Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
"Reverb"
Author Message
Phakawat Offline
Member

Likes Given: 0
"Reverb"
เราสามารถใช้ reverb ที่ขายกันทัวไปสำหรับกีต้าร์ไฟฟ้า เช่น boss rv-5 มาใช้กับ อคูสติคกีต้าร์ได้ไหมครับ แล้วเสียงมันจะกังวาลเหมือนใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าไหมครับ
17-12-2008, 14:36
Website Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: "Reverb"
สามารถนำมาใช้ได้ครับ.. พวก BOSS ก้อนๆนั่นละ..
ส่วนเรื่องความเพราะหรือความกังวาลขึ้นอยู่กับเราปรับครับ.. ว่าต้องการความช่ำของเสียงแค่ไหนครับ.. Smile
17-12-2008, 14:53
LittleNomad Offline
un-assignment

ไม่เพียง Reverb เท่านั้นที่ใช้กับ acoustic guitar ได้...
fx. พวก Delay, Chorus, Tremolo, Wah, และอีกหลายตัวก็ใช้ได้...

หรือพ่วงพวก Distortions/Overdrive, Fuzz ก็ย่อมได้ถ้าใจชอบ
เพราะผมว่ามันไม่ประหลาดหรอกครับ ถ้าจะเอา acoustic guitar มาเล่นออก amp. แล้วพ่วงด้วยสารพัด fx.
...ข้อควรระวังประการเดียว คือการเลือก amp.
หากใช้ fx. ที่ให้เสียง boost มาก ๆ ก็ไม่ควรใช้ acoustic amp. เพราะลำโพงอาจพิการได้ -เท่านั้นเอง...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
17-12-2008, 15:19
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(17-12-2008, 15:19)LittleNomad Wrote: ไม่เพียง Reverb เท่านั้นที่ใช้กับ acoustic guitar ได้...
fx. พวก Delay, Chorus, Tremolo, Wah, และอีกหลายตัวก็ใช้ได้...

หรือพ่วงพวก Distortions/Overdrive, Fuzz ก็ย่อมได้ถ้าใจชอบ
เพราะผมว่ามันไม่ประหลาดหรอกครับ ถ้าจะเอา acoustic guitar มาเล่นออก amp. แล้วพ่วงด้วยสารพัด fx.
...ข้อควรระวังประการเดียว คือการเลือก amp.
หากใช้ fx. ที่ให้เสียง boost มาก ๆ ก็ไม่ควรใช้ acoustic amp. เพราะลำโพงอาจพิการได้ -เท่านั้นเอง...

อืม..คิดเหมือนพี่อ้วนเป๊ะเลย แต่ตอบไม่ทัน จริงๆไม่กล้าตอบนั่นแหละ เพราะยังไม่เคยลอง แหะ ๆ...

คิดว่าน่าจะพอใช้กันได้ แต่หนักๆ เนื้อๆ น่าเป็นห่วงลำโพงเน๊อะ แต่ก็คงไม่เล่นถึงขนาดตูมตาม(มั๊ง) ลองดูครับ เชียร์ ๆ ๆ เพราะผมไม่มีก้อนๆ ให้ลองแล้ว Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

17-12-2008, 15:41
Member

ขอบคุณมากคร่าบบบ ทีนี้ reverb แบบก้อน กับแบบ rack อมันต่างกันยังไงอะครับ
17-12-2008, 17:40
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
แบบก้อนมักใช้งานแสดงสดครับ เพราะตัวเล็ก-สะดวกพกพา-ปรับแต่งง่าย
ส่วนแบบแร็ค นี่มักใช้งานในสตูดิโอครับ

แต่..

บางคนใช้ก้อนในห้องอัดก็มี (กีต้าร์->เอฟเฟคก้อนๆทั้งหลาย->ตู้แอมป์->คอมฯ)
บางคนใช้แร็คเล่นสดก็มี (ที่ทอมมี่ใช้เล่น ในโรงละครอักษราครับ)

ของแบบนี้ไม่ตายตัว.. ขึ้นอยู่กับรสนิยมส่วนตัว+เงินในกระเป๋าครับ..

.. Big Grin
(This post was last modified: 17-12-2008, 23:15 by Grid...)
17-12-2008, 23:12
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ใช้ได้ครับ ถ้าจะบอกว่ามันทำให้เสียความเป็น acoustic มันก็ยังมีอีกหลายปัจจัยที่กระทำให้เกิดเช่นนั้น หลายคนบอกไม่ชอบอะไรที่ปรุงแต่ง ชอบเสียงกีต้าร์เพียว ๆ มันให้ความเป็น acoustic แต่เล่นผ่าน Mixer ออกลำโพงห่วย ๆ ฟังยังไงก็ไม่ acoustic อ่ะ เดี๋ยวนี้ตาคนนั้นแบก FX มาเล่นมากกว่าผมอีก เป็นบ้าหอบฟางเลย :p

ผมเคยใช้ RV-5 เล่นกลางคืนครับ ก้อนนึงเกือบ 5 พัน...

เอามาเล่นร้านอินดอร์ ก็เปิดได้นิดเดียว เปิดมาก รกจริง ๆ ครับ

เอามาเล่นร้าน เอาท์ดอร์ เปิดหมดก็ไม่ได้ยินเท่าไหร่ สรุปว่าขายกินไปแล้วครับ
18-12-2008, 03:31
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
พวก effect ก้อน reverb กับ delay นี่ใช้งานใด้ดีครับแต่ราคาก็แพงน่าดูเหมือนกัน ถ้าใช้กับกีต้าร์โปร่งผมว่าแบบ
ก้อนกับแบบ rack เอาอยู่ทั้งคู่แต่ถ้าใช้กับไมค์แบบ rack กินขาดครับ

Effect ประเภทเพิ่มหางเสียงโดยไม่เติมเสียงเพี้ยนนี่แบ่งง่ายๆเป็นสามประเภทครับ

REVERB... ถือกำเนิดมาห้าสิบปีแล้ว เริ่มแรกใช้ระบบสปริงที่เรียกว่า plate reverb ยุคดิจิตัลก็ใช้การจำลองเสียงก้องจากห้องขนาดต่างๆ
เรียกว่า hall reverb ก้อนที่ขายกันในปัจจุบันจะมีทั้งสองแบบให้เลือก Reverb นิยมใช้กับกีต้าร์โปร่ง กีต้าร์ไฟฟ้าและเสียงร้องครับ

DELAY....ถือกำเนิดในยุค 60's ตัวนี้เป็นการจำลองเสียงสะท้อนหรือ echo ในยุค analog ราคาแพงมากๆ ในยุคดิจิตัลราคาไม่แพงครับ
เจ้าตัวนี้นิยมใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าและไมโครโฟนแต่ไม่ค่อยใช้กับกีต้าร์โปร่ง พวก effect rack ส่วนใหญ่จะมีทั้ง reverb และ delay ครับ

CHORUS....ตัวนี้ถือกำเนิดในยุค 70's มีหน้าที่เพิ่มเสียงประสานให้กับเสียงหลัก นิยมใช้กับกีต้าร์แจ้สแต่ก็ใช้กับกีต้าร์โปร่งใด้ด้วย ถ้าเปิดสุดๆ
กีต้าร์หกสายจะมีเสียงคล้ายกีต้าร์สิบสองสายเลยครับ effect รวมของกีต้าร์โปร่งมักมี chorus ให้มาด้วย

การใช้ reverb นี่ก็ขึ้นอยู่ที่ว่าสถานที่ที่คุณเล่นมันมี reverb ในตัวอยู่แล้วแค่ใหน ถ้าคุณเล่นในห้องที่ผนังเป็นกระเบื้องหรือกระจกนี่ไม่ต้องใช้ก็ฟังแทบ
ไม่รู้เรื่องแล้วครับ ถ้าเล่นกลางแจ้งบางที่เปิดหมดก็ยังไม่พออย่างที่น้ากะทะบอกนั่นแหละครับ
18-12-2008, 10:13
Find Like Post Reply
Member

โอวว ขอบคุณครับ ความรู้เพียบเลย
18-12-2008, 11:10

Forum Jump: