Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลุงแดงต้องช่วยผมนะครับ!!!
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ลุงแดงต้องช่วยผมนะครับ!!!
ถ้าหาในเวบเป็นภาษาไทยไม่เจอก็ลองกูเกิ้ลเป็นภาษาอังกฤษดูครับ อย่างเช่น

คอร์ดเพลงพรานล่อเนื้อ = chords_hunter smoking marijuana เป็นต้น
09-10-2007, 17:12
Find Like Post Reply
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Likes Given: 0
Maow Wrote:ขอโทษน้าแดงด้วยครับ เอาเรื่องหนักหัวมาให้แท้ๆ

ไม่เป็นไรค่ะ ไม่หนักหัวแต่หนักตัวซะมากกว่า พูดแล้วคืนคำ ถนัดร้องเพลงแนวเก่า ๆเหมือนกันค่ะ ก็ดูจากอายุอานามแล้ว..ใช่เลย น้า Maow อายุยังน้อยแต่ชอบเพลงเก่า ๆ ดีจังค่ะ อนุรักษ์เพลงเก่าบ้านเราไว้ คนไทยแท้จริง ๆ ค่ะ Smile
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
09-10-2007, 17:19
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

pood Wrote:ถ้าหาในเวบเป็นภาษาไทยไม่เจอก็ลองกูเกิ้ลเป็นภาษาอังกฤษดูครับ อย่างเช่น

คอร์ดเพลงพรานล่อเนื้อ = chords_hunter smoking marijuana เป็นต้น

ป้าดดดดดดด!!Big Grin

อย่างนี้ เกาเหลา ก็ต้อง scratch restaurant กันยุ่งเลย อิอิ

boobyblue Wrote:
pOoH Wrote:ลุงแดงไม่อยู่...ลุงเขียวจัดไห้!! ฮี่ๆๆ

http://www.thaipoem.com/forever/ipage/song400.html

ขอบคุณน้าปุ๊ที่จัดให้ครับ
แต่ผมขอลุงแดง!!ไม่ใช่ลุงเขียว!!
ลุงเขียวไว้ค่อยให้ผมทีหลังที่ลุงแดงมาตอบซีครับ..
อย่างนี้ลุงแดงแกก็โผล่มาประโยคเดียว!
แล้วผมก็อดให้น้าปุ๊เลี้ยงเขียวหนึ่งเซอย่างที่น้าท้า
ว้า.............เซ็งเลย

ฉะนั้นผมจะไม่เปิดลิ้งค์ที่น้าปุ๊ให้มาเด็ดขาด
ผมจะรอฟังลุงแดงคนเดียว!!!!!!!!!

น้าบูยังจำคำปุ๊ได้!! แหม! กะจะรอดแล้วเชียว...อุอุ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
09-10-2007, 19:41
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11

น้าบูยังจำคำปุ๊ได้!! แหม! กะจะรอดแล้วเชียว...อุอุ
[/quote]

ผมตั้งกระทู้นี้เพราะคำของน้านั่นแหละ
เรื่องเนื้อเพลงนั้นผมสร้างเรื่องขึ้นมา
เพื่อต้องการคำตอบของลุงแดง
ให้มากว่าสองบรรทัด!!
ปรากฏน้าทำลายแผนการณ์ของผมป่น
เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียหนึ่งเซใช่มั้ย?

ไม่รู้ป่านนี้ลุงแดงจะคิดแค้นที่ตกเป็นเหยื่อพนัน
จนถ้อยคำหลั่งไหลได้สักสองบรรทัดหรือไม่?

ลุงแดง...........
ผมขอร้อง.....ขอผมสักสองบรรทัดเถิด
อะไรก็ได้เขียนๆส่งๆมาเถอะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
09-10-2007, 23:04
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
dejemerry Wrote:
Maow Wrote:ขอโทษน้าแดงด้วยครับ เอาเรื่องหนักหัวมาให้แท้ๆ

ไม่เป็นไรค่ะ ไม่หนักหัวแต่หนักตัวซะมากกว่า พูดแล้วคืนคำ ถนัดร้องเพลงแนวเก่า ๆเหมือนกันค่ะ ก็ดูจากอายุอานามแล้ว..ใช่เลย น้า Maow อายุยังน้อยแต่ชอบเพลงเก่า ๆ ดีจังค่ะ อนุรักษ์เพลงเก่าบ้านเราไว้ คนไทยแท้จริง ๆ ค่ะ Smile

น้าแดงครับ ผมชอบมากๆเลยครับสำหรับเพลงลูกกรุง เพราะว่ามันมีจังหวะที่ไม่เร็วเกินไป ความหมายของเพลงกว่าที่ครูเพลงจะกลั่นกรองออกมามันมีความลึกซึ้งในบทเพลงจริงๆ ตอนผมอยู่ต่างประเทศ เพลงสมัยใหม่ผมไม่ฟังเลย ผมเปิดแต่เพลงเก่าๆ เพราะมันทำให้ผมนึกถึงประเทศไทยแล้วก็บรรยากาศความเป็นไทยครับ

ฟังเพลงพวกนี้แล้วสบายใจ พอตัวเองเอามาร้องและเล่นเองพบว่าเพลงพวกนี้ร้องยากมากๆ และจังหวะบางทีก็ยากกว่าเพลงสมัยใหม่ด้วย การร้องให้เพราะได้จังหวะที่ถูกต้องนี่ยากกกก จริงงงงงง จริงงงงงง

ผมเคยเล่นเพลงสมัยใหม่ให้อาจารย์ที่ทำงานฟังไม่มีใครมีอารมณ์ร่วมเลย พอจบเพลงก็ตบมือตามมารยาท แต่พอเล่นเพลงลูกกรุงเช่นของชรินทร์ หรือคนอื่นๆ ปรากฏว่าตั้งแต่ตอนขึ้นเพลงกับสุดท้าย ตบมือกันเกลียว.... (ก็อย่างว่าครับ... คนฟังอายุ 50 ขึ้น)
10-10-2007, 09:02
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ขอ เนื้อ เพลง ป่วย ของวง the boobyblue ด้วยครับ หาใน google แล้วไม่พบ?
Acoustic is my life..........
10-10-2007, 09:38
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
pop_250823 Wrote:ขอ เนื้อ เพลง ป่วย ของวง the boobyblue ด้วยครับ หาใน google แล้วไม่พบ?

ส่งอีเมลมาครับน้าป๊อป
แล้วผมจะร้องให้ฟังเลยสองเพลง.....
10-10-2007, 15:41
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ลุงแดง...แฝงกาย...ไร้วี่แวว...
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
10-10-2007, 16:28
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Maow Wrote:
dejemerry Wrote:

น้าแดงครับ ผมชอบมากๆเลยครับสำหรับเพลงลูกกรุง เพราะว่ามันมีจังหวะที่ไม่เร็วเกินไป ความหมายของเพลงกว่าที่ครูเพลงจะกลั่นกรองออกมามันมีความลึกซึ้งในบทเพลงจริงๆ ตอนผมอยู่ต่างประเทศ เพลงสมัยใหม่ผมไม่ฟังเลย ผมเปิดแต่เพลงเก่าๆ เพราะมันทำให้ผมนึกถึงประเทศไทยแล้วก็บรรยากาศความเป็นไทยครับ

ฟังเพลงพวกนี้แล้วสบายใจ พอตัวเองเอามาร้องและเล่นเองพบว่าเพลงพวกนี้ร้องยากมากๆ และจังหวะบางทีก็ยากกว่าเพลงสมัยใหม่ด้วย การร้องให้เพราะได้จังหวะที่ถูกต้องนี่ยากกกก จริงงงงงง จริงงงงงง

ผมเคยเล่นเพลงสมัยใหม่ให้อาจารย์ที่ทำงานฟังไม่มีใครมีอารมณ์ร่วมเลย พอจบเพลงก็ตบมือตามมารยาท แต่พอเล่นเพลงลูกกรุงเช่นของชรินทร์ หรือคนอื่นๆ ปรากฏว่าตั้งแต่ตอนขึ้นเพลงกับสุดท้าย ตบมือกันเกลียว.... (ก็อย่างว่าครับ... คนฟังอายุ 50 ขึ้น)

แล้วคนร้องอายุเท่าไหร่คะ.. เวลาอยู่ที่บ้านร้องคาราโอเกะเพลงไทย ลูกทุ่ง สากลบ้าง แต่พอต้องไปออกงานกับญาติ ๆ(น้าป๋อ) ตามสถานที่ต่าง ๆส่วนใหญ่ต้องร้องเพลงสุนทราภรณ์ เพลงเก่า ๆ เท่านั้นมิฉะนั้นจะไม่มีคนฟังเด็ดขาดเลยต้องหัดร้องไว้บ้างแต่อย่างที่น้า Maow บอกร้องได้แต่ร้องให้เพราะเนี่ย ร้องยากจริง ๆบางครั้งก็เพี๊ยนเหมือนกัน พูดแล้วก็อยากเต้นลีสาศค่ะ แต่ไม่มีโอกาสสักทีSmile
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
(This post was last modified: 10-10-2007, 16:40 by dejemerry.)
10-10-2007, 16:38
MUI Offline
Senior member

ผมขอสมัครเข้าชมรมนี้ด้วยคนครับ...เผื่อจะแอบไปเล่นฟังกันเองหลังบ้านน่ะครับ น้าป๋อ....ลูกทุ่งช้า ๆ อีก ร้องสุดเสียง คลอด้วยโน้ตกีต้าร์เบา ๆ โอ...สวรรค์
10-10-2007, 21:54

Forum Jump: