Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครเคยไปนังร้านอาหารตามต่างประเทศมั่งครับ อยากรู้ว่านักดนตรีที่นั่นเค้าเล่นกันยังไง
Author Message
Phakawat Offline
Member

Likes Given: 0
ใครเคยไปนังร้านอาหารตามต่างประเทศมั่งครับ อยากรู้ว่านักดนตรีที่นั่นเค้าเล่นกันยังไง
เล่นเหมือนบ้านเราป่าว ชอบศิลปินไหนเพลงไหนก็เล่น หรือเค้าครีเอทกันเอง - -"
02-01-2009, 04:21
Website Find Like Post Reply
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
RE: ใครเคยไปนังร้านอาหารตามต่างประเทศมั่งครับ อยากรู้ว่านักดนตรีที่นั่นเค้าเล่นกันยังไง
เคยไปครั้งนึงครับ ที่เมืองเซี๊ยะเหมิน ประเทศจีนครับ เป็นผับเหมือนบ้านเราครับ วงดนตรีจากฟิลิปินส์ครับ เล่นเพลงสากลครับเล่นเป็นวง เพลงที่เล่นก็ เพลงตลาด ๆ ทั่วไป ถ้าลูกค้าคนไหนอยากร้องก็ขอได้เลยแล้วก็ขึ้นไปเล่นครับ
02-01-2009, 10:18
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: ใครเคยไปนังร้านอาหารตามต่างประเทศมั่งครับ อยากรู้ว่านักดนตรีที่นั่นเค้าเล่นกันยังไง
น่าจะคล้ายๆบ้านเรานะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=sFMOXAKz8EM
02-01-2009, 10:48
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ชอบคุณ Phakawat จังครับ.. ตั้งคำถามดีๆมีประโยชน์บ่อยดีครับ.. Big Grin

อ่อ.. ลืมบอก.. ต่างประเทศผมไม่เคยไปครับ..
(This post was last modified: 02-01-2009, 14:43 by Grid...)
02-01-2009, 14:43
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
เคยพาลูกทัวร์ไปที่ มะนิลา ประเทศฟิลิปปินส์ ซึ่งกลางคืนคณะของเราจะต้องไปดูโชว์
และรับประทานอาหารเย็น ก็ได้เห็นนักดนตรีพื้นเมืองของเค้าเล่นเพลงสากล และมีแดนซ์เซอร์
นุ่งที่เป็นเชือกฟางออกมาเต้นระบำ ดูๆไป ก็เริ่มมองและสังเกตุ ว่าเจ้ามือกีต้าร์เค้าใช้กีต้าร์ยี่ห้อ
อะไรก็ไม่รู้ ผมหาสัญชาติกีต้าร์ไม่เจอ แต่ .... เอ๊ ! เสียงออกมาดีจัง ทั้งสนุกและเร้าใจ แนวเพลงที่
เล่นจะเป็น แนวฟรามิงโก้ มือโซโล่ก็เล่นได้มันส์มาก

พอคณะของผมรับประทานอาหารกันเสร็จ ผมก็เข้าไปคุยและ ขอยืมกีต้าร์เค้ามาดูและลองเล่นกัน
นึกอุทานในใจ โอว...แม่มเอ๊ยย ทำไมพอมันมาอยู่ในมือเรานี่ เสียงมันห่วยแตกหยั่งงี้ว๊ะ ! แอคชั่น
ก็สูง สมองสั่งงานทันทีว่า โอ้โหวว...นี่ มันยังเล่นออกมาได้ยังไงถึงได้ ไพเราะขนาดนี้ ทำให้ผมคิดถึงกีตาร์
ของผมเลย สิ่งนึงที่เรารู้สึกได้ เรามีของที่ดีกว่าเค้ามากๆ แต่ ไม่จำเป็นเสมอไป ว่าสิ่งที่ดีกว่านั้น
เราไม่สามารถ นำเสนอ หรือ ขับกล่อม ออกมาได้ซัก ครึ่งนึง ของเค้าเลย พับผ่าสิ ! Cool
02-01-2009, 17:55
Find Like Post Reply
ลูกแกะ Offline
Senior member

ย้อนไปเมื่อประมาณ 14 ปีก่อน
ผมได้มีโอกาสไป ประเทศสโลวะเกีย ประเทศสาธารณะรัฐเชค
และประเทศฮังการี
ที่นั่นเค้าจะมีเล่นดนตรี บลูส์ แจ๊ส ในผับ
มักจะเล่น เทคโน เฮ้าส์ ในเทค
และมักเล่นดนตรีพื้นบ้านตามถนน
หลายที่ในเชคจะมีดนตรีแจ๊สตามถนนด้วย
ส่วนดนตรีคลาสสิก จะพบได้ในลักษณะมินิคอนเสิร์ท
และดนตรี ร็อก หรือ ป็อบ จะพบได้น้อย มักจะเป็นคอนเสิร์ทใหญ่
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
02-01-2009, 19:53
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
เคยไปใน pub เล็กๆใน Humburg มีนักดนตรี 3 คน เป็นวง jazz มีเครื่องเป่าคนนึง เล่นอะไรคนนึงจมด. และก็มือกีต้าร์อีกคนเล่น banjo สลับกับ tenor guitar เล่นเพลงอะไรไม่รู้จักซักเพลงแต่ฟังเพลินสนุกดี โต๊ะผมอยู่ติดเวทีเสียกีต้าร์ชัดดี

tenor guitar ตัวที่ว่านี่เป็น archtop guitar มี 4 สาย นักดนตรีบอกว่าต้องสั่งทำและตั้งสายเหมือน banjo
Just for fun!
02-01-2009, 20:28
Phakawat Offline
Member

ขอบคุณน้าๆมากครับ ได้ความรู้มาประดับอีกแล้ว ^o^
03-01-2009, 05:27
Kor -17 Offline
Senior member

Likes Given: 5
เคยไปเรียนต่อครับ US ที่ไปประสบพบเจอก็คือนักดนตรีส่วนใหญ่จะเล่นเพลงอัลบั้มของตัวเอง ระหว่างเล่นจะให้เด็กเสริฟเดินถือกระป๋อง donation และหลังจากเลิกเล่นก็จะขาย record ของตนเองครับ ส่วนใหญ่จะเป็นอย่างนี้ ไม่ค่อยได้เล่นเพลงสากลตลาดเหมือนบ้านเราหลอกครับ อีกอย่างสมมติว่าถ้าเกิดเราไปดูวงนี้เล่นคืนวันพุธและเกิดชอบขึ้นมา พุธหน้าวงนี้ก็ไม่ได้มาเล่นที่นี่แล้วนะครับ อาจจะไปเล่นที่รัฐอื่นแล้ว นอกเหนือจากนี้ผมว่าถ้าใครที่ชอบพวกแนว fingerstyle แบบคุณ Phakawat ผมว่าน่าจะเก็บเงินแล้วไปดูงานที่ Nashville งาน CAAS ครับจะจัดขึ้นทุกปีประมาณเดือน July งานนี้จะมีนัก fingerstyle ทั่วโลกมาชุมนุมกันที่นั่น งานแสดงจะมี 4วัน 4 คืน ครับ รวมถึงการมี workshop ขาย cd การโชว์กีตาร์ดังๆหลายยี่ห้อครับ และโน๊ตแทปเพลงเพราะๆอีกมากมาย หรือเข้าไปดู website ของ Chet Atkins http://www.misterguitar.com มันจะเป็นประสบการณ์ครั้งหนึ่งของชีวิตเลยทีเดียวนะครับ ขอบคุณครับ
04-01-2009, 15:26
LittleNomad Offline
un-assignment

ส่วนใหญ่อาจพูดได้ว่าก็เหมือน ๆ บ้านเรา...
จะต่างกันก็บรรยากาศและรสนิยมของการเล่นและฟังเพลง...
...นอกจากนี้ ก็มีส่วนแตกต่างของรายละเอียดด้านวัฒนธรรมเล็ก ๆ น้อย ๆ
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
04-01-2009, 15:56

Forum Jump: