด่าเค้ามากกว่าโกรธที่ผมไปลงขายของผิดที่?เค้าจึงพยายามตามล่านาย guest ที่ต่อว่าเค้า แต่ที่สุดก็ไม่รู้ว่าเป็นใครจริง ๆ ผมก็เลยกลายเป็นแพะและต้องเลิกเล่นไปเลย ?ไม่นึกว่าในที่สุดเรื่องทั้งหมดจะคลี่คลายและรู้ว่าใครกันแน่ที่ปลอมตัวปลอมชื่อตั้งแต่ต้นยันจบ?คงมีบางคนที่โดนเหมือนผม และก็คงต้องขอหยุดเรื่องเล่าไว้ก็แล้วกันครับ
เดี๋ยวจะไม่เป็นสาระทางกีตาร์ที่เป็นเป้าหมายสำคัญที่ทำให้พวกเรามาอยู่ที่นี่กัน เอาเป็นว่าเราเริ่มต้นกับทุกสิ่งดี ๆ ที่นี่?ถ้าหว่านด้วยความจริงใจก็น่าจะได้ผลเป็นความจริงใจถูกไหมครับ?
15-10-2007, 16:08

Forum Jump: