Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทำ MIDI แต่มีปัญหาครับ
Author Message
BytSerk Offline
PsyCho

Likes Given: 0
อยากทำ MIDI แต่มีปัญหาครับ
ตอนนี้กำลังทำเพลงอัดเพลงกันสนุกๆ กับเพื่อนๆ อยู่ครับ

แต่ติดตรงที่ว่าตอนที่ต้องการใส่ Keyboard เข้าไปมันต่ออ่าน MIDI input เข้ามาที่ Notebook

แล้วไอ้สายที่ใช้ต่อมันคุณภาพต่ำครับ มันเข้ามาไม่ครบขาดๆ หายๆ

เลยอยากได้คำแนะนำเรื่อง Midi Controller หน่อยครับ ว่ามีอะไรแบบไหนแนะนำรึเปล่าครับ

งบประมาณไม่สูงกันนักนะครับ รบกวนหน่อยครับ
19-12-2008, 18:22
Website Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: อยากทำ MIDI แต่มีปัญหาครับ
แนะนำ Korg K-Series ครับ

มีขนาด Key ให้เลือกได้หลายแบบ http://www.korg.com/gear/info.asp?a_prod...egory_id=8
[Image: myworkspace.jpg]
20-12-2008, 02:52
Find Like Post Reply
PsyCho

RE: อยากทำ MIDI แต่มีปัญหาครับ
น้ายอดครับ แล้วถ้าพอดีว่ามี keyboard ของ korg แล้วก็ piano ไฟฟ้าของ yamaha อยู่แล้วล่ะครับ ทั้งสองตัวนี้มี รู midi out ด้วยครับ จะทำยังไงให้อัด midi ได้สมบูรณ์โดยที่ไม่ซื้อ keyboard ใบ้มาเพิ่มอ่ะครับ ตอนนี้ใช้ usb midi ตัวละ 500 ต่อเข้าคอมแล้วอัดเอา ปรากฎว่า midi ที่เขียนออกมามันไม่สมบูรณ์ น่ะครับบางตัว โน๊ตบาง key ขาด บางตัวค้างก็มี จะมีวิธีไหนอีกมั้ยครับนอกจาก keyboard ใบ้ หรือว่าต้องพึ่งพวก soundcard ที่มี midi ครับ
[Image: 1244014887.gif]
20-12-2008, 09:17
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ถ้างั้นก่อนเสียเงินเพิ่ม ลองทำแบบนี้ดู

ตอนนี้มี keyboard สองตัวใช่ไหมครับ
ก่อนอื่นลองเช็คว่า ที่โน้ตมันมาๆขาดๆ เป็นเพราะ keyboard รึเปล่า
ลองเสียบใช้ทีละตัว ถ้าได้ผลลัพธ์เหมือนกันก็จะได้แน่ใจได้ว่าเป็นที่ตัว midi usb

อย่างที่สอง โปรแกรมที่ใช้คือโปรแกรมอะไร เช่นใช้ Cubase แล้วเป็นอาการนี้
ก็ลองใช้ Sonar ดูจะได้มั่นใจว่า โน้ตที่มีปัญหาไม่ได้มาจากโปรแกรมครับ
[Image: myworkspace.jpg]
20-12-2008, 11:02
PsyCho

ตอนนี้มี แค่ sonar ตัวเดียวเลยครับ จากการลองจาก e piano ของ yamaha ปรากฎว่า midi เข้าแค่ไ่ม่กี่โน๊ตครับ ไม่ถึง 10 โน๊ต แต่พอลองเปลี่ยนมาเป็น keyboard ของ korg ปรากฎว่า เข้าเกือบทุกโน๊ตครับ แต่ว่า มีบางช่วงที่มีโน๊ตค้าง และบางช่วงโน๊ตหาย เยอะเหมือนกันครับ ถ้ามานั่งแก้ midi ใน sonar เองนี้คง คงต้องใช้เวลานานเหมือนกันครับ แต่ส่วนตัวชอบ น้ำหนัก key ของ piano มากกว่าครับ อย่างนี้นี่ต้องทำยังไงดีครับ เป็นเพราะ ตัว สาย midi usb มันส่งผ่านข้อมูลไม่ทันรึเปล่าครับ แล้วถ้าจะให้ชัวร์นี่ ถ้าใช้พวก midi interface นี่จะทำได้สมบูรณ์กว่ารึเปล่าครับ แบบว่าชอบ touching ของ ตัว yamaha มากกว่าน่ะครับ
20-12-2008, 12:21
PsyCho

เฮ้ย ไอ้ตูน Log Off ชื่อไป Sign In ของแกก่อนโพสหน่อยดิ ..... งงเลยว่าเราไปโพสตอนไหนว้า
20-12-2008, 15:03
Kob Offline
Junior member
**

สวัสดีครับ..ผมเป็นสมาชิกใหม่..ไหนๆก็ post แล้ว เท่าที่อ่านดูไม่แน่ใจว่าทั้ง sound korg + yamaha ตัว voice polyphony รับได้พร้อมๆกันกี่ตัวโน้ตที่เวลาหนึ่งๆ ..1) เช็ค polyphony ของทั้ง 2 keyboard 2) ลองเช็คใน sonar ดูว่ามีตัวโน้ตเหลื่อมกันหรือเปล่าครับ...ถ้าโน้ตคร่อมกันอยู่ให้ edit ความยาวโน้ตที่คร่อม 3) ดูหัวห้องทุก track ด้วยว่ามีคำสั่ง controller แปลกๆหรีอไม่ครับ...ลองดูครับ
16-03-2009, 18:15

Forum Jump: