Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
furch guitar
Author Message
passion Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
furch guitar
น้า น้า กีต้าร์furch นอกจาก yellow แล้วมีที่ไหนขายอีกบ้างครับ ถ้าไม่มีพอจะแนะนฺ แถวแถวใกล้บ้านเรามึมั้ยครับ hongkong singapore
15-12-2008, 15:28
Find Like Post Reply
love666 Offline
Posting Freak

RE: furch guitar
เท่าที่ทราบ ไม่น่าจะมีตัวแทนที่อื่นขายนะครับ
เห็นแต่ used

ส่วนประเทศเพื่อนบ้าน
Japan Liscom liscom@attglobal.net
Korea C&L Music Inc. sc@cnlmusic.com

รอน้าๆที่มีข้อมูลท่านอื่นมาตอบเพื่อความแน่นอนนะครับ
If heart is empty, brain doesn't matter.

15-12-2008, 17:03
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(15-12-2008, 17:03)love666 Wrote: เท่าที่ทราบ ไม่น่าจะมีตัวแทนที่อื่นขายนะครับ
เห็นแต่ used

ส่วนประเทศเพื่อนบ้าน
Japan Liscom liscom@attglobal.net
Korea C&L Music Inc. sc@cnlmusic.com

รอน้าๆที่มีข้อมูลท่านอื่นมาตอบเพื่อความแน่นอนนะครับ

ไมช่วงนี้ดูจริงจัง จังง่ะพี่โอ๋.. Big Grin
15-12-2008, 17:32
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
จริงจังเสียบ้างก็ดีนะครับ หมู่นี้แซวกันจน webboard จะกลายเป็น chatroom ไปแล้ว
บ้านหลังนี้มีผู้เยี่ยมชมเข้ามาหาความรู้มากกว่าสมาชิกอีกนะครับ ผมเคยเห็น webboard
หลายแห่งที่กลายเป็นเว้บตายเพราะมีแต่สมาชิกแซวกันไปแซวกันมาจนผู้อ่านเบื่อมาหลาย
ครั้งแล้วครับ

กฏิกาง่ายๆมีดังนี้ครับ

ถ้าอยากรู้.....ถาม ถ้ารู้.....ตอบ ถ้าไม่แน่ใจ......ค้น

มีเว้บบอร์ดหลายแห่งที่ webmaster ตั้งตัวปลอมขึ้นมาถามตอบปัญหาเพื่อดึงดูดผู้อ่านและสปอนเซ่อร์ การทำแบบนี้
บางครั้งก็จำเป็นสำหรับเว้บเล็กๆตราบใดที่พวกตัวปลอมเหล่านี้ไม่เข้าไปก้าวก่ายกับเรื่องส่วนตัวของสมาชิกมันก็ไม่ใช่
เรื่องเสียหายอะไรนัก บ้านนี้บังเอิญไม่มีตัวปลอมประเภทนี้หมู่นี้ผมสังเกตุว่ามีคนตั้งกระทู้เกี่ยวกับความรู้ทั่วไปน้อยมาก
เฉลี่ยวันละไม่ถึงหนึ่งกระทู้

ถ้ายิ่งดูพฤติกรรมการตอบคำถามแล้วยิ่งน่าเป็นห่วง อย่างเช่นกระทู้นี้แค่โพสต์ที่สามก็ล่มแล้ว ถ้าจุดหมายของ "แก้งค์ล่ม"
คือการล่มกระทู้อย่างเดียวโดยไม่ต้องการถ่ายทอดข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับผู้อ่านอีกไม่นานก็คงไม่มี "ผู้เยี่ยมชม" เข้ามาอ่าน
หรอกครับ คงมีแต่คนเข้ามาอวยพรวันเกิดและต้อนรับสมาชิกใหม่เท่านั้น

กีต้าร์ยี่ห้อ Furch นี่ถ้าไม่ใด้ Yellow Mama เป็นผู้บุกเบิกตลาดในเมืองไทยก็คงไม่มีใครรู้จักหรอกครับ ราคาที่เขาขายก็ถูกกว่าในประเทศอื่น
เช่นญี่ปุ่นหรือเกาหลี ถ้าเป็นในยุโรปและอเมริกาตอนนี้ Furch เขาเปลี่ยนชื่อเป็น Stonebridge ราคาแพงกว่าซื้อเมืองไทยครับ
16-12-2008, 11:25
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ตอนที่ผมซื้อ OM34SR จาก yellomama ก็มีคนจากสิงค์โปร์มาจ่อคิวซื้อเหมือนกัน เพราะต่างประเทศอย่างเช่น ญี่ปุ่น หรือเกาหลี หรือที่อื่นๆ ราคาแพงกว่านี้มากครับ

ถ้าหากว่ารอได้ทำไมไม่คุยกับทาง yellowmama ถึงเรื่องการสั่งหละครับ เพราะเขาอาจสั่งตรงจากโรงงานให้ได้ครับ ราคาถูกกว่าแน่นอน
แต่ว่าไม่ได้ลองเสียงก่อนเท่านั้นเอง เพียงแต่ต้องรอปริมาณของการสั่งเท่านั้นเอง
16-12-2008, 11:34
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

ผมไม่ค่อยทราบเรื่องร้านขาย Furch นอกจาก Yellow mama ที่ทองหล่อน่ะนะครับ...

แต่ว่ามีพี่นักดนตรีท่านนึงใช้เล่นอยู่บ่อยมาก ๆ ส่วนใหญ่แกจะเล่นอยู่ที่ กินดื่ม ท่าพระอาทิตย์ แต่ถ้าชัวน์ ๆ ก็วันเสาร์ 21.00-23.00 กินดื่มสามย่านครับ...

ส่วนตอนนี้ The Rock เริ่มเอา Santa Cruz ออกแรดครับ...ถ้าอยากฟังเสียงชัด ๆ ซาวน์นุ่ม ๆ ก็แนะนำ กินดื่มสามย่านวันพุธครับ

ร้านอื่น.....^@#*#@#( #@#@_ อย่าให้ said ครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
16-12-2008, 11:57
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(15-12-2008, 15:28)passion Wrote: น้า น้า กีต้าร์furch นอกจาก yellow แล้วมีที่ไหนขายอีกบ้างครับ ถ้าไม่มีพอจะแนะนฺ แถวแถวใกล้บ้านเรามึมั้ยครับ hongkong singapore

ในบ้านเรามีขายที่ yellowmama ที่เดียวครับ..

ส่วนตัวแทนจำหน่ายที่อื่นผมไม่ทราบ..

เอาเท่าที่ผมรู้ละกันนะครับ..
ก่อนที่ yellowmama จะสั่ง furch เข้ามาขายอย่างเป็นทางการนั้น..

พี่แตง(เจ้าของร้าน) ได้สั่ง furch S20 ซึ่งเป็นรุ่นเล็กที่สุดที่มีขายในตอนนั้นเข้ามาลอง (ทรง jumbo- solid cedar top + laminate mahogny back&sides)
ตอนนั้นร้าน yellowmama ยังตั้งอยู่ชั้นบนของร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ TAG ตรงรัชดาเลยครับ.. หลังจากที่ย้ายมาจาก อานนท์

ขวัญ jazzymetal เคยรับเจ้าตัวนี้มาอุปการะช่วงนึง.. ปัจจุบันเจ้าตัวนี้ไปอยู่ที่ สมาชิกในเว็บเราครับ ชื่อ tonnampai

และผมเองเคยได้ลองเล่นเจ้าตัวนี้มาแล้วครับ ต้องบอกว่าเสียงดีมาก จึงไม่แปลกใจเลยที่ทาง yellowmama ตัดสินใจเป็นตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ

ล๊อตแรกที่นำเข้ามาขายได้แก่
G-21 (grand auditorium / solid cedar top + laminate rosewood back&sides)
G-22 CM (grand auditorium / solid cedar top + solid mahogany back& laminate mahoganysides) รุ่นนี้พี่นก ชีพชนก ศรียามาตย์ ใช้อยู่ครับ
G-22 SR (grand auditorium / solid spruce top + solid rosewood back& laminate rosewood sides)

lส่วนรุ่น all solid นั้นจะเริ่มตั้งแต่ series 23 ขึ้นไปครับ..

ตอนนั้นต้องปรบมือให้กับ yellowmama ดังๆเลยครับที่นำเข้ากีต้าร์ดีๆราคาไม่สูง เพราะตอนนั้น มีหลายๆศิลปินเลือก Furch ไปใช้ทั้งใน studio และ liveครับ..

เช่น
- ธีร์ ไชยเดช (G25SR / all solid - spruce top + rosewood back&sides)
- Bodyslam (S23CR super jumbo / all solid - cedar top + rosewood back&sides)
-Big ASS , maldi , ชีพชนก ศรียามาตย์ , บอม สินเจริญ ครับ..

รอพี่ 1 ej_sing มาให้ข้อมูลอย่างละเอียดอีกทีนะครับ..
(This post was last modified: 16-12-2008, 12:27 by Grid...)
16-12-2008, 12:14
ej_sing Offline
Member

แนะนำที่ญี่ปุ่นครับ มีให้เลือกเยอะดี
แนะนำอีกอย่างว่าให้บินไปเลือกซื้อจะดีกว่านะครับ

ถ้าไม่รีบมากนัก รบกวนรอหน่อยครับ เห็นว่าหลังปีใหม่ทางร้าน YMM น่าจะเริ่มสั่งล๊อตใหม่ครับ
My blog รูปถ่ายตัวเป็นๆ
ร่วมรณรงค์รักษ์ภาษาไทย และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
ประเทศไทยมีตัวอักษรและตัวเลขเป็นของตัวเองนะ บางประเทศยังไม่มีเลย จงภูมิใจในภาษาไทยของเราเถิดพี่น้อง
http://www.yellowmama.com
16-12-2008, 12:29
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ที่ญี่ปุ่นมีเยอะจริงๆครับ ราคาดูเองเองครับ

http://www.j-guitar.com/sp/sea/acg_search.cgi

อัตราแลกเปลี่ยนวันนี้ 100 yen = 38.75 บาทครับ
16-12-2008, 15:56
passion Offline
Junior member
**

ถ้าทางyellow มีโครงการที่จะสั่งผมคงจะรอแน่นอนครับ ขอขอบคุณทุกท่านด้วยครับ
16-12-2008, 16:14

Forum Jump: