Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เจ้า Takamine TAN 16 COV กะ TAN 16 ?
Author Message
Pri-a-pism Offline
Member

Likes Given: 0
เจ้า Takamine TAN 16 COV กะ TAN 16 ?
เมื่อต้นเดือน(วันพ่อ) ผมได้ไปสู่ขอ เจ้า TAN 16 COV มาเชยชม
แต่อนิจจาอยู่ด้วยกันเพียงชั่วราตรี ผมมีอันต้องพลัดพรากจากมัน(เธอ)มา
...คือผมต้องมาฝึกงานที่อุบลหนี่งเดือน จะหอบเจ้าสาวขึ้นรถทัวร์มาด้วย
ก็มีคนเตือนว่าระวังเจ้าสาวจะโดนฉกไปกลางทาง (ค่าสินสอดมิใช่น้อยเลย)
จึงยังมิทันได้ร่วมเรียงเคียงหมอน กะ เจ้าสาว

เมื่อมาอยู่อุบลอย่างอาลัยอาวร ผมเลยได้แต่สืบเสาะหาข้อมูลเกี่ยวกับ เจ้า TAN 16COV (ก่อนหน้าจะสู่ขอ เจ้าสาวมา ผมแทบไม่เคยได้ศึกษา หรือสืบประวัติที่มาที่ไปของเธอมาก่อน เรียกว่าเป็น รักแรกพบ เลยทีเดียว)
ค้นไปในอินเตอร์เนต..ซึ่งก็เจอแต่รุ่น TAN 16C ซึ่งหน้าตาละม้ายเจ้า TAN 16 COV มาก ยังกะฝาแฝด
และพยายามเข้าไปใน web site ของ TAKAMINE เอง ก็ไม่ยักกะพบ รุ่น TAN 16COV
ผมเลยอยากถามพี่ๆ ว่า เจ้า TAN 16 COV กะ TAN 16 มันต่างกันยังไง หรือว่าของผมมันตกรุ่นไปแล้ว เจ้าสาวของผมมีข้อบกพร่อง หรือมีตำหนิติติงประการใดหรื่อเปล่า

ปล ช่วยบอกความจริง ผมทำใจได้ เพราะยังไงซะ...ผมก็ ตกหลุมรักเธอไปเรียบร้อยแล้ว
ขอบคุณครับWink
15-12-2008, 21:16
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: เจ้า Takamine TAN 16 COV กะ TAN 16 ?
TAN16COV = ใช้ไม้ Ovangkol สำหรับ back and sides ครับ

แล้วก็เป็น Cutaway นอกนั้นเหมือน TAN16 ครับ Shy
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
15-12-2008, 21:55
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: เจ้า Takamine TAN 16 COV กะ TAN 16 ?
เจ้าสาวคุณไม่ใช่แค่สวยธรรมดานะครับ
แต่เป็นนางฟ้าจากแดนปลาดิบเชียวหละ Cool
15-12-2008, 22:10
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
TAN16C

6 String Acoustic / Electric

Body Shape: Dreadnought
Rosette: Abalone
Top: Solid Spruce
Inlays: None
Back: Solid Rosewood
Sides: Rosewood
Fingerboard: Rosewood
Electronics: CTP-1
Tuners: Gold with Amber Pearl
Features: Features the new CTP-1 Cool Tube Preamp; Scalloped Bracing.

TAKAMINE TAN16COV

Body Shape: Dreadnought Cutaway
Top: Solid Spruce
Back: Ovangkol
Side: Solid Ovangkol
Bracing: Scalloped X Pattern
Rosette: Abalone
Fingerboard: Rosewood
Tuners: Gold with Amber Pearl
Pickup: Pathelatic
Electronic: CTP-1 (Cool Tube)
Features: Scalloped Bracing

ช่ายยยยครับมันไม่ตกรุ่นหรอกครับ แต่เป็นรุ่นที่เจ๋งมากเลยแหละครับBig GrinBig GrinBig Grin
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
(This post was last modified: 15-12-2008, 22:35 by Bearclaw.)
15-12-2008, 22:20
Member

ขอบคุณคร้าบ....
ผมชักยิ่งคิดถึง เธอ ไปใหญ่

อ้อ จริงๆแล้วผม หมายถึงเจ้า TAN 16COV กะเจ้า TAN 16C
แต่พอจะเข้าใจแล้วครับ

ขอมาเข้าบ้านนี้หาความรู้อีกบ่อยๆ นะครับ

Attached Files Image(s)

คิดถึงทุกปี..... http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3448
15-12-2008, 22:51
วีรวิทย์ Offline
Member

Cool โทษทีความรู้ไม่เยอะ แต่เผอิญใช้รุ่นนี้อยู่
รุ่นนี้ออกมา 3 ไม้ครับ รูปร่างหน้าตา สัดส่วน เฟอร์นิเจอร์ PA เหมือนกัน
ไม้หน้าจะเป็น สปรูซ เหมือนกัน แตกต่างที่ไม้ ข้าง และหลัง (เหมือนที่ อ.ปุ๊ กล่าวไว้)
โค๊ด 16 COV ไม้ข้างและหลังเป็น โอเวงกอล
16 C เป็น โร๊สวู๊ด
16 CK เป็นไม้ โค อะ
ตัวจริงเป็นๆ นอกจาก ตัว COV ของตัวเองแล้ว เคยไปจ๊ะเอ๋ กับวงที่มาเล่นต่อ หมอปราดมาดู กีตาร์พร้อมหยิบ ตัวที่เป็นโร๊สวู๊ด ออกมา ทีนี้ก็เกิดการเปรียบเทียบขึ้นมาละสิ....
ต่างคนต่างอยากฟังเสียงว่า ไอ้ไม้ 2 อย่างนี้ อย่างไหนมัน "ดี "กว่ากัน?
แลกกันลองเล่น สรุป (กลายเป็นนักดนตรีรับเชิญอีก ชม.)
ผลการตัดสิน เสมอ ครับ จากคณะกรรมการซึ่งเป็นนักดนตรีขี้เมาด้วยกัน ต่างกระจายไปฟังหลายๆ มุมของร้าน รวมทั้งกลางแจ้ง
แต่ผมว่าตัว โอเวงกอล ดีกว่า (แน่นอนของตรูนี่หว่า) เพราะเล่น โร๊สวู๊ด แล้วมันไม่สนุกมือ เสียงมันไม่ เด้ง มิติ มันหาย ประกายของเสียง น้อย
อาจเป็นเพราะการปรับแต่ง ทัชชิ่ง ด้วย ของผมมี ป๋า เอ๊ย น้า คนหนึ่งในบ้าน ให้ความกรุณา ปราณี ช่วย แต่งให้ Big Grin
น้า เบียร์ เล็บหมี ตัว LTD 2005 เป็นตัวที่ผมชอบมากๆ เจอกัน วานหิ้ว มาให้นั่งเล่นหน่อยนะครับ อิ อิ มีแล้วซุ่ม Cool
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
15-12-2008, 22:56
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
ตั้งใจจะหารูปกีต้าร์อย่างเดียว แต่ไหงติดนายแบบมาด้วย
ลองถามกันดูครับ ว่า Real Acoustic มันเป็นเช่นไร
กับ Takamine Tan16 Cov

[Image: 0091pl8.jpg]
(15-12-2008, 22:56)วีรวิทย์ Wrote: แต่ผมว่าตัว โอเวงกอล ดีกว่า (แน่นอนของตรูนี่หว่า) เพราะเล่น โร๊สวู๊ด แล้วมันไม่สนุกมือ เสียงมันไม่ เด้ง มิติ มันหาย ประกายของเสียง น้อย
อาจเป็นเพราะการปรับแต่ง ทัชชิ่ง ด้วย ของผมมี ป๋า เอ๊ย น้า คนหนึ่งในบ้าน ให้ความกรุณา ปราณี ช่วย แต่งให้ Big Grin

ทำเป็นชะล่าใจ ระวังจะเจอ รุ่นใหม่ๆที่มีการพัฒนาเสียงให้ใกล้เคียงกีต้ารืเมกา แล้ววันนั้น จะมาโสกา อยากได้ อยากได้ นะจ๊ะ น้าวีรวิทย์ Cool

ปล. เปลี่ยนสายหน่อยนะ แล้วค่อยมาคุยว่า ดึ๋งดั๋ง ธ่อ Big Grin
(This post was last modified: 15-12-2008, 23:20 by poPPie.)
15-12-2008, 23:13
Member

ผมเพิ่งสังเกตว่าบ้านนี้เค้าเรียกกัน น้า น้า

ต้องขออภัยและเปลี่ยนเป็น

ขอบคุณสำหรับข้อมูล เกี่ยวกะเจ้า โอเวงโก๊ะ คร้าบ น้าๆทุกคน

พูดถึง น้า นึกขึ้นได้

ตอนผมไปสู่ขอ เจ้า โอเวงโก๊ะ ได้เจอกับเด็กคนนึงที่เป็นขาประจำของร้านที่ ฟอร์จูน ไม่รู้ใครเคยเจอหรือเปล่า ชื่อน้อง 9 ชอบเล่น เพลงคาราบาว ฝีมือไม่เบา ทุกวันหยุดจะไปขลุกอยู่ที่ร้านกีตาร์ แล้วก็ได้เล่นได้ลองทุกตัว เรียกว่ากีตาร์ทุกตัวที่นั่นผ่านมือน้อง 9 มาหมดแล้ว เห็นฝีมือแกแล้วทำให้ผมอยากกลับมาฝึกปรือ
เห็นแล้วถูกชะตาเด็กคนนี้จัง แต่ทีสำคัญ แกเรียกผมว่า น้า น้า คงนึกว่าผมมาจากบ้านสีฟ้า
คิดถึงทุกปี..... http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3448
15-12-2008, 23:24
วีรวิทย์ Offline
Member

(15-12-2008, 23:13)poPPie Wrote: ตั้งใจจะหารูปกีต้าร์อย่างเดียว แต่ไหงติดนายแบบมาด้วย
ลองถามกันดูครับ ว่า Real Acoustic มันเป็นเช่นไร
กับ Takamine Tan16 Cov

[Image: 0091pl8.jpg]
(15-12-2008, 22:56)วีรวิทย์ Wrote: แต่ผมว่าตัว โอเวงกอล ดีกว่า (แน่นอนของตรูนี่หว่า) เพราะเล่น โร๊สวู๊ด แล้วมันไม่สนุกมือ เสียงมันไม่ เด้ง มิติ มันหาย ประกายของเสียง น้อย

ทำเป็นชะล่าใจ ระวังจะเจอ รุ่นใหม่ๆที่มีการพัฒนาเสียงให้ใกล้เคียงกีต้ารืเมกา แล้ววันนั้น จะมาโสกา อยากได้ อยากได้ นะจ๊ะ น้าวีรวิทย์ Cool

ปล. เปลี่ยนสายหน่อยนะ แล้วค่อยมาคุยว่า ดึ๋งดั๋ง ธ่อ Big Grin

น่าน น้าที่กล่าวถึงเข้ามาแระ ... โอวส .. ท่านอาจารย์ ข้ามาไกลได้เพียงแค่นี้
สายเก่าขนาดนี้ เสียงยัง ขนาดนั้น ถ้าใส่สายใหม่ มันจะไปกลบ กีตาร์ตัวอื่นสิน้า? อิ อิ
น้า Pri-a-pism ที่น้อง เขาเรียกว่าน้านะ อาจ เป้นได้ อีกอย่าง นึงคือ วัย น้า อาจเป็น น้า ของน้องเขาได้จริงๆ ผมไปน้องเขายังเรียก พี่ เลย Tongue คริ คริ
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
15-12-2008, 23:35
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
(15-12-2008, 22:56)วีรวิทย์ Wrote: น้า เบียร์ เล็บหมี ตัว LTD 2005 เป็นตัวที่ผมชอบมากๆ เจอกัน วานหิ้ว มาให้นั่งเล่นหน่อยนะครับ อิ อิ มีแล้วซุ่ม Cool

ข่าวไวนะครับ ได้เลยครับคราวหน้าไปเจอกันที่ไหนเด๋วจะหิ้วไปด้วยครับจะได้ดวลกับ tan16cov (คราวก่อนลองแค่แป๊ปเดียวเอง)อิอิBig Grin
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
16-12-2008, 00:22

Forum Jump: