Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สภาวะเศรษฐกิจแบบนี้....เฮ้อ
Author Message
Paiman Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: สภาวะเศรษฐกิจแบบนี้....เฮ้อ
(17-12-2008, 12:05)Bearclaw Wrote:
(17-12-2008, 09:55)Paiman Wrote:
(16-12-2008, 14:06)Bearclaw Wrote:

ของจริงที่ว่าจะเจอในปีหน้าน่ากลัวขนาดไหนครับ

" หลีกเลี่ยงการลงทุนกับสินทรัพย์ที่ก่อหนี้ระยะยาวและไม่ก่อให้เกิดรายได้ "

สินทรัพย์ที่ว่านี้หมายถึงกีตาร์ด้วยใช่มั๊ยคับ อิอิ ล้อเล่นครับ แต่ฟังเรื่องเศรษฐกิจแล้วรู้สึกหดหู่ยังไงก็ไม่รู้.......น้าๆมีวิธีป้องกันตัวยังไงกันบ้างครับ
[/quote]
ไม่ใช่ครับน้าเบียร์ กีต้าร์เป็นสินทรัพย์ที่ก่อให้เกิดอยากได้ เอ้ย รายได้ครับ
ผมเองปีนี้เล่นไปสอง แอมป์อีกหนึ่ง ทำให้ภรรยาเกิดรายได้ขึ้นทันที (จากค่าปิดปาก) สนองนโยบายกระตุ้นเศรษฐกิจครับ แต่ใช้แล้วต้องไม่ทำให้ตัวเองเดือนร้อนนะครับ

วิธีป้องกันนี่ มีสติครับ รู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่ก็พอ

(17-12-2008, 12:38).::.pOoH.::. Wrote: ยิ่งเตือน ยิ่งขู่กันมาก คนก็ยิ่งไม่ใช่เงิน

ยิ่งไม่ใช้เงิน ก็ยิ่งพังกันละครับ ไม่มีเงินหมุนเวียนทั้งออกทั้งเข้า ทั้งในทั้งนอก

ตอนนี้ผมก็ได้รับผลกระทบแล้ว เพราะเป็นหนี้ Professor อยู่ท่านหนึ่ง

อาจจะต้องเปลี่ยนสายใช้หนี้แทนเป็นเวลา 6 เดือน Big Grin

น้าปูนี่น่านับถือครับ ช่วยกระตุ้นเศรษฐิกิจได้มากทีเดียว
Life is a journey, not a destination......Smile
17-12-2008, 17:47
Find Like Post Reply
วีรวิทย์ Offline
Member

RE: สภาวะเศรษฐกิจแบบนี้....เฮ้อ
Sad ผมนั่งดู Forecast Order ปีหน้า ของอุตสาหกรรมผลิตชิ้นส่วนพบว่า ลูกค้าทุกเจ้ามีคำสั่งซื้อ ลดลง 25-30 % เมื่อเทียบกับช่วงไรมาสที่3 ของปีนี้ แน่นอน รถยนตํรุ่นใหม่ๆ บางรุ่นเลื่อนการประกอบไปเป็นปี อะไรๆก็ต้องลดลงตามอัตราส่วน ที่น่ากลัวที่สุดคือ ลดแรงงานลง ในเดือน ธค. นี้สถาณการณ์เริ่มส่งกระแสมาบ้างแล้ว บริษัท ชะลอการลงทุนทุกอย่าง ลดต้นทุนเข้มงวด งดการทำงานล่วงเวลา เงินเดือน และ โบนัส อาจถูกต่อรองจากข้อตกลงเดิม
ผมบอกน้องๆพนักงานเป็นประจำ ให้เตรียมตัว รับมือกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นเนื่องจากมีประสบการณ์มาเมื่อยุค ต้มยำกุ้ง เมื่อ 11 ปีที่แล้ว
ให้วางแผนการใช้จ่าย ลดรายจ่ายที่ไม่จำเป็น
อย่าเพิ่งสร้างหนี้ในระยะยาว ชำระหนี้ที่มีให้หมดโดยไว
มีเงินให้เก็บออมไว้ในธนาคาร
อย่า ขาด ลา มาสาย รักษาระเบียบวินัย และ อย่าให้มีข้อบกพร่องในการทำงาน เพราะอาจเป็นเหตุผลให้ ถูกเลิกจ้าง ได้
ระมัดระวังตนเอง เพราะจากปัญหาคนว่างงาน ง่ายต่อการเกิด อาชญากรรม ปล้น จี้ ฯลฯ
ยังไม่รู้ว่าแนวโน้มจะดีขึ้นเมื่อไหร่แต่ผมว่า ปี 2552 นี้ ยังทรงกับทรุดอยู่
นี่ไม่ใช่เฉพาะที่ประเทศไทย แต่เป็นทั่วโลก เฮ็อ??? รัฐนาวา ตราแป้งเย็นอังกฤษTongue ก็ดูลุ่มๆ ดอนๆ ......... บุญรักษา พระคุ้มครองทุกคนครับRolleyes
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
(This post was last modified: 17-12-2008, 21:55 by วีรวิทย์.)
17-12-2008, 21:54
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
โดนมาปีนึงแล้วจ้า... ตอนนี้ ชา ครับ หนักกว่านี้มีอีกมั้ย อิ ๆ Smile

- แฟนเจออุบัติเหตุ ชีวิตผมแป๋ไปเยอะ
- ออกงานครับ จาก 5 หมื่น เหลือ หมื่น 5 (ดีที่เล่นดนตรีร้องเพลงเป็น ฮึ ๆ )
- และยังมีอีกหลายเรื่องสำหรับปี 51 ที่กำลังจะผ่านไป

รักษาสุขภาพ รักษาความมั่นคงและความอบอุ่นของครอบครัว มีสติ และอย่าเสพข่าวมากครับ

ถ้าเครียดมาก ขอเรียนเชิญ ฟังบรรยายเศรษฐกิจโลก จาก แก๊งล่มฯ ครับ กร๊ากกกกก.กก.... :p
18-12-2008, 04:02
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ไม่มีอะไรจะพูด..
แล้วก็ไม่อยากพูด
พูดไปก็เท่านั้น......

ตาเพ่งมองนอกตนตัว
หัวคิดหาเหตุ-คนอื่น
คนนอกคือนรก-เราคือสวรรค์
บัดนั้นตากลับมองย้อน
จะเห็นมั้ย....ปัญญา

แล้วโพต์สทำไม?
18-12-2008, 10:14
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(18-12-2008, 10:14)boobyblue Wrote: ไม่มีอะไรจะพูด..
แล้วก็ไม่อยากพูด
พูดไปก็เท่านั้น......

ตาเพ่งมองนอกตนตัว
หัวคิดหาเหตุ-คนอื่น
คนนอกคือนรก-เราคือสวรรค์
บัดนั้นตากลับมองย้อน
จะเห็นมั้ย....ปัญญา

แล้วโพต์สทำไม?

[Image: pyea2.gif]
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

18-12-2008, 11:30
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Smile ผมเองไม่รู้ว่ามันจะหนักขนาดไหน แต่ผู้ใหญ่หลายๆท่านก็เตือนกันมา
เพราะว่ามันจะไม่น้อยหน้าไปกว่าฟองสบู่แตก ผมเลยใช้จ่ายอย่างประหยัดครับ Smile

สำรองเงินไว้ก่อน หนี้ไม่มี อย่างน้อยก็พยุงตัวไปได้ล่ะน่า
อีกอย่าง อาชีพผม ขึ้นตรงกับความฟุ่มเฟือย ถ้าเศษฐกิจไม่ดี ก็หมายถึงงานของผมก็ไม่มีครับ

พี่อ้วน เวปผมมันไม่ขึ้น เพราะไม่ได้ต่อสัญญาครับ กำลังจะเปิดเวปใหม่แทน ฮุๆๆๆ
[Image: myworkspace.jpg]
18-12-2008, 22:21
LittleNomad Offline
un-assignment

(18-12-2008, 22:21)yodchula Wrote: Smile ผมเองไม่รู้ว่ามันจะหนักขนาดไหน แต่ผู้ใหญ่หลายๆท่านก็เตือนกันมา
เพราะว่ามันจะไม่น้อยหน้าไปกว่าฟองสบู่แตก ผมเลยใช้จ่ายอย่างประหยัดครับ Smile

สำรองเงินไว้ก่อน หนี้ไม่มี อย่างน้อยก็พยุงตัวไปได้ล่ะน่า
อีกอย่าง อาชีพผม ขึ้นตรงกับความฟุ่มเฟือย ถ้าเศษฐกิจไม่ดี ก็หมายถึงงานของผมก็ไม่มีครับ

พี่อ้วน เวปผมมันไม่ขึ้น เพราะไม่ได้ต่อสัญญาครับ กำลังจะเปิดเวปใหม่แทน ฮุๆๆๆ

รับทราบครับผม...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
18-12-2008, 22:44
Website Find Like Post Reply
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
(18-12-2008, 22:44)LittleNomad Wrote:
(18-12-2008, 22:21)yodchula Wrote: Smile ผมเองไม่รู้ว่ามันจะหนักขนาดไหน แต่ผู้ใหญ่หลายๆท่านก็เตือนกันมา

น้าอ้วน ก็ไปดูที่บ้านน้ายอดจุ๊เลยซิครับ ได้ดูมากว่า ก้อน ๆ อีกครับ ไม่แน่ว่าอาจมีอะไร ๆ ติดไม้ติดมือกลับบ้านด้วยครับ จะไปเมื่อไรบอกสิงห์เกษตรด้วยครับ จะไปด้วยครับ
19-12-2008, 12:23
LittleNomad Offline
un-assignment

(19-12-2008, 12:23)Kitja Wrote:
(18-12-2008, 22:44)LittleNomad Wrote:

น้าอ้วน ก็ไปดูที่บ้านน้ายอดจุ๊เลยซิครับ ได้ดูมากว่า ก้อน ๆ อีกครับ ไม่แน่ว่าอาจมีอะไร ๆ ติดไม้ติดมือกลับบ้านด้วยครับ จะไปเมื่อไรบอกสิงห์เกษตรด้วยครับ จะไปด้วยครับ

บ้านน้าYodchuฯ ดูเหมือนไกลราวกับอยู่คนละจักรภพ!!!....Sad

เพราะผมตั้งใจจะไป-จะไป-จะไป มาเป็นปี - - แต่ไปไม่ถึงสักที...

น้าkitja ครับ... คงต้องเป็นปีหน้าแล้วละ เพราะเดี๋ยวผมก็ต้องออกเดินทางไกลแล้ว
อาจกลับสิ้นเดือน หรือไม่ก็ต้นศักราชหน้านั่นแหละ...

เอาไว้ผมกลับมาแล้ว เรานัดกันให้มั่นเหมาะ แล้วบุกไปเคาะประตูบ้านน้าYodchuฯ ด้วยกันนะครับ...Big Grin
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
19-12-2008, 13:07
Website Find Like Post Reply
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
เดินทางปลอดภัยครับน้า .......
19-12-2008, 19:19

Forum Jump: