Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
parkwood .. acoustic guitar...
Author Message
TOTO Offline
Member

Likes Given: 0
RE: parkwood .. acoustic guitar...
ซุ่มเสียงและค่าตัวเป็นอย่างไรบ้างครับน้าpisit
ผมเคยสนใจอยู่เหมือนกันหลังจากเห็นโฆษณาใน acoustic guitar mag ของเมืองนอก
และมาเห็นใน overdrive จึงรู้ว่า มีขายที่แต้เซ่งฮอง
ดูจากรูปในหนังสือ สวยมากครับ สเป๊ก all solid ด้วย
11-12-2008, 11:56
Find Like Post Reply
pisit5924 Offline
Member

RE: parkwood .. acoustic guitar...
.. ค่าตัวโทรฯสอบถามแต้เซ่งเฮง บอกว่าราคาตั้ง 18,000 ครับ แต่ผมได้มาไม่ถึงหมื่น พร้องกระเป๋าคู่ตัว สภาพ90 เปอร์เซ็นต์ขึ้นครับ ดูๆแล้วคงไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่ ( เห็นมี NNG , Blueridge และอีก สอง สามตัวครับ )เรื่องเสียงสำหรับผมถือว่าดีครับสำหรับทรง grand concert แต่ดูมันเล็กๆยังไงก็ไม่รู้ครับ ถ้าเทียบกับทรง D .. เสียงคงสู้เรื่องความกระหึ่มไม่ได้ แต่ความคมชัดของโน๊ตน่าจะโอเคครับผม ...
11-12-2008, 13:14
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ผมก็เกือบเอามาแล้ว ตัวนี้...อยากมาลองอะไรที่ดีๆ ถูกๆ เสียหน่อย โชคดี ที่ไม่มีตังค์ Tongue

ผมเคยๆ จับกีต้าร์แบรนด์เล็กๆ ประมาณนี้อยู่บ้าง เสียงใช้ได้ครับ สมราคา
แต่ทำอะไรไม่ได้มาก(พัฒนาเสียง)

ซื้อมาแล้วก็ถือว่าคุ้มครับ เล่นให้สนุก เอาให้เบื่อกันไปข้างนึง...แล้วจะขายก็ไม่ขาดทุนมากนักครับ
============ เพื่อความบันเทิง =============

(This post was last modified: 11-12-2008, 15:34 by Tai Labour.)
11-12-2008, 15:31
Website Find Like Post Reply
Member

(11-12-2008, 15:31)Labour Wrote: ผมก็เกือบเอามาแล้ว ตัวนี้...อยากมาลองอะไรที่ดีๆ ถูกๆ เสียหน่อย โชคดี ที่ไม่มีตังค์ Tongue

ผมเคยๆ จับกีต้าร์แบรนด์เล็กๆ ประมาณนี้อยู่บ้าง เสียงใช้ได้ครับ สมราคา
แต่ทำอะไรไม่ได้มาก(พัฒนาเสียง)

ซื้อมาแล้วก็ถือว่าคุ้มครับ เล่นให้สนุก เอาให้เบื่อกันไปข้างนึง...แล้วจะขายก็ไม่ขาดทุนมากนักครับ

.. ตามนี้เลยครับ เพราะคิดว่าถ้าต้องจ่ายถึง 15,XXX .XX ขึ้นไป สำหรับยี่ห้อไม่คุ้น คงยังไม่เอาครับ .... สู้รอเทศกาลบ้านพี่กฤษณ์ดีกว่า ...
11-12-2008, 16:43
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
พอรู้มาว่า... PW Series คือกีต้าร์ที่ใช้ไม้ปลูกเองเพื่อทำกีต้าร์โดยเฉพาะ เสียงอาจจะสู้ไม้จากป่าอายุมาก ๆ ไม่ได้ แต่เกรนไม้ตรงสวยงามเพราะระหว่างปลูกเค้าดัดมันให้ตรงที่สุดเท่าที่จะทำได้

เบื่อแล้วบอกนะครับ อิ ๆ
11-12-2008, 17:52
วีรวิทย์ Offline
Member

(11-12-2008, 11:26)pisit5924 Wrote:
(11-12-2008, 10:22)LittleNomad Wrote:
(11-12-2008, 10:02)pisit5924 Wrote: .. เริ่มศึกษา และสะสมบ้างครับ ยังไม่ถึงขั้นตีเอง.. น้า LittleNomad ไว้สะดวกจะโพสภาพให้ชมนะครับ .. .. ว่างๆลองเข้าไปในนี้ครับ ... http://www.trekkingthai.com/ และขอบคุณ น้า gman มากๆครับ ..

เข้าไปอ่านดูแล้วครับ... ดูเหมือนเดี๋ยวนี้ช่างมีดไทย ให้ความสำคัญและสนใจเรื่องโลหะวิทยามากขึ้นกว่าเมื่อก่อน...

แล้วน้าpisitฯ สะสมมีดแบบไหนอยู่ครับ...

.. ตัวอย่างที่มีนะครับ ... ยังมีพวกมีดพับอีกนิดหน่อยครับ ... แล้วก็สั่งจากเวปนอก บังเอิญ เจ้าของร้านมีภรรยาเป็นคนไทย และบังเอิญภรรยาเจ้าของร้านเป็นน้องสาวของน้องในที่ทำงานพอดีเลยครับ รอเขากลับเมืองไทยประมาณเมษานี้ .. จากกีต้าร์โปร่ง กลายเป็นมีดแล้วครับ ไปห้องไหนดี เกรงใจแล้วครับ ....

Shyชอบ อีเหน็บในรูปที่ 4 ครับ ผมก็ชอบมีดเหมือนกัน แต่เป็นมีดช่างไทย ของค่ายพระรามหกส่วนใหญ่ ไปแถวชะอำทีไรต้องได้แวะสั่งทำเกือบทุกครั้ง
เนื่องจากสวย ราคาไม่แพงเทียบกับงาน เทียบกับหลายๆยี่ห้อ ไลฟ์ไทม์วารันตีด้วย มีอยู่หลายเล่ม
แต่ที่พกติดรถ เป็นรุ่น แบร์ ครับ ติดกระเป่าก็ วิกเตอรินอกซ์ 10 ชิ้นRolleyes
มีดเป็นอีก ความจำเป็นสำหรับผู้ที่ชื่นชมชีวิตกลางแจ้งอย่างผม เวลาไป ตจว. มิวายจะแวะเวียน หามีดพื้นบ้าน นั้นๆ มาเก็บไว้ ยิ่งมีลวดลายสลัก ยิ่งชอบ เพราะแสดงถึง ศิลปะพื้นบ้าน มรดก ทางวัฒนธรรม ที่ฝังรอยไว้ในงานไม้ งานโลหะวิจิตร ที่มีด ที่กั่น ที่ด้าม และที่ปลอก หรือซอง Cool
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
11-12-2008, 21:26
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

ไปเรื่องมีดซะแร่ว.....
ตอนผมอยู่ที่ทำงานเก่าที่อุตรดิตถ์....มีดหรือดาบเกี่ยวกับเหล็กน้ำพี้..ผมพอดูออกนะครับ..ว่าเก่าหรือ ใหม่
ถ้ามาอุทัยธานีพอมีแหล่งดีๆ..เป็นเครื่องประดับ ประเภท หัวเข็มขัดซ่อนมีด ด้วยเหล็กดีๆ แต่ถ้ามานครสวรรค์ ..ไม่ต้องถามมากมายนอกจากมีดหมอ.. Big Grin
แต่ถ้ามาบ้านฟ้า........คมมากๆผมว่าเรื่องกีต้าร์ครับ...ตัดฉุ๊บๆ..ขาดเลย..ฟันธงตรงๆ
11-12-2008, 22:00
LittleNomad Offline
un-assignment

(11-12-2008, 21:26)วีรวิทย์ Wrote:
(11-12-2008, 11:26)pisit5924 Wrote:
(11-12-2008, 10:22)LittleNomad Wrote:
(11-12-2008, 10:02)pisit5924 Wrote: .. เริ่มศึกษา และสะสมบ้างครับ ยังไม่ถึงขั้นตีเอง.. น้า LittleNomad ไว้สะดวกจะโพสภาพให้ชมนะครับ .. .. ว่างๆลองเข้าไปในนี้ครับ ... http://www.trekkingthai.com/ และขอบคุณ น้า gman มากๆครับ ..

เข้าไปอ่านดูแล้วครับ... ดูเหมือนเดี๋ยวนี้ช่างมีดไทย ให้ความสำคัญและสนใจเรื่องโลหะวิทยามากขึ้นกว่าเมื่อก่อน...

แล้วน้าpisitฯ สะสมมีดแบบไหนอยู่ครับ...

.. ตัวอย่างที่มีนะครับ ... ยังมีพวกมีดพับอีกนิดหน่อยครับ ... แล้วก็สั่งจากเวปนอก บังเอิญ เจ้าของร้านมีภรรยาเป็นคนไทย และบังเอิญภรรยาเจ้าของร้านเป็นน้องสาวของน้องในที่ทำงานพอดีเลยครับ รอเขากลับเมืองไทยประมาณเมษานี้ .. จากกีต้าร์โปร่ง กลายเป็นมีดแล้วครับ ไปห้องไหนดี เกรงใจแล้วครับ ....

Shyชอบ อีเหน็บในรูปที่ 4 ครับ ผมก็ชอบมีดเหมือนกัน แต่เป็นมีดช่างไทย ของค่ายพระรามหกส่วนใหญ่ ไปแถวชะอำทีไรต้องได้แวะสั่งทำเกือบทุกครั้ง
เนื่องจากสวย ราคาไม่แพงเทียบกับงาน เทียบกับหลายๆยี่ห้อ ไลฟ์ไทม์วารันตีด้วย มีอยู่หลายเล่ม
แต่ที่พกติดรถ เป็นรุ่น แบร์ ครับ ติดกระเป่าก็ วิกเตอรินอกซ์ 10 ชิ้นRolleyes
มีดเป็นอีก ความจำเป็นสำหรับผู้ที่ชื่นชมชีวิตกลางแจ้งอย่างผม เวลาไป ตจว. มิวายจะแวะเวียน หามีดพื้นบ้าน นั้นๆ มาเก็บไว้ ยิ่งมีลวดลายสลัก ยิ่งชอบ เพราะแสดงถึง ศิลปะพื้นบ้าน มรดก ทางวัฒนธรรม ที่ฝังรอยไว้ในงานไม้ งานโลหะวิจิตร ที่มีด ที่กั่น ที่ด้าม และที่ปลอก หรือซอง Cool

...เมื่อก่อนผมก็ชอบเรื่องมีดอยู่บ้าง มีทั้งมีดพับ-มีดพก-ดาบปลายปืน ส่วนใหญ่เป็นมีดทำโดยช่างมีฝรั่ง
สำหรับมีดที่ทำจากช่างมีดไทย ผมมีอยู่ไม่กี่เล่ม เพราะเท่าที่ใช้งานผ่านมือมา ไม่ค่อยประทับใจนัก...
(11-12-2008, 22:00)เฒ่าทารก Wrote: ไปเรื่องมีดซะแร่ว.....
ตอนผมอยู่ที่ทำงานเก่าที่อุตรดิตถ์....มีดหรือดาบเกี่ยวกับเหล็กน้ำพี้..ผมพอดูออกนะครับ..ว่าเก่าหรือ ใหม่
ถ้ามาอุทัยธานีพอมีแหล่งดีๆ..เป็นเครื่องประดับ ประเภท หัวเข็มขัดซ่อนมีด ด้วยเหล็กดีๆ แต่ถ้ามานครสวรรค์ ..ไม่ต้องถามมากมายนอกจากมีดหมอ.. Big Grin
แต่ถ้ามาบ้านฟ้า........คมมากๆผมว่าเรื่องกีต้าร์ครับ...ตัดฉุ๊บๆ..ขาดเลย..ฟันธงตรงๆ

อุทัยฯ... ช่างมีด รุ่นหนึ่งตายไปหมดแล้วทั้ง จ่าตุ่ม และช่างทิน
ดูเหมือนจะเหลือแต่ลูกของช่างทิน ที่ยังรับช่วงทำต่อ... ส่วนซุ้มจ่าตุ่ม น่าจะหยุดไปเลย...

เมื่อก่อนผมไปอุทัยฯ บ่อยครั้ง เพราะสนิททั้งจ่าตุ่ม และช่างทิน...

น้าเฒ่าฯ เอ่ยถึง "หัวเข็มขัดซ่อนมีด"... เอาไว้ว่าง ๆ จะถ่ายรูป "หัวต้นแบบ" เมื่อสิบกว่าปีก่อนมาอวด... ตัวหัวเข็มขัดทำจากโคนเขากวาง ส่วนใบมีดที่ซ่อนอยู่เป็นเหล็กสแตนเลส 440C ฝีมือจ่าตุ่ม ทำตามแบบที่ผมให้แกดูจากนิตยสารฝรั่ง...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 11-12-2008, 22:42 by LittleNomad.)
11-12-2008, 22:28
Member

.. มีดเหน็บรูปที่ 4 เป็นของโกเนี้ยว หรือที่เรียกอีกชื่อ สล่าคำตัน ครับ อยู่ห้างฉัตร ลำปาง สำหรับท่านนี้ตามเรื่องเล่าขานเห็นว่าคนญี่ปุ่นข้ามน้ำข้ามทะเลเอาเหล็กมาให้ทำดาบซามูไรให้เลยนะครับ ดังนั้นท่านจึงมีฝีมือตีดาบแบบญี่ปุ่น แต่เรื่องดาบไทยก็ไม่ย่อยเลย เอ้า ไปๆ มาๆ สมาชิกในบ้านฟัา ก็มีคนมีคมอยู่หลายท่านเหมือนกันนะครับ .... ส่วนช่างทิน เห็นว่าเริ่มหางานที่ทำออกมายากแล้วครับ มีดไทยมีเสน่ห์ตรงที่ตีขึ้นรูปนะครับ ผมว่า สำหรับมีดฝรั่งที่เห็นเป็นเหล็กเย็นเป็นส่วนใหญ่ ผมเองเพิ่งอยู่ในขั่นเริ่มต้นศึกษาครับ แต่มันก็เหมือนค้นหาตัวเองว่าเหมาะกับกีต้าร์แบบใด สไตล์การเล่นแบบใด .. วกเข้าเรื่องจนได้ ..
.. น้า Katayoot ครับ ดังนั้น PW ที่ย่อมาจาก park wood จึงมีที่มาเยี่ยงนี้เอง (PW Series คือกีต้าร์ที่ใช้ไม้ปลูกเองเพื่อทำกีต้าร์โดยเฉพาะ ) แต่เรื่องเบื่อนี่ เป็นอาการเบื่อๆ อยากๆ ครับ ... : P
12-12-2008, 06:46
LittleNomad Offline
un-assignment

(12-12-2008, 06:46)pisit5924 Wrote: .. มีดเหน็บรูปที่ 4 เป็นของโกเนี้ยว หรือที่เรียกอีกชื่อ สล่าคำตัน ครับ อยู่ห้างฉัตร ลำปาง สำหรับท่านนี้ตามเรื่องเล่าขานเห็นว่าคนญี่ปุ่นข้ามน้ำข้ามทะเลเอาเหล็กมาให้ทำดาบซามูไรให้เลยนะครับ ดังนั้นท่านจึงมีฝีมือตีดาบแบบญี่ปุ่น แต่เรื่องดาบไทยก็ไม่ย่อยเลย เอ้า ไปๆ มาๆ สมาชิกในบ้านฟัา ก็มีคนมีคมอยู่หลายท่านเหมือนกันนะครับ .... ส่วนช่างทิน เห็นว่าเริ่มหางานที่ทำออกมายากแล้วครับ มีดไทยมีเสน่ห์ตรงที่ตีขึ้นรูปนะครับ ผมว่า สำหรับมีดฝรั่งที่เห็นเป็นเหล็กเย็นเป็นส่วนใหญ่ ผมเองเพิ่งอยู่ในขั่นเริ่มต้นศึกษาครับ แต่มันก็เหมือนค้นหาตัวเองว่าเหมาะกับกีต้าร์แบบใด สไตล์การเล่นแบบใด .. วกเข้าเรื่องจนได้ ..
.. น้า Katayoot ครับ ดังนั้น PW ที่ย่อมาจาก park wood จึงมีที่มาเยี่ยงนี้เอง (PW Series คือกีต้าร์ที่ใช้ไม้ปลูกเองเพื่อทำกีต้าร์โดยเฉพาะ ) แต่เรื่องเบื่อนี่ เป็นอาการเบื่อๆ อยากๆ ครับ ... : P

ความจริง ช่างมีดชาวตะวันตก มีการขึ้นรูปทำมีดทั้งด้วย "เหล็กเย็น" และ "เหล็กร้อน" ครับ มันขึ้นอยู่กับว่าเป็นมีดอะไร ขนาดก็มีส่วนด้วย และมีข้อดีข้อเสียต่างกันครับ...

แล้วก็ปัญหาหนึ่ง ที่ช่างมีดตะวันตก ในปัจจุบันนิยม "เหล็กเย็น" เพราะมีเนื้อเหล็กสำเร็จรูป ที่ผลิตมามีคุณภาพมากกว่า ...แต่อย่างไรก็ตาม ขั้นสุดท้าย คือ "การชุบแข็ง" ส่วนใหญ่ก็ยังคงต้องทำให้ "เหล็กร้อน"

สำหรับ การขึ้นรูปแบบ "เหล็กร้อน" ปัจจุบันงานระดับ custom ส่วนใหญ่ใช้กับเหล็กเนื้ออ่อน และต้องการผสมอะไรบางอย่างเข้าไปในเนื้อเหล็ก อย่างเช่น "คาร์บอน" หรือไม่ก็เพื่อสร้างคุณลักษณะพิเศษ อย่างพวก "Damascus"

...และไม่ใช่ดูแคลน ช่างมีดบ้านเรา!...
แต่ถ้าพูดกันอย่างให้ถึงที่สุดแล้ว จากเท่าที่เคยพบ ผมยังไม่เจอช่างมีดบ้านเรา สามารถเผาเหล็กร้อนโดยควบคุมส่วนผสมได้เสถียรสักราย กระทั่งการชุบแข็งก็ไม่เสถียรเช่นกัน ค่าความแข็งที่ได้ก็ไม่กี่ rockwell...

ในความเห็นส่วนตัวของผม จึงเห็นว่า ช่างมีดบ้านเราบางคน มีฝืมือเรื่องความสวยงามไม่ด้อยไปกว่าช่างมีดตะวันตก -เรื่องนี้ผมไม่เถียง
...แต่เรื่องโลหะวิทยายังต้องศึกษากันอีกเยอะ!
...และที่สำคัญ ต้องลดความถือดี นึกว่าเก่งแล้ว เหนือชั้นแล้ว...ซึ่งส่วนใหญ่มักจะเป็นกันเช่นนั้น...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
12-12-2008, 12:46

Forum Jump: