Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Don Grosh USA
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
RE: Don Grosh USA
(18-12-2008, 12:15)LittleNomad Wrote:
(18-12-2008, 10:05)Paiman Wrote: น้าอ้วนรบกวนแนะนำยี่ห้อ cable และ plug ด้วยครับ อยากรู้เหมือนกัน
ผม อ๋อร่า ครับ ไม่ใช่ เอ๋อร่า

สำหรับน้าไผ่
ถ้าจะให้ "เอ๋อร่า" เสียงดีสมบูรณ์แบบจนสามารถเป็น "อ๋อร่า" ได้...
ก็ต้องใช้ cable ยี่ห้อ Analysis Plus รุ่น Golden Oval

หากใช้ยี่ห้ออื่น หรือรุ่นอื่น... รับรองไม่มีทางเป็น "อ๋อร่า" แน่นอนครับ...
[Image: Golden-Guitar-1-Web.gif]

น้าอ้วนครับ แล้วถ้าเป็น Fender ต้องใช้ cable ของอะไรครับ
(18-12-2008, 08:54)Labour Wrote: น้าโอ๋จะ 1.ซื้อมาเก็บ 2.ซื้อมาขาย 3.ซื้อมาโชว์ หรือ 4.ซื้อมาเล่นครับ?

ถ้าเป็น 3 อย่างแรกเป็นเหตุผลมันตายตัวครับ เลือกไม่ยาก(แต่อาจหายาก) ตามความชอบ ถ้าพร้อม?
แต่ถ้าเป็นอย่างหลัง จะมีปัจจัยอื่นๆ เพิ่มเติมมากมายเลยครับ Big Grin

ข้อ 4 ครับท่านประธาน ช่วงนี้อยากสับๆๆๆ แต๊แด้ว แต๊แดว

(18-12-2008, 09:07)SARUN Wrote:
(18-12-2008, 08:54)Labour Wrote: น้าโอ๋จะ 1.ซื้อมาเก็บ 2.ซื้อมาขาย 3.ซื้อมาโชว์ หรือ 4.ซื้อมาเล่นครับ?
แต่ถ้าเป็นอย่างหลัง จะมีปัจจัยอื่นๆ เพิ่มเติมมากมายเลยครับ Big Grin

ต้องมี วง (BAND) ครับ!!!!!Big Grin

กลัวจะยังไม่ทันมี Brand ผมจะโดน Ban ซะก่อนดิน้าซ่าส์Tongue
If heart is empty, brain doesn't matter.

(This post was last modified: 18-12-2008, 14:23 by love666.)
18-12-2008, 14:19
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

cable ยี่ห้ออะไร?

ผมว่าต้องลองครับ เพราะตอนนี้ผมลองมาหลายยี่ห้อ พบว่าแต่ละยี่ห้อให้เสียงไม่เหมือนกัน...
บางยี่ห้อเสียงทุ้มดี... บางยี่ห้อเสียงแหลมดี...
...แล้วปัญหาอีกปัญหาหนึ่งคือเรื่อง plug กับ jack - - ที่บางครั้งหน้าสัมผัสมันไม่ match กัน!

อ้อ...น้าโอ๋ สอย Fender อะไรมาครับ... เดาว่าคงไม่ใช่ Tele.
แล้วถ้าเป็น Strat. เรื่องสาย cable ก็ควรเลือก plug ชนิด "หัวตรง" เพราะรู jack ของกีต้าร์รุ่นนี้มันเป็นหลุม...

โดยส่วนตัว... ก่อนหน้านี้ เคยชอบยี่ห้อ George L'
แต่พอมาลอง Lava รู้สึกจะชอบมากกว่า...

...ความจริงตั้งใจถ้า Aura มาอยู่กับผม ผมก็ว่าจะหา Analysis Plus รุ่น Golden Oval มาลอง
แต่ตอนนี้มันกลายเป็น "เอ๋อร่า" ไปแล้ว เลยต้องระงับไปก่อน..Smile.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
18-12-2008, 14:44
Website Find Like Post Reply
Paiman Offline
Senior member

(18-12-2008, 14:44)LittleNomad Wrote: ...ความจริงตั้งใจถ้า Aura มาอยู่กับผม ผมก็ว่าจะหา Analysis Plus รุ่น Golden Oval มาลอง
แต่ตอนนี้มันกลายเป็น "เอ๋อร่า" ไปแล้ว เลยต้องระงับไปก่อน..Smile.

ขอใช้สิทธิ์พาดพิง และสิทธิ์ร้อนตัวครับ

แล้วถ้าเป็น Gibson J200 หล่ะครับ ควรใช้สายยี่ห้อไหน อิอิ เล็งไว้อยู่หรือเปล่าครับ
Life is a journey, not a destination......Smile
18-12-2008, 18:19

(18-12-2008, 18:19)Paiman Wrote: ...แล้วถ้าเป็น Gibson J200 หล่ะครับ ควรใช้สายยี่ห้อไหน อิอิ เล็งไว้อยู่หรือเปล่าครับ

อืมมม....ถ้าสมมติเป็น Gib. J200...

ด้วยความที่เป็นกีต้าร์ไม่ "เอ๋อ"
ผมคิดว่า...
ต่อให่้ใช้ cable ม้วน ๆ โนเนมรื้อจากสต๊อกหลังร้านอะหลั่ยโทรม ๆ แถวบ้านหม้อ
แล้วหา plug แบบขายยกกุรุสถูก ๆ พลาสติกกรอบ ๆ
แล้วมาบัดกรีเชื่อมด้วยตะกั่วอุดถังเวลารั่ว...
มาเสียบแอมป์ตัวกระจิ๋วแค่ครึ่งวัตต์ที่ หรือต่อเข้าโทรโข่งขายยางานวัดก็ได้
...มันย่อมได้ดี ไม่อั้นไม่แบน ไม่ "เอ๋อ" หรอกครับ! น้าไผ่...Big Grin
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
18-12-2008, 18:48
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

สาย Cable ถ้าให้เล่นได้ดี ในราคาไม่แพงนัก ผมจะแนะนำ Canare GS-6 ครับ
กับหัวของ Neutrik เท่านี้ก็ได้ของคุณภาพดีมากแล้ว แต่ถ้าอยากจะไปลองสายของ Analysis Plus
ผมแนะนำให้เอาเงินไปซื้ออย่างอื่นก่อน แล้วถ้าไม่มีอะไรจะ upgrade แล้ว ก็ไปลุยซื้อสาย Cable เส้นละหมื่นมาลองได้เลยครับ ฮิๆๆๆ

ผมใช้เส้นนี้อยู่ ไม่ขอบอกว่าดีหรือไม่ดีอย่างไร เพราะของแบบนี้พูดตามตรงว่า
อยู่ที่ความชอบส่วนตัวและ setup ทั้งหมดที่มีครับ
[Image: anaysis.jpg]
[Image: myworkspace.jpg]
19-12-2008, 00:50

นั่นแหละครับน้ Yodchuฯ
ผมถึงแนะนำสหายบางคนให้เล่น Analysis Plus เส้นละหมื่นไปเลย...

เพราะสหายคนนั้น เขา "เอ๋อ ๆ"
ก็ขนาดปิดปากภรรยา ยังครั้งละหมื่น แล้วมีแถมเศษอีกร่วมสองพัน...ยังไม่สะดุ้งเลย!...Big Grin

Analysis Plus เส้นละหมื่น ผมว่าคงไม่ถึงกับทำให้สหายคนนั้น "เอ๋อ" หรอกครับ...ฮ่า ๆ ๆ
19-12-2008, 01:35

(19-12-2008, 01:35)LittleNomad Wrote: นั่นแหละครับน้ Yodchuฯ
ผมถึงแนะนำสหายบางคนให้เล่น Analysis Plus เส้นละหมื่นไปเลย...

ก็ขนาดปิดปากภรรยา ยังครั้งละหมื่น แล้วมีแถมเศษอีกร่วมสองพัน...ยังไม่สะดุ้งเลย!...Big Grin

Analysis Plus เส้นละหมื่น ผมว่าคงไม่ถึงกับทำให้สหายคนนั้น "เอ๋อ" หรอกครับ...ฮ่า ๆ ๆ

โดน โดน โดนใจจังครับน้าอ้วน
ผมก็แค่สนองนโยบายช่วยกันใช้เงินหล่ะครับ อัดฉีดเม็ดเงินเข้าระบบ ว่าแล้ววันนี้ก็มีกีต้ารร์เอ๋ออีกตัวบินมาถึงจนได้
Life is a journey, not a destination......Smile
19-12-2008, 08:13

(19-12-2008, 08:13)Paiman Wrote:
(19-12-2008, 01:35)LittleNomad Wrote: นั่นแหละครับน้ Yodchuฯ

โดน โดน โดนใจจังครับน้าอ้วน
ผมก็แค่สนองนโยบายช่วยกันใช้เงินหล่ะครับ อัดฉีดเม็ดเงินเข้าระบบ ว่าแล้ววันนี้ก็มีกีต้ารร์เอ๋ออีกตัวบินมาถึงจนได้

โอ้โห....
เดือนนี้คุณนายก็ของน้าไผ่ ก็รวยเละนะสิ...ฮ่า-ฮ่า-ฮ่า...

เสียดายที่ผมติดงาน เลยอดไปชม...
19-12-2008, 09:41

[/quote]

โอ้โห....
เดือนนี้คุณนายก็ของน้าไผ่ ก็รวยเละนะสิ...ฮ่า-ฮ่า-ฮ่า...

เสียดายที่ผมติดงาน เลยอดไปชม...
[/quote]

เสาร์ อาทิตย์นี้ ผมก็ไม่อยู่ครับ ไปงานกอล์ฟที่หัวหิน
น้าอ้วนกลับวันไหนครับ คงเอาไปให้ดูวันเสาร์หน้า
เผื่อจะปรึกษาเรื่องเสียงหน่อย เสียงมันแห้งๆยังไงไม่รู้ !!!
19-12-2008, 10:08

(19-12-2008, 10:08)Paiman Wrote: เสาร์ อาทิตย์นี้ ผมก็ไม่อยู่ครับ ไปงานกอล์ฟที่หัวหิน
น้าอ้วนกลับวันไหนครับ คงเอาไปให้ดูวันเสาร์หน้า
เผื่อจะปรึกษาเรื่องเสียงหน่อย เสียงมันแห้งๆยังไงไม่รู้ !!!

...อืมมม.... เสาร์หน้าหรือครับ...
ถ้างั้นวานน้าไผ่ ช่วยแพ็คกีต้าร์ส่ง EMS ไปที่เมือง Mrauk U, Rakhine State, Myanmar. ให้ถึงที่นั่นประมาณก่อนค่ำวันศุกร์ นะครับ...
เพราะเช้ามืดวันเสาร์ ผมต้องนั่งเรือ 5 ชั่วโมง ย้อนไปยังเมือง Sittwe, ระหว่างทางน่าจะพอมีเวลาดูให้น้าครับ...Big Grin
19-12-2008, 10:23

Forum Jump: