Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ร้านขาย Bridge Pin
Author Message
Witt Offline
Member

Likes Given: 0
ร้านขาย Bridge Pin
มีใครพอรู้ไหมครับว่ามีร้านไหน ที่ขาย bridge pin ที่เป็น ebony, bone หรือ Ivoriod คือจะซื้อแค่ 1 set ถ้าสั่งจาก stewmac อาจจะไม่คุ้มค่าส่ง ยังไงถ้ามีใครรู้แหล่งซื้อขายรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
24-12-2008, 21:59
Find Like Post Reply
folkenman Offline
Member

Likes Given: 1
RE: ร้านขาย Bridge Pin
ลองไปดูที่ร้านจิ้นเฮงหลีซิครับ เคยเห็นมีขายอยู่ครับ
ธรรมะที่เชื่องช้าก็ยังดีกว่าอธรรมที่ปราดเปรียวไม่ใช่เหรอ
24-12-2008, 22:01
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
สั่งมาเยอะๆ แล้วมาขายต่อราคาไม่แพงก็คุ้มครับ

เห็นช่างมด ก็มีขายครับ ชุดนึงไม่แพงจริงๆ ^^ เนียนมากครับ

แต่ไม่ทราบว่าแกเก็บไว้ขายเฉพาะลูกค้าที่เอากีตาร์มาทำหรือเปล่า ลองโทรไปคุยดูนะครับ กันเอง ^^
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
24-12-2008, 22:04
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
(24-12-2008, 22:01)folkenman Wrote: ลองไปดูที่ร้านจิ้นเฮงหลีซิครับ เคยเห็นมีขายอยู่ครับ

ผมเคยซื้อยี่ห้อ All Part มาในราคา ชุดละ500 หรือ 600 บาทนี่หละครับ
เป็น ebony dot abalone เอามาแต่ง slott นิดหน่อย เสียงดีขึ้นครับ ชอบ

แต่ยี่ห้อพวกนี้ งานที่เป็น abalone สีจะไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ บางอันเขียวเชียว
บางอันก็ขาวๆ ตุ่นๆ แต่ใช้งานเหมือนกันครับ

ถ้าอยากได้สวยๆ กริ๊บๆ คงต้องสั่งซื้อทั้งชุด ที่เป็นของ เทเลอร์หรือมาร์ติน
แต่ราคาจะสูงกว่า และ การคัดเปลือกหอย สีจะเข้มได้ใกล้เคียงกันครับ

[Image: attachment.php?aid=3631]

http://cgi.ebay.com/MARTIN-EBONY-ABALONE...otohosting
25-12-2008, 01:22
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ร้านช่าง นิต+มด ครับ.. แต่ไม่มี ดอต นะครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด โรสวูด 280 / อีโบนี่ น่าจะ 3xx (จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ครับ..)

วันนั้นแวะไปแรดเลยอุดหนุนมาชุดนึงค๊าบ.. Big Grin
(This post was last modified: 25-12-2008, 01:48 by Grid...)
25-12-2008, 01:43
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
(25-12-2008, 01:22)poPPie Wrote:
(24-12-2008, 22:01)folkenman Wrote: ลองไปดูที่ร้านจิ้นเฮงหลีซิครับ เคยเห็นมีขายอยู่ครับ

ผมเคยซื้อยี่ห้อ All Part มาในราคา ชุดละ500 หรือ 600 บาทนี่หละครับ
เป็น ebony dot abalone เอามาแต่ง slott นิดหน่อย เสียงดีขึ้นครับ ชอบ

แต่ยี่ห้อพวกนี้ งานที่เป็น abalone สีจะไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ บางอันเขียวเชียว
บางอันก็ขาวๆ ตุ่นๆ แต่ใช้งานเหมือนกันครับ

ถ้าอยากได้สวยๆ กริ๊บๆ คงต้องสั่งซื้อทั้งชุด ที่เป็นของ เทเลอร์หรือมาร์ติน
แต่ราคาจะสูงกว่า และ การคัดเปลือกหอย สีจะเข้มได้ใกล้เคียงกันครับ

[Image: attachment.php?aid=3631]

http://cgi.ebay.com/MARTIN-EBONY-ABALONE...otohosting

สนุกดีครับ ตอนที่ได้ bridge pin มาแล้วก็ต้องมานั่งฝนให้มันเล็กลงจนมีขนาดพอดีกับรู และให้ได้ระดับความสูงพอดี เมื่อใส่สายแล้วต้องได้ระดับที่เท่ากัน พอทำได้แล้วก็รู้สึกภูมิใจที่ทำได้จังเลยครับ

แต่รูของ Martin หรือ Guild หรือ Gibson นั้นไม่เท่ากันนะครับ บางครั้ง bridge pin ที่เราสั่งมาอาจหลวมโคลกเลยเมื่อนำมาใส่ครับ

เท่าที่เคยลองทำมารูของ Gibson > Guild > Martin ครับ
25-12-2008, 10:52
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมไม่เคยสนใจกับ bridge pins เลยครับ ใครที่เคยเปลี่ยนช่วยบอกหน่อยครับว่าเปลี่ยนไปแล้วมันเกิดอะไรขึ้น เสียงแตกต่างจากเดิมจริงหรือ เสียงดีขึ้นหรือเปล่า
ทำไมกีต้าร์บางตัว bridge pin หลวมแบบใช้มือดึงก็หลุด บางตัวต้องใช้คีมดึง bridge pin นี่ควรคับแค่ไหน ทำไม bridge pin ของ Martin ใหม่แกะกล่องถึงยัดลงไปไม่สุดจากโรงงาน

ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ
25-12-2008, 11:27
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
ผมเปลี่ยนจากของเดิมมาเป็นอีโบนี่ เสียงเปลี่ยนชัดเจนครับ 100 % แต่ใครจะชอบวัสดุของบริดพินแบบไหน ขึ้นอยู่กับความชอบครับ ชอบแบบไหน หรือต้องการเปลี่ยนคาแลคเตอร์เสียงจากของเดิม เป็นกระดูก ก็จะได้เสียงที่ แข็งขึ้น พุ่งขึ้น ส่วนตัวผมชอบเป็นแบบไม้ อีโบนี่ ดอทอาบาโลน ครับ เปรียบเสมือนบริดพินเป็นตัวรับแรงสั่นสะเทือนจากสาย ลงยังซาวด์บอร์ด ซึ่งบริดพินที่ทำจากไม้ รับแรงสั่น ได้ดีกว่าพลาสติกของเดิม (ความรู้สึกส่วนตัว) เสียงที่ออกมา เมื่อเปลี่ยนแล้ว ได้เนื้อเสียงที่ อุ่น ละมุนละไม ลักษณะเสียงจะมีหัวโน๊ตมากขึ้น หรือที่เราชอบพูดๆกันว่า เสียงมันเด้งดีจัง ผมแนะนำว่า ควรเปลี่ยนทีละตัว เริ่มจากสาย 6 พอใส่เสร็จ ก็ตั้งสายที่เสียง 440Hz ตามมาตรฐาน แล้วลองจับคอร์ด E แล้วดีดดู โดยดีดไล่ลงไปทีละเส้น เสียงของสาย 6 เปลี่ยนไปละ ถ้ายังรู้สึกไม่ชัดเจน ก็ค่อยๆ เปลี่ยนบริดพินของ สาย 5 แล้วก็ตั้งสาย แล้วลองฟังดูเสียงของสาย 6 และ สาย 5 ว่ามีการเปลี่ยนแปลงรึยัง ถ้ายังไม่ชัดเจน ก็ให้เปลี่ยนไปทีละอัน 4 3 2 และ 1 ไปตามลำดับ แล้วลองดีด ฟังเสียงดูนะครับ ถ้ากีต้าร์ตัวนั้นเราเล่นอยู่ประจำ จะรู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงของเสียงแน่นอนครับ

ข้อแนะนำ.ควรเปลี่ยนทีละอัน + ตั้งเสียง + ลองดีดฟังเสียง
เพราะ ถ้าถอดยกชุด แล้ว เปลี่ยนไปทีเดียวเลย 6 อัน จะทำให้การรับรู้ถึงความเปลี่ยนแปลงน้อย หรือ อาจไม่รู้สึกอะไรเลย

บริดพิน ควรมีความฟิตพอดี ไม่แน่นเกินไป หรือหลวมเกินไป ควรใส่ได้สุดถึงบ่าของพินที่ปะกบบนบริดของกีต้าร์ เพราะป็นตัวนำสัญญาณเสียงลงมายัง ซาวด์บอร์ดนั่นเอง

ส่วนมาร์ตินของพี่กฤษณ (ผมจำรุ่นไม่ได้ละครับ ) ตัวที่ บริดพินรอย เหมือนลงไปครึ่งเดียว ผมก็ งงๆ เหมือนกันครับ แต่ถ้ามีโอกาส อยากจะถอดบริดพินออกมาดูครับ ว่า มันมีบ่าของตัวพิน ด้วยรึปล่าว แหม๋... กรณี กีต้าร์พี่กฤษณ ผมไม่ตอบดีกว่า ฮ่าๆๆ เผื่อตา คริส มาร์ติน มันเกิดมีไอเดียแปลกประหลาดที่ผมอาจจะคิดไม่ถึง ครับ ฮ่าๆๆ Big Grin
26-12-2008, 11:46
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
(24-12-2008, 21:59)Witt Wrote: มีใครพอรู้ไหมครับว่ามีร้านไหน ที่ขาย bridge pin ที่เป็น ebony, bone หรือ Ivoriod คือจะซื้อแค่ 1 set ถ้าสั่งจาก stewmac อาจจะไม่คุ้มค่าส่ง ยังไงถ้ามีใครรู้แหล่งซื้อขายรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ผมมี Bridge Pin ที่ทำจาก FOSSILIZED WALRUS IVORY ครับซื้อมาจากเวป
http://www.guitarsaddles.com/products.asp พร้อม Saddle และ Endpin เพื่อมาให้กับกีตาร์ Martin แต่ใช้แล้วเสียงไม่ถูกหูผมครับ มีครบชุด ราคาอยู่ตามหน้าเวปครับ ถ้าสนใจโทรมาครับจะลดราคาให้ครับ 081-736-1585 โทรมาคุยได้นะครับ
26-12-2008, 12:21
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
(26-12-2008, 11:46)poPPie Wrote: ส่วนมาร์ตินของพี่กฤษณ (ผมจำรุ่นไม่ได้ละครับ ) ตัวที่ บริดพินรอย เหมือนลงไปครึ่งเดียว ผมก็ งงๆ เหมือนกันครับ แต่ถ้ามีโอกาส อยากจะถอดบริดพินออกมาดูครับ ว่า มันมีบ่าของตัวพิน ด้วยรึปล่าว แหม๋... กรณี กีต้าร์พี่กฤษณ ผมไม่ตอบดีกว่า ฮ่าๆๆ เผื่อตา คริส มาร์ติน มันเกิดมีไอเดียแปลกประหลาดที่ผมอาจจะคิดไม่ถึง ครับ ฮ่าๆๆ Big Grin

เรื่อง bridge pin ลอยนี่เป็นเรื่องจริงครับ มาร์ตินที่ซื้อมา (มีกับเขาสองตัว) ก็ใส่ไม่จมสักกะตัว ไม่รู้ว่าเป็นความจงใจของลุง Chris Martin หรือเปล่า
26-12-2008, 13:38

Forum Jump: