Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เกือบไม่ได้มาตั้งกระทู้นี้แล้วครับ (เตือนภัยกลางคืน)
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เกือบไม่ได้มาตั้งกระทู้นี้แล้วครับ (เตือนภัยกลางคืน)
มาเล่าให้ฟังเพื่อเตือนภัยสำหรับผู้ที่ต้องไปไหนมาไหนกลางคืน โดยเฉพาะมอเตอร์ไซค์อย่างผม...

เมื่อวันเสาร์ที่ 13 ธันวาคมที่ผ่านมา ผมได้ไปเล่นแทนที่ร้านมีแฮงค์ 2 (สวนลุมไนท์ฯ) คู่กับน้า webmaster และมีสมาชิกแก๊งล่มไปเป็นกำลังใจเช่นเคย หลังจากเล่นเสร็จก็ได้ไปกินหมูจุ่มกันที่ มวลหมู่จุ่ม สักพักดูเวลา จะตี 3 แล้ว ไม่ได้นอนมา 40 ชม. เห็นจะได้ ก็ขี่มอเตอร์ไซค์กลับบ้าน....

พอมาถึงเทพารักษ์ เลยหนามแดงไปหน่อย ช่วงนั้น ไม่มืดเท่าไหร่ แต่ไม่มีรถผ่านเลย ขี่ไปซักพักก็มีมอเตอร์ไซค์มาขี่ตีคู่กับรถผม ท่าทางเหมือนคนเมา (แต่ไม่เนียนเท่าไหร่ ขอบอก..) พูดออกเสียง แต่ไม่เป็นภาษา ชี้มือไปมา เหมือนจะบอกว่าเกิดปัญหากับรถผมหรือกีต้าร์ที่ผมสะพายหลังมาด้วย ผมก็ตะโกนถามว่ามีอะไร แต่ไม่ได้ลดความเร็ว เค้าก็ทำท่าเหมือนจะถามทาง แต่ไม่พูดเป็นคำ ประมาณว่าให้เราหงุดหงิดแล้วจอดรถคุย

ผมเลยเร่งความเร็วสุดชีวิต... มันก็ตามมาอีก พอดีข้างหน้ามีรถกระบะจอดอยู่ข้างทางแต่ไม่ดับเครื่อง ผมเลยเบรครถและจอดแอบหลังรถกระบะ มอเตอร์ไซค์คันนั้นเบรคไม่ทัน เลยไปประมาณ 100 เมตร แล้วหันมาทำท่าทางเหมือนเดิมและกวักมือเรียกผม แต่รถกระบะคงเข้าใจว่าผมกับไอ้คนนั้นมาด้วยกัน และกำลังจะทำอะไรเค้ามั้ง เหยียบคันเร่งออกตัวล้อฟรีไปเฉยเลย ผมเลยบิดรถตามไปและกลับรถยูเทอร์น ไปจอดตรงวินมอเตอร์ไซค์ มันก็เลยขี่เลยหนีไป..

รอดมาได้อย่างหวุดหวิดครับ... เลยเอามาเล่าเตือนกันให้ระวังไว้ ช่วงนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

เกือบไม่ได้มาป่วนบอร์ดซะแล้วเรา Tongue
15-12-2008, 03:06
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: เกือบไม่ได้มาตั้งกระทู้นี้แล้วครับ (เตือนภัยกลางคืน)
...ระวังตัวหน่อยก็ดีครับ น้ากะทะฯ
ช่วงนี้นอกจากปัญหาเศรษฐกิจกำลังค่อย ๆ แผ่เงาดำมืดเข้ามา
ดูเหมือนกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจ ก็ถูกดึงไปเตรียมตัวสำหรับปัญหาการเมือง...

สงสัยอนาคต เราคงต้องพึ่งพาอาศัยกำลังของตนเองซะแล้วกระมัง...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
15-12-2008, 03:25
Website Find Like Post Reply
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

RE: เกือบไม่ได้มาตั้งกระทู้นี้แล้วครับ (เตือนภัยกลางคืน)
ขอบคุณครับน้าอ้วน Smile

ส่วนเรื่องจะพกอะไรไว้ป้องกันตัว ก็กลัวเจอด่านค้นเจอ แล้วเรื่องยาวอีก สรุปคือระวังตัวให้มาก ๆ และหนีทันทีเมื่อคิดว่าไม่ปลอดภัย เฮ้อ.. Sad คนสู้คน(ท้องแก่)อย่างผม ไม่เคยหนีง่าย ๆ ซะด้วยสิ อิ ๆ
15-12-2008, 04:02
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ดีใจด้วยที่ผ่านมาได้ครับ
แนะนำน้าหนุ่มพก ว. (ปลอมก็ได้) ไว้สักเครื่อง เวลาเจองี้ก็หยิบขึ้นมา พวกมันคงนึกว่าเป็น ตร. อิอิ
15-12-2008, 04:12

(15-12-2008, 04:12)Webmaster Wrote: ดีใจด้วยที่ผ่านมาได้ครับ
แนะนำน้าหนุ่มพก ว. (ปลอมก็ได้) ไว้สักเครื่อง เวลาเจองี้ก็หยิบขึ้นมา พวกมันคงนึกว่าเป็น ตร. อิอิ

ของแท้เลยดีกว่าครับน้าม่อน...

แบบคอนเนตโต้ รอแยล หรือ แมคนั่มดีครับ อิ ๆ

[Image: e12.jpg]
15-12-2008, 04:17
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
โห....วอลล์
(This post was last modified: 15-12-2008, 05:13 by Webmaster.)
15-12-2008, 05:12
pisit5924 Offline
Member

.. ผมว่าคงถึงเวลามีอะไรไว้ป้องกันตัวบ้างแล้วครับ .. มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่า จะใช้แล้วไม่มี ... บางอย่างพกได้โดยไม่มีปัญหากับตำรวจครับ ...
(This post was last modified: 15-12-2008, 06:34 by pisit5924.)
15-12-2008, 06:33
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ปล้นกีต้าร์แหงๆ
น้าหนุ่มทำไมไม่ตะโกนกลับไปว่า.."มาร์ตินขายไปแล้วโว้ย นี่มันแครฟเตอร์ !!!??? " Tongue

ล้อเล่นครับ...เรื่องนี้เรื่องจริงเกิดขึ้นบ่อยมาก ถ้าเป็นผู้ชายขับเร็วจะเรียกให้จอด
ถ้าเป็นผู้หญิงก็ปาดหรือถีบล้ม..เพราะรถไม่เสียหายมากนัก
และที่น่ากลัวที่สุดคือ..."อาวุธ" ที่ใช้ มีทั้งมีดและปืน

เฮ้อ...คนดีไม่มีสิทธิ์ป้องกันตัวนี่แย่นะครับ

ฉุกคิด ระวังภัย อย่าไว้ใจ อย่าไปในที่เสี่ยง ถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็ต้องพกอะไรกันบ้างละครับ
============ เพื่อความบันเทิง =============

15-12-2008, 06:36
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ขอบคุณพี่หนุ่มครับ..

ผมเคยเจอประสบการณ์แบบนี้เหมือนกัน.. เมื่อ 2-3 ปีก่อน แถวๆ ทางลัด วัดคงคา-วัดพิกุลเงิน-บางใหญ่เก่า
คือขับมอไซค์มาตีข้างรถผม(รถยนต์) คงเห็นว่ารถเก่ามันเลยเดาว่าคนแก่ขับ..
ตอนแรกขับตามผมมาแบบจี้ตูดตลอดแถมเปิดไฟสุงสาดเข้ามาอีก.. พอผมเร่งความเร็วมันก็ตามมา.. จังหวะที่ผมชะลอรถมันก็ขับขึ้นมาขนาบด้านข้าง(ฝั่งคนขับ) จากนั้นมันก็เอา วัตถุแข็งๆ ปามาที่กระจกด้านข้างฝั่งคนขับ.. โชคดีที่ผมตัวสูง เลยยืดเบาะสุด วัตถุที่ปาเข้ามาจึงเฉียดหน้าผมไปนิดเดียว(มารู้อีกทีที่บ้าน มันคือ แม่กุญแจอันเท่ากำปั้น)

ด้วยความตกใจ.. ในเวลานั้นคิดอย่างเดียวว่า "มึงตาย"
ก็เลยขับรถตามไป กะจะชนให้กลิ้งแล้วลงไปกระทืบให้ตายไปข้างนึง..
แต่พอขับตามรู้สึกได้ว่า ทำไมมันยิ่งเข้าซอยเปลี่ยวลงเรื่อยๆหว่า..
พอผมมีสติก็เลยกลับรถ เพราะคิดได้ว่ามันอาจจะลวงเราไปปล้นก็เป็นได้ครับ..

ตั้งแต่นั้นมาก็เลยคิดว่าถ้าเจออะไรผิดปกติก็จะขับหนีไปเลย..
ยิ่งปัจจุบัน เศรษฐกิจแย่ลงทุกๆวัน คนตกงานเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ..
คงต้องระแวดระวังตัวเอง+ดูแลทรัพย์สินให้มากกว่าเดิมครับ..
(แต่ถ้ามีโอกาสตอบโต้ไอ้เลวพวกนี้ได้.. ผมคงจะทำให้ได้มากที่สุดครับ..)
(This post was last modified: 15-12-2008, 08:47 by Grid...)
15-12-2008, 08:41
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

ดีแล้วครับน้าหนุ่มที่ไม่ได้เป็นอะไร เศรษฐกิจแบบนี้ต้องระวังตัว และ ทรัพย์สินให้มากขึ้น ผมละห่วงผู้หญิงที่เดินทางไปไหนมาไหนกลางคืนคนเดียวจริงๆครับ
15-12-2008, 08:48

Forum Jump: