Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าซินๆๆๆๆอัดคลิปไงครับ...^^
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
น้าซินๆๆๆๆอัดคลิปไงครับ...^^
ชอบซาวน์คลิปนี้ครับ...

[video=youtube]http://youtu.be/XatZLBDTtIg[/video]

รบกวนน้าซินบอกทีใช้เครื่องมืออะไรบ้างครับ...
อยากทำได้แบบนี้บ้างครับ...
แล้วก็ใช้โปรแกรมอะไรมิกซ์แล้วก็จัดการกับไฟล์วิดีโอครับ...
ผมอ่อนหัดมากอยากเรียนรู้...
เรื่องมิกซ์พอได้แต่พอส่งออกไฟล์ทีไรคุณภาพแย่ทุกที
พอไฟล์ถูกบีบอัดภาพก็พร่าเสียงก็บี้ทุกทีเลยผม...
มีเคล็ดลับอย่างไรขอคำชี้แนะด้วยครับ....
ขอบคุณครับ...

ปล.ถามหน้านี้กลัวไม่เห็น...ถ้าน้าซินเห็นแล้วก็รบกวนพี่นิมิตรย้ายไปห้องคอมฯมิวสิคด้วยครับ...เฮ้อ...ผมยุ่งไปมั้ยนี่...Tongue
01-09-2012, 01:40
Find Like Post Reply
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
RE: น้าซินๆๆๆๆอัดคลิปไงครับ...^^
น้าบูครับ อัดแบบนี้ง่ายมากๆเลยครับ
ผมใช้ Zoom Q3 ตัวสีขาวๆ อัดเก็บเสียงอย่างเดียว ตั้งอัดแบบ Hi Gain เอาเสียงเข้าแบบดังสุด
ส่วนภาพวีดีโอ ผมใช้กล้องถ่ายรูป อัดในโหมดวีดีโอครับ
แล้วเอาทั้งภาพและเสียงมารวมกันภายหลังในโปรแกรม Sony Vegas ครับ
วิธีนี้จะได้ภาพที่ชัดเจนกว่า กล้องวีดีโอทั่วไป เพราะเลนส์กล้องถ่ายรูปจะดีกว่ามาก
ส่วนเสียงนั้นก็ชัดเจนดีครับ เพราะ Zoom Q3 เป็น คอนเดนเซอร์ไมค์ พอใช้ได้ครับ
ลองมาหลายวิธีแล้ว ถ้าจะอัดเล่นๆแบบสดๆ อัดแบบนี้เร็วดีครับ
ไว้น้าบูลองทำดูนะครับ หาเครื่องอัดเสียงคอนเดนเซอร์ แบบพกพายี่ห้อไรก็ได้ ผมว่าระดับนี้คุณภาพก็พอใช้ได้พอกันหมดครับ
มารวมกับภาพวีดีโอที่ชัดเจน ก็สนุกแล้วครับ
01-09-2012, 09:18
ใครไม่รู้?

RE: น้าซินๆๆๆๆอัดคลิปไงครับ...^^
ขอบคุณมากครับน้าซิน

ตอนนี้ผมไปหาSony Vegasมาลงได้แล้ว
แต่ยังสงสัยเวลาเราทำเสร็จแล้วเราต้องคลิ๊กที่ปุ่มmake movie
แล้วทีนี้เราต้องเลือกตั้งค่าอย่างไรครับที่มันจะให้ไฟล์คุณภาพกำลังพอดีๆ
กำลังคลำๆอยู่ครับ...Tongue

สงสัยอีกอัน...
แล้วไมค์ที่ตั้งในคลิปนั้นละครับต่อมาจากไหนครับ
 Zoomมันมีไมค์ในตัวอยู่แล้วไม่ใช่หรอ....

ผมชอบคลิปนี้ที่น้าซินทำ....เสียงมันธรรมชาติดี....

ขอบคุณอีกทีครับ...Smile
01-09-2012, 10:35
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
น้าบูเรื่องใช้โปรแกรม Sony Vegas ผมก็งูๆปลาๆมากครับ
ใช้เป็นแค่ดึงไฟล์มารวมกัน จับเสียงร้องกับไฟล์ภาพให้ตรงกันแล้วเรนเดอร์ออกมาครับ
ส่วนคุณภาพแค่ไหนตอนจะเรนเดอร์มันมีให้เลือกครับ ผมตั้งไว้ประมาณ 6อะไรสักอย่างเนี่ยแหละ
01-09-2012, 11:17
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ลองแบบนี้สิครับ

01-09-2012, 14:28
ใครไม่รู้?

เดี๋ยวจะลองๆคลำๆไป...เดี๋ยวก็เจอ.....
ขอบคุณน้าซินกับน้าสามเล็กนะครับ....
01-09-2012, 15:51

Forum Jump: