Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลุงแดงต้องช่วยผมนะครับ!!!
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ลุงแดงต้องช่วยผมนะครับ!!!
dejemerry Wrote:
Maow Wrote:ขอโทษน้าแดงด้วยครับ เอาเรื่องหนักหัวมาให้แท้ๆ

ไม่เป็นไรค่ะ ไม่หนักหัวแต่หนักตัวซะมากกว่า พูดแล้วคืนคำ ถนัดร้องเพลงแนวเก่า ๆเหมือนกันค่ะ ก็ดูจากอายุอานามแล้ว..ใช่เลย น้า Maow อายุยังน้อยแต่ชอบเพลงเก่า ๆ ดีจังค่ะ อนุรักษ์เพลงเก่าบ้านเราไว้ คนไทยแท้จริง ๆ ค่ะ Smile

น้าแดงครับ ผมชอบมากๆเลยครับสำหรับเพลงลูกกรุง เพราะว่ามันมีจังหวะที่ไม่เร็วเกินไป ความหมายของเพลงกว่าที่ครูเพลงจะกลั่นกรองออกมามันมีความลึกซึ้งในบทเพลงจริงๆ ตอนผมอยู่ต่างประเทศ เพลงสมัยใหม่ผมไม่ฟังเลย ผมเปิดแต่เพลงเก่าๆ เพราะมันทำให้ผมนึกถึงประเทศไทยแล้วก็บรรยากาศความเป็นไทยครับ

ฟังเพลงพวกนี้แล้วสบายใจ พอตัวเองเอามาร้องและเล่นเองพบว่าเพลงพวกนี้ร้องยากมากๆ และจังหวะบางทีก็ยากกว่าเพลงสมัยใหม่ด้วย การร้องให้เพราะได้จังหวะที่ถูกต้องนี่ยากกกก จริงงงงงง จริงงงงงง

ผมเคยเล่นเพลงสมัยใหม่ให้อาจารย์ที่ทำงานฟังไม่มีใครมีอารมณ์ร่วมเลย พอจบเพลงก็ตบมือตามมารยาท แต่พอเล่นเพลงลูกกรุงเช่นของชรินทร์ หรือคนอื่นๆ ปรากฏว่าตั้งแต่ตอนขึ้นเพลงกับสุดท้าย ตบมือกันเกลียว.... (ก็อย่างว่าครับ... คนฟังอายุ 50 ขึ้น)
10-10-2007, 09:02
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ลุงแดงต้องช่วยผมนะครับ!!! - by Maow - 10-10-2007, 09:02

Forum Jump: